Tại sao em đi học?

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hôm trước được em W_C đưa cho cái link này, đọc thấy hay nên mình copy vào đây cho cả nhà đọc và nêu ý kiến...

Tại sao em đi học?

Tôi có thói quen vào đầu năm học gặp học sinh mới là đặt ngay câu hỏi: “Tại sao em đi học?”. Hầu hết các em trả lời: “Thưa thầy, để tiếp thu kiến thức”. Tôi liền hỏi câu thứ hai: “Thế các em tiếp thu kiến thức bằng cách nào và đi học chỉ để tiếp thu kiến thức thôi sao?”

Đến đây thì các em hơi do dự và đa số nói: “Thầy dạy cho các em kiến thức”. Ngoài ra, không HS nào có ý kiến gì khác. HS của chúng ta ít phát biểu trong lớp, có lẽ đã thấm nhuần câu... “im lặng là vàng!” hay bởi vì lối giáo dục truyền thống vẫn còn ảnh hưởng tới bây giờ là trong lớp thầy giảng thao thao, còn trò ghi chép lia lịa!

Dường như thấy tôi chưa hài lòng về câu trả lời nên các HS có ý trông đợi nghe tôi giải thích. Không có gì sai khi các em nói mục đích đến trường là để tiếp thu kiến thức, tuy nhiên không phải chỉ có vậy. Ở trường các em được học tập, vui chơi với bạn bè cùng lứa tuổi; bước đầu làm quen với cuộc sống cộng đồng, biết chia sẻ, giúp đỡ, nhường nhịn để sau này vào đời biết cách sống với những người chung quanh.

Còn việc tiếp thu kiến thức, các em bây giờ được hưởng nhiều thuận lợi hơn chúng tôi cách đây 40-50 năm. Lúc ấy in ấn khó khăn, sách vở thiếu thốn, gia đình nào khá giả có được cái radio để nghe tin là quí lắm rồi. Ngày nay thầy là người giúp HSSV tiếp thu, chắt lọc vô vàn thông tin kiến thức mà tự các em tìm tòi trong sách giáo khoa, báo, tạp chí, truyền hình và Internet.

Một khi HSSV của chúng ta hiểu được trường học là nơi các em thực tập cho cuộc sống tương lai, nơi đó chính các em là những người đi tìm tri thức được các thầy cô dìu dắt giúp đỡ chứ không phải làm thay công việc cho các em bằng những bài giải sẵn, những bài văn mẫu thì việc học của các em sẽ hào hứng biết bao, thực tế biết bao. Và cách học mang tính chủ động, khám phá ấy còn động viên, kích thích không những việc học của trò mà còn cả việc dạy của thầy nữa.

Th.S Trọng Khang, Trường ĐHDL Hồng Bàng

Báo Tuổi trẻ

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Em nói rất đúng!! Đi học mà không có lý do để chơi thì không thực sự gọi là "đi học" :p B)
Trong quá trình đi học, chúng ta làm quen được với rất nhiều bạn tốt, mà chính những tình bạn được xây dựng từ những lúc này là bền bỉ và tươi đẹp nhất!!! :rolleyes: :rolleyes:

Đúng là đi học chỉ là nghĩa vụ thui, ngày nào cũng vác cái mẹt đến lớp, chán chít, bít là phải tập làm quen với môi trường mới nhưng sao lúc nào BT cũng ước giá được quay lại như ngày xưa .

Who_Cares

Member
<!--QuoteBegin-Pham Vu Ngoc Ha+Jan 7 2004, 12:37 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (Pham Vu Ngoc Ha @ Jan 7 2004, 12:37 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Đến đây thì các em hơi do dự và đa số nói: “Thầy dạy cho các em kiến thức”. Ngoài ra, không HS nào có ý kiến gì khác. HS của chúng ta ít phát biểu trong lớp, có lẽ đã thấm nhuần câu... “im lặng là vàng!” hay bởi vì lối giáo dục truyền thống vẫn còn ảnh hưởng tới bây giờ là trong lớp thầy giảng thao thao, còn trò ghi chép lia lịa! [/b][/quote]
Quá đúng, quá đúng... chả khác gì Việt Nam... :D :lol:

mọi người ra sao thì em kô biết nhưng em đi học để tạo dựng tương lai thế thui em kô muốn sau này mnihf phải phụ thuộc vào người khác khổ lắm em muốn tương lai của em là do em quyết định thế thui nhưng chị hà ơi hình như bây giờ ít người nghĩ thế lắm thế thì họ thật không biết quý công lao của cha mẹ :blink: huuhuhuhuhuhuh :( <_< :unsure:

Các bác nói văn vẻ quá em không hiểu, chú em dạy rằng: "Cả làng có súng thì mình cũng phải mua một khẩu". Em thấy cả nước người ta đua nhau học, đua nhau đòi hỏi bằng cấp thì em cũng phải chạy theo thôi.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000