Sinh học có trong tục ngữ???

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Có em ạ :)

Giải thích kỹ thì dài, rắc rối và phức tạp lắm, vì nói đến cái này lại liên quân đến cái kia rồi lại phụ thuộc vào cái nọ :D , nên chị xin giải thích đại khái như sau:

Từ khi đưa thức ăn vào miệng, cơ thể của chúng ta đã tiết ra enzyme tiêu hóa trong nước bọt (nhai kỹ không những no lâu mà còn giúp tiêu hóa tốt nữa cơ, vì thức ăn đã được tiêu hóa khá kỹ từ khi nhai rồi mà...). Cùng lúc đấy, dạ dày cũng tiết ra enzyme để tiêu hóa kỹ hơn nữa (tách mỡ, tách đạm và tách protein). Nhưng luợng enzyme đấy chỉ được tiết ra với 1 số lượng nhất định (được điều khiển do 1 hoóc-môn - phải như thế, không thì cơ thể của mình luôn có cảm giác đóí và không biết no là gì --> tiếp tục ăn --> vỡ dạ dày --> chết). Khi enzyme này được tiết ra, mình có cảm giác đói và... muốn ăn. Khi mình kéo dài thời gian ăn, dạ dày không tiết ra cái enzyme đó nữa và như vậy, không tiêu hóa thức ăn mới nữa nên mình cảm thấy "đầy cái bụng" hơn nên nói là no ...lâu :)
(thực ra là vẫn có sự tiêu hóa, nhưng mà không mạnh bằng lúc ban đầu khi mới ăn...)

teddybear

Member
<!--QuoteBegin-Pham Vu Ngoc Ha+Sep 11 2003, 07:02 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (Pham Vu Ngoc Ha @ Sep 11 2003, 07:02 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> thức ăn đã được tiêu hóa khá kỹ từ khi nhai rồi mà [/b][/quote]
Em nghĩ không phảo thế mà chị ,chỉ một số chất nho nhỏ được tiêu hóa trong khi nhai thôi,nhai kĩ no lâu,em vẫn chưa hiểu lắm bởi nếu mình nhai không kĩ thì enzim vẫn được tiết r va quá trình tiêu hóa vẫn vậy mà. Chỉ có điều nếu nhai kĩ thì cái bao tử của mình nó đỡ vất vả hơn thui,cũng chả no lâu hơn được là mấy.
:huh: :huh: :unsure:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Em chưa đọc kỹ hết câu trả lời của chị em à....
Chị viết là:
Nhưng luợng enzyme đấy chỉ được tiết ra với 1 số lượng nhất định
Khi enzyme này được tiết ra, mình có cảm giác đói và... muốn ăn. Khi mình kéo dài thời gian ăn, dạ dày không tiết ra cái enzyme đó nữa và như vậy, không tiêu hóa thức ăn mới nữa nên mình cảm thấy "đầy cái bụng" hơn nên nói là no ...lâu
(ghi chú thêm: nhai kỹ là cách kéo dài thời gian ăn)

Còn câu
thức ăn đã được tiêu hóa khá kỹ từ khi nhai rồi mà
là chị chỉ nói thêm vào thôi, đâu phải là câu giải thích đâu em... :)

teddybear

Member
Also,enzim chỉ tiết ra với 1 số lượng nhất định.
Như vậy nhai kĩ no lâu cũng chỉ là một cách đánh lừa cái bao tử thôi sao.Mình có thể kéo dài thời gian ăn bằng cách nhai kĩ và số lượng thức ăn chuyển vào cái dạ dày sẽ ít hơn một chút so với khi mình nhai không kĩ nhưng mình vẫn no vì khi đó enzim k tiết ra nữa.
Còn khi mình ăn thật là nhanh,nhai không kĩ,thức ăn vào bao tử nhiều nhưng mình vẫn đói vì enzim vẫn tiết ra????
Vậy là ăn ít nhưnng lâu thì sẽ no lâu hơn ăn nhiều nhưng ăn nhanh :(

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
<!--QuoteBegin-teddybear+Sep 13 2003, 06:06 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (teddybear @ Sep 13 2003, 06:06 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Also,enzim chỉ tiết ra với 1 số lượng nhất định.
Như vậy nhai kĩ no lâu cũng chỉ là một cách đánh lừa cái bao tử thôi sao.Mình có thể kéo dài thời gian ăn bằng cách nhai kĩ và số lượng thức ăn chuyển vào cái dạ dày sẽ ít hơn một chút so với khi mình nhai không kĩ nhưng mình vẫn no vì khi đó enzim k tiết ra nữa.
Còn khi mình ăn thật là nhanh,nhai không kĩ,thức ăn vào bao tử nhiều nhưng mình vẫn đói vì enzim vẫn tiết ra???? [/b][/quote]
đúng đấy em ạ... :)

Vậy là ăn ít nhưnng lâu thì sẽ no lâu hơn ăn nhiều nhưng ăn nhanh :(
ừ, nhưng cái này thì lại phải xem thế nào... ăn "ít" là bao nhiêu, ăn "nhiều" là bao nhiêu, nó tương đối lắm em à...

À, thì ra theo Tracy, kái kâu "nhai kĩ no lâu" nghĩa là như thế đó hả,.... thú vị thiệt, ông bà ta hồi xưa ít gạo, ít thức ăn nên kó nhiều trick để ăn ưống wá nhỉ... thú vị thật :D

dungdede

Tớ thấy Pham Vu Ngoc Ha nói về mấy cái hoocmon được tiết ra để điều khiển cảm giác no đói nghe cũng có lí nhỉ (thực sự là tớ cũng không biết chắc chắn). Tớ cho rằng hoocmon chỉ tiết ra khi cơ thể thấy thiếu năng lượng... Điều này cũng có thể lí giải cho nguyên nhân vì sao trước bữa cơm, nếu ăn vài cái bánh hay kẹo thì vào bữa, ăn cơm không ngon (do bánh kẹo là đường và tinh bột, được hấp thụ rất nhanh, cung cấp năng lượng tức thì cho cơ thể, nên vào bữa cơm, cơ thể có năng lượng rồi -> tiết ít hoocmôn -> ít enzym tiêu hóa -> ko thấy ngon miệng nữa).

Cho tớ bổ sung thêm: Nước bọt tiết ra, chỉ có tác dụng phân hủy chất tinh bột, còn protein với lại lipit thì phải đến lúc chui vào dạ dày mới có công cụ tiêu hóa cơ. Nhai kĩ sẽ giúp cho phân hủy tốt các chất tinh bột, biến nó thành gluco (ngậm cơm lâu trong miệng sẽ thấy ngọt), dễ dàng hấp thụ bởi ruột non; ngoài ra còn xé nhỏ các loại thịt, mỡ... tạo điều kiện cho cái dạ dày tiêu hóa sau này. Thế nên nhai mà không kĩ, một là tinh bột không được ngấm đều enzym tiêu hóa nên không được hấp thụ hết, hai là thịt cá protein cũng không được xé nhỏ, làm khổ cái dạ dày, có khi cũng không ngấm đều enzym nên cũng không tiêu hóa hết... mà tớ nghĩ cái gì mà không tiêu hóa được, hoặc không tiêu hóa hết thì lại đi ra ngoài thôi... Ăn nhanh quá, vào bao nhiêu ra bấy nhiêu, thế thì chóng đói lắm...

Dungdede

teddybear

Member
hihi,hay ghê há...Ông bà tà hồi xưa nghèo wá...Ăn ít thôi nhưng mà nhai nhóp nhép cả ngày lun...Chả còn sợ gì đói nữa :lol:

pizgy

Member
chị giải thích cho em cái câu này nè: thịt thối còn hơn muối bùi(nó vẫn có cái đúng khi giải thích trên góc độ sinh học đó)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000