Quán nước: nơi ngồi lảm nhảm.

avirax

Member
Mở màn bằng một truyện đầy chất lảm nhảm sưu tầm được nhé:
(sưu tầm bên diễn đàn thanglong (thanh niên xa mẹ)

Cô bé chơi cờ

Gọi là cô bé chơi cờ hay cô gái chơi cờ hay người đàn bà chơi cờ?
Tin tôi đi, mỗi người có kiểu chơi cờ riêng, rất khác nhau.

Cờ ở đây là cờ tướng; có tướng, có sĩ, có tịnh, có xe, có pháo, có mã, có rất nhiều tốt. Con tịnh ở đây đúng ra gọi là tượng, là con voi nhưng tôi thích gọi là con tịnh - như thể chay tịnh. Con sĩ, đôi khi để che mặt thì tất nhiên vẫn là sĩ rồi, và người ta có câu “Cờ mất sĩ như **** mất váy”.

Chơi ở đây tất nhiên khác với làm, chơi là một thú vui, để cho người ta vui thôi, chẳng để làm gì khác hơn cả.

1. Khai cuộc

Em có lối khai cuộc thẳng thắn, không úp mở - kiểu của một cô bé được nuông chiều. “Đến nhà em chơi đi. Hôm nay bố mẹ em đi vắng”.
Trên chiếc đi văng da ở phòng khách, em bống nhiên thụ động, phòng thủ là chính, khác hẳn lối chơi bạo dạn mọi khi. “Lên tịnh, lên sĩ”.
“Thế là thế nào?”. Tôi tự hỏi mình và bỗng nhiên cũng trở nên thụ động, phòng thủ. “Thế là thế nào?”. Tôi bỗng nhiên chỉ nhớ được mỗi câu trong bài Đánh cờ nổi tiếng của Hồ Xuân Hương “Thiếp thấy bí vội vàng ngểnh sĩ”

“Đến nhà em chơi đi. Hôm nay bố mẹ em đi vắng”. Ngay từ khi khai cuộc em đã mất với tôi một con sĩ. Trên chiếc đi văng da ở phòng khách, cúc áo ngực em bỗng nhiên bật tung.

“Tắt điện thoại di động đi anh, đang chơi hay thì lại tít tít, khó chịu lắm”. Trong mắt em ánh lên một tia đau khổ, cam chịu. Tôi ăn thêm của em một con sĩ. Em chống cự yếu ớt. “Đừng anh”

2. Trung cuộc.

Khai cuộc đã thế, trung cuộc như chẳng còn gì để nói nữa. Tôi tấn công ráo riết, nhiều lần chiếu nhưng chưa hết cờ. Em thở dồn dập. Em chống cự dai dẳng. “Lên tịnh, xuống tịnh”.

Em là đối thủ của tôi? Không phải thế, cuộc cờ này ta chỉ mượn như một cái cớ, để cùng nhau làm gì đó, để nói với nhau điều gì đó.

Em được dạy là đàn ông chỉ muốn Điều Đó, mục đích cuối cùng của đàn ông bao giờ cũng là Điều Đó – là Chiến Thắng. Em biết là đàn ông rất sợ bị từ chối, rất sợ bị thua cuộc.

Nhưng tại sao em lại là đối thủ của tôi? Người với người là bạn, người với người sống để yêu nhau cơ mà?

Cuộc cờ rành rẽ với luật chơi của nó.

3. Tàn cuộc.

Người ta bảo “Cờ ngoài, bài trong”, những người trong cuộc cờ thường không thể tỉnh táo. Đắm mình vào cuộc cờ một hồi lâu, tôi mới hơi tĩnh trí lại được để thầm điểm lại quân của mình: còn tướng, còn sĩ, còn xe, còn tốt.
Bên em còn tướng, còn mã – hai mã, còn tốt.
Thật ra là còn lại những gì? Tôi còn sĩ hay không còn sĩ? Còn sĩ hay không còn sĩ? Mà thật ra còn sĩ hay không còn sĩ trong thế cờ này có ý nghĩa gì?
Thật ra là còn lại những gì? Mặt em đỏ bừng, em như tránh nhìn vào mắt tôi.

Trong một cuộc cờ dằng dai mà chắc chắn tôi là người chiến thắng, nhân bản nhất là đề nghị hoà.
Khi chấp nhận chơi cờ với em, tôi đã chấp nhận một sự mạo hiểm, thắng cũng chẳng vẻ vang gì mà thua thì nhục nhã.
Một gã tóc đã có sợi bạc và một cô bé vừa tròn mười tám tuổi bên bàn cờ, trò chơi đã có từ hàng ngàn năm nay và thực ra là để dành cho những người nhiều tuổi.

Bàn cờ với những ô vuông lạnh lùng của nó vẫn cuốn hút, đam mê.

avirax

Member
Cô gái chơi cờ

1. Tôi chú ý đến em vì trong profile - phần sở thích em ghi là: Thích chơi cờ. Con gái bây giờ thích chơi game hơn là chơi cờ.

Tôi viết thư cho em xin làm quen và hỏi: Em thích chơi cờ gì? Cờ tướng hay cờ quốc tế? Em trả lời là em chơi được cả hai loại cờ nhưng em thích cờ tướng hơn.
- Vì sao?
- Vì cờ tướng có sỹ.
Tôi bảo:
- Anh cũng thích chơi cờ tướng hơn vì cờ tướng có pháo.

Em hỏi:
- Đánh cờ, anh hay dùng pháo à?
- Đúng rồi, con trai bọn em chủ yếu dùng pháo và dùng xe.
Em bảo:
- Con gái bọn em chủ yếu dùng mã và dùng sỹ.
- Đánh kiểu phòng thủ à?
- Phương Đông mà anh.

Tôi bảo:
- Hôm nào anh muốn đánh cờ với em
Không biết em nói đùa hay nói thật:
- Đánh cờ ăn gì?
Tôi bảo:
- Ngày xưa có chuyện đánh cờ ai thua thì mất cả cuộc đời.
Em bảo:
- Như chuyện ai cầu hôn với công chúa không được thì bị chém đầu à.
Tôi bảo:
- Đánh cờ vui thôi.
Em bảo:
- Anh sợ à?
Tôi bảo:
- Con trai bọn anh hay sợ thế.
Em bảo:
- Con gái bọn em đánh cờ thì chỉ tìm người để thua.

2. Về nước. tôi hẹn gặp em. Em đến. Em đẹp hơn tôi tưởng tượng rất nhiều. Em đẹp đến mức sững sờ. Tôi bảo:
- Thảo nào đánh cờ em chỉ tìm người để thua.
Em cười mê hồn:
- Khổ thế đấy anh ạ. Bố em bảo: “Hồng nhan đa truân”. Còn muốn đánh cờ với em không?
- Anh thấy như mình bị mất đôi xe rồi. Còn mỗi pháo thì làm ăn gì.
Em bảo:
- Đánh vui mà anh.

Quán café mở nhạc Trịnh, lạc lõng một bài: “Người con gái Việt nam da vàng, yêu quê hương như yêu người yếu kém”.

3. Kết thúc:
Chọn một trong các kết thúc sau đây
- Tôi trả tiền nước, chào em rồi đi ra đường. Sau này thấy bảo là em lấy một người Ấn Độ. Ấn Độ thì không biết đánh cờ tướng.
- Tôi và em đánh cờ trên một lãnh thổ trung lập. “Khi chưa hết cuộc chơi tôi đã hiểu…Em ám ảnh tôi trọn một kiếp người…Em tìm gì khi thất vọng về tôi?”* Dẫu sao, trong một giây phút những sợi tóc em cọ nhẹ vào má tôi, bờ môi em gần kề. Em bảo: “Đánh vui mà anh”. Dẫu sao, tôi không muốn là người thua cuộc, tôi lại ra đi.

* Thơ Hồng Thanh Quang

avirax

Member
Thiếu phụ chơi cờ

1. Em bao giờ cũng đến đúng giờ trong bộ đồ lụa mềm mại, mỗi lần một kiểu. Tôi biết em đã phải sửa soạn lâu đến chừng nào để đến với tôi.

Bàn cờ bày ngay ngắn trên bàn. Cốc nước lọc với ba viên đá nhỏ đang dần tan chảy và một bông hoa nhài trắng muốt thả bồng bềnh.

- "Em gầy đi, đúng không?"
- "Mấy hôm nắng thế này em chẳng ăn được gì, chỉ toàn uống nước thôi"
- "Anh cũng thế…"
- "Anh phải cố ăn chứ vì anh còn phải làm bao nhiêu việc…"

Tôi ước gì tôi và em đang ngồi bên bàn cờ trên một chiếc thuyền nan giữa hồ đầy sen thơm ngát. Tôi ước gì tôi và em đang ngồi bên bàn cờ trên một chiếc nhà sàn trên lưng núi lộng gió. Tôi ước gì tôi và em đang ngồi bên bàn cờ dưới ánh trăng bàng bạc…Ngoài kia là cái nắng đầu hè hầm hập và cả một rừng gạch ngói bê tông.

2. - "Hôm nay em đi trước"
- "Hôm nào em chẳng đi trước"
- "Thì anh phải bắt chấp em chứ"

Em cười, nụ cười trẻ thơ mê hồn. Ván cờ ngộ nghĩnh trong đó quân xe, quân pháo, quân mã chẳng có nghĩa lý gì hết. Cả quân sỹ, quân tướng cũng chẳng có nghĩa lý gì hết. Tôi và em chỉ đi quân tốt, dùng tốt đổi tốt của nhau…

Mắt em chăm chú vào ván cờ, lông mày nhíu lại, đôi môi mịn màng hồng dịu của em khiến tôi càng thêm khát khao. Cổ em toát ra mùi hương lá chè xanh tinh khiết…Tôi muốn cười phá lên. Chẳng ai tin là tôi với em gặp nhau chỉ để đánh cờ nghiêm túc như thế này. Tôi muốn nắm bàn tay nhỏ nhắn dịu dàng của em, nhưng tôi sợ cuộc cờ đẹp như ảo ảnh này sẽ tan mất.

- "Thôi mà, đánh cờ đi anh. Cả tuần em chỉ có chút xíu thời gian sống cho mình như thế này thôi"

3. Mai đây chúng ta sẽ trở thành cát bụi. "Thế giới ta đang sống/Chỉ tồn tại thoảng qua/Như ánh trăng sáng ấy/Trong vốc nước tay ta". Liệu sẽ có ai bận tâm về một cuộc cờ giữa một người đàn ông và một người đàn bà?

Tôi đã đi qua đời em, chuyến đi đó không có ngày trở lại...Giữa em và tôi bây giờ có một dòng sông mà chúng tôi không đủ sức vượt qua. Tôi và em giờ đây gắn bó với nhau chỉ bằng cuộc cờ này. Em là con gái cưng của bố, bố em là một kỳ thủ có tiếng và ông đã truyền niềm say mê cờ của mình cho em.

Đã có thời tôi yêu em đến mất cả hồn khôn vía dại. Thời gian qua đi, nỗi đắm say của tôi dịu lại. Có thể ai đó nói đúng là: “Sự si mê của đàn ông tàn lụi nhanh hơn nhan sắc của đàn bà”. Tôi bây giờ chỉ là người chịu ngồi đánh cờ với em.

- "Anh vẫn tìm mua được hoa loa kèn để cắm à?"
- "Anh vẫn nhớ về một mùa hoa loa kèn đã xa…"

Tôi tưởng mình đã khác đi theo thời gian, nhưng thật ra tôi vẫn là tù nhân của quá khứ. "Mùa xuân không là mùa xuân xưa/Những bông hoa loa kèn đâu còn nữa.../Chỉ còn lại mình tôi/Vẫn là tôi thuở ấy..."

4. - "Anh lại sắp phải sang bên kia rồi"
Em bình thản không chớp mắt.
- "Em cũng sắp không đi đánh cờ được nữa rồi. Nhưng em sẽ không bao giờ quên"

Chỉ một lời đó là đủ đối với tôi.

tlc said:
??? chả hiểu gì cả, có mỗi cái phần 1 là còn có ý nghĩa tí =))
làm gì có ván cờ nào giống ván cờ nào
làm gì có người chơi cờ giống nhau đâu
như cuộc đời kia rẽ đi muôn ngả
cùng đánh cờ chia sẻ nỗi thương đau

cyborg&jindo said:
làm gì có ván cờ nào giống ván cờ nào
làm gì có người chơi cờ giống nhau đâu
như cuộc đời kia rẽ đi muôn ngả
cùng đánh cờ chia sẻ nỗi thương đau
khổ thơ mang đầy nỗi đau thương ạ :) " chắc hẳn anh phải là một người tâm huyết với cờ lắm nhỉ " :cool:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Đọc cái tiêu đề cứ ngỡ là chơi cờ thật, nên chẳng vào, hôm nay đọc thêm nội dung mới hiểu ra. Tiếng Việt mình phong phú thật, đi xa VN lâu, chẳng được refresh :D

Thực ra nếu ghép 3 bài này vào với nhau thì cũng có ý nghĩa phết... Từ cô bé đến cô gái và rồi thiếu phụ...
Thế có chuyện của cậu bé - chàng trai và... lão già không? ;)

Pham Vu Ngoc Ha said:
Thực ra nếu ghép 3 bài này vào với nhau thì cũng có ý nghĩa phết... Từ cô bé đến cô gái và rồi thiếu phụ...
Thế có chuyện của cậu bé - chàng trai và... lão già không? ;)
xem mãi mới có người nói được cái đáng nói ? chị Hà giải nghĩa cho bọn chúng em mở rộng tầm mắt được không chị ? em đề nghị nghiêm túc đấy

dinosaur lover said:
khổ thơ mang đầy nỗi đau thương ạ :) " chắc hẳn anh phải là một người tâm huyết với cờ lắm nhỉ " :cool:
xem khẩu khí của em bé thì em cũng đánh cờ giỏi lắm đây , không thì làm sao thấu nỗi đau thương của người cùng cảnh ngộ :cool:

avirax

Member
Người bảo là hiểu thường không hiểu hết ý, người hiểu thì tủm tỉm mà cười ruồi thôi em a. Hiểu không can thiet la phai tường tận từng câu chữ, cảm thấy cái ý vị là đủ rồi. hihi.

avirax

Member
à quên: Đồng chí nào giỏi cờ vua (rất tiếc không phải cờ tướng để bắn pháo hay nghểnh sĩ) lên đây đăng ký hẹn ngày giờ yahoo chess nhi? Lâu lắm không có đối thủ chơi amateur.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Việt Anh said:
xem mãi mới có người nói được cái đáng nói ? chị Hà giải nghĩa cho bọn chúng em mở rộng tầm mắt được không chị ? em đề nghị nghiêm túc đấy
Ý em bảo chị giải nghĩa cái gì cơ? :-/

Nếu là câu "Thế có chuyện của cậu bé - chàng trai và... lão già không?" thì có gì để giải nghĩa hả em?

Pham Vu Ngoc Ha said:
Ý em bảo chị giải nghĩa cái gì cơ? :-/

Nếu là câu "Thế có chuyện của cậu bé - chàng trai và... lão già không?" thì có gì để giải nghĩa hả em?
em đâu có hỏi câu đấy

em đang thắc mắc cái này cơ ,ý nghĩa nó là gì hả chị?

avirax said:
à quên: Đồng chí nào giỏi cờ vua (rất tiếc không phải cờ tướng để bắn pháo hay nghểnh sĩ) lên đây đăng ký hẹn ngày giờ yahoo chess nhi? Lâu lắm không có đối thủ chơi amateur.
chiều nào rỗi đến nhà tao làm vài ván :cool: thế mà mấy lần trước mày đến không bảo nếu không tao lôi bàn ra lĩnh giáo cao chiêu ngay hehehe :q:

avirax

Member
Cái này cũng lấy từ bên thăng long ra, bốt lên cho các đồng chí nghiên cứu tiếp vì cái vụ cờ quạt kia nhạt béng mất rồi.

8 nguyên tắc đẽo gái mạng:

Tình hình là anh thấy các chú quá phò, gái còn phải kêu lên là các chú đé o biết yêu chứ tại ai. Phải quá rồi, gái như cái đàn, chơi đé o hay tại người chơi dốt, đàn biết đé o gì?

Thôi nhân đây em làm cái thread này, cũng mời luôn các đại ca Phan An, Cổ Nhuế, Killer, 1dc7, Gaup, Hải Nam, Sen phò,... cùng vào đàm đạo về tám nguyên tắc đẽo gái mạng em đúc kết từ dân gian mà ra. Với cả cũng mong mở được mắt cho đàn em chã chim non đất thăng long.

Nguyên tắc thứ nhất: Biểu hiện chỗ yếu kém

Thực tế các đại ca lady-killer lừng lẫy như James Bond, Alain Delon, JFK, Cage, Sen phò,... đều ít nhiều bộc lộ một chút buồn thảm. Ví dụ JFK có những bức ảnh nổi tiếng chụp hồi nguy cơ chiến tranh hạt nhân với LX ở cuộc khủng hoảng Cu Ba, nhìn hết sức là thê thảm, tóc tai rối bời, mặt mũi ủ ê. Gái hết sức là mê say các tấm ảnh này. Đại ca Sen phò thăng long ta cũng có những topic hết sức thê lương, tả cảnh đói khát trời Tây, đé o có đến cả nước mà uống, toàn phải uống bia, dưới nhà thì chúng nó nướng thịt bốc khói đến tận phòng, khổ sở không thể nào mà viết hết ra được. Quả nhiên, Sen phò nhà ta gái thăng long mấy năm nay theo gạt đi đé o hết. Đi xa bao lâu mà về đến nhà, chơi mấy tháng chưa hết gái mạng. Cũng phải nói là xưa nay hiếm hảo hán nào tài giỏi được đến như vậy.

Gái nhìn thấy những hình ảnh thê lương, đọc các bài tự cảm đói khát mềm yếu xúc động như vậy, thường tự dưng nổi lên bản năng người mẹ, chỉ muốn ôm chặt tác giả vào lòng, cho bú cho ăn, thương cảm không thể nào mà tả thành lời được.

Đương nhiên làm được thế mà không có chút giả dối thực là hết sức gian nan. Ranh giới giữa sự ủy mỵ em chã và sự yếu đuối đầy chất đàn ông là vô cùng mong manh. Nhiều kẻ cho rằng hành xử như vậy thật là đáng hổ thẹn, họ cho là đàn ông không nên phơi bày ra công chúng những mặt yếu đuối của mình. Nhưng chính những người nghĩ như vậy là không hiểu chút nào về lòng dạ gái hết.

avirax

Member
Nguyên tắc thứ hai: Mười bài viết đầu tiên

Đẽo gái thăng long, không bao giờ được quên: Đầu xuôi đuôi lọt, Vạn sự khởi đầu nan. Các cụ đã đúc kết sau hàng ngàn năm đẽo gái, chúng ta là hậu sinh, không thể không rút từ kinh nghiệm của các cụ ra những bài học xương máu cho mình.

Thuật đẽo gái mạng, mười bài viết đầu tiên trong diễn đàn có ý nghĩa vô cùng quan trọng. Không phải ngẫu nhiên, các admin đã phong cho các thành viên chưa viết đủ mười bài cái title "Dân đen". Dân đen nên phải thận trọng, phải tự kiểm soát mình. Ấn tượng của gái với các bạn hình thành ngay từ những bài viết đầu tiên này.

Một thành viên mới đăng ký nick vào mạng, mưu mẹo nhất là vào mục văn chương thơ phú, làm như ta đây thích thăng long chỉ vì những cái cao đẹp nhất của nó. Chép đại vài bài thơ ngớ ngẩn chép trộm ở các diễn đàn em chã vào. Xong là cười nói bi bô, hỏi người này, khen người kia mấy câu. Thế nào cũng xây dựng được hình tượng trong lòng gái: "Người này thật dễ chịu"; "Anh ấy tử tế làm sao"; "Thật là trong sáng"; "Đáng được tin cậy"; "Yêu là thế nào cũng cưới". Đại khái thế.

Đấy là những ấn tượng phải nhét ngay vào đầu gái trong mười bài đầu tiên vào diễn đàn. Ngược lại, những ấn tượng như "Hình như đang che giấu điều gì"; "Quá khứ mờ ám"; "Coi thường phụ nữ"; "Không đáng tin cậy". sẽ khiến cho gái tiêu tan ý định tiếp tục nói chuyện, mật thư hoặc tiến đến cái gì đó xa hơn. Và không hiểu đến ngày nào mới xoá sạch được những định kiến ấy trong đầu gái.

Những thành viên vừa vào đã hỏi: "Xin hỏi ở đây sao nói bậy nhiều thế" là rất ngu. Không nghe được chửi bậy thì đừng vào thăng long. Sự chịu đựng này cũng là điều kiện tương lai thành người thành đạt, chức vị cao trong diễn đàn và ngoài xã hội. Không chừng, gái biết được việc này, còn khen bạn là người có sức chịu đựng.

Ngoài ra, cũng nên khen ngợi hình thức diễn đàn một chút. Thật ra chẳng cần mình thực sự thích hay không, mình có biết gì về tin học hay không, chỉ cần nói: "Cái diễn đàn này viết bằng ngôn ngữ gì mà hay thế"; "Ôi cái màu đỏ này đẹp quá, chưa bao giờ tôi thấy cái màu đỏ nào như màu đỏ này". Là được. Gái rất sợ những kẻ vừa gặp đã có thái độ vênh váo, huyên hoang. Những lời đường mật, dịu dàng lúc ban đầu sẽ mê hoặc, tạo ấn tượng sâu sắc trong lòng gái. Ai cũng biết một thành viên nổi tiếng của thăng long, chỉ vì lúc mới vào thăng long, trót khoe khoang đã từng đi Bắc Triều Tiên, mà cho đến tận hôm nay, viết cái gì cũng bị gái bu vào chửi.

Khen thơ cóc của gái cũng là một phương pháp tốt. Bởi vì vào đâu trong thăng long cũng thấy gái bi bô thơ cóc. Cũng có thể bạn là một tiến sỹ văn chương, cũng có thể bạn cười phát điên khi đọc thơ gái, nhưng lúc đó cứ cho là bạn thực sự thán phục đi. Gái sẽ hết sức là cảm động.

Cứ nhìn thực tế là thấy. Bác Phan An vừa vào mạng đã thật thà tâm sự ngay chuyện song tấu kèn của gái, thế là cho đến bây giờ, bác đã viết bao nhiêu là bài trí tuệ, đã khéo x khoe mình trí thức học Nga về, tiền nhiều như nước. Mà gái vẫn nhìn bác với cặp mắt mang hình viên đạn. Không biết sự nghiệp đẽo gái thăng long của bác rồi sẽ đi đâu, về đâu.

Mười bài viết đầu tiên quan trọng như thế đấy. Và nếu ai đó thấy cần phải xây dựng lại hình ảnh của mình, hãy mạnh dạn đăng ký một nick mới, và làm lại từ đấu.

avirax

Member
Nguyên tắc thứ ba: Không bao giờ chỉ trích thân thể gái

Gái và chúng ta có những quan niệm hơi khác nhau về lòng tự trọng. Lòng tự trọng của chúng ta bắt nguồn từ nghề nghiệp, địa vị xã hội, tài sản, thậm chí từ con vẹo mà chúng ta đang sở hữu. Có lẽ vì thế, nên chúng ta có thể mất đi một trong những thứ ở trên, chúng ta có thể dùng cái khác bù đắp lại.

Chúng ta đặt lòng tự trọng của mình vào những cái chẳng liên quan gì đến thân thể mình; ví dụ như: "Học Princerton"; "Đi xe Jeep"; "Có võ"; "Biết chụp ảnh"; "Có đàn ghi-ta"; "Từng được gái song tấu kèn"; "Đi Ai Cập ném đá"; thậm chí "Tốt nghiệp ĐH Kiến Trúc Việt Nam", buồn cười đé o tả.

Gái thì khác, lòng tự trọng của họ đặt chủ yếu vào thân thể của mình. Họ rất tự hào khi được khen là "Mắt nai"; "Môi hồng"; "Xinh xắn, dễ thương"; "Thắt đáy lưng ong, vừa khéo chiều chồng vừa khéo nuôi con". Chính vì thế, khi đẽo gái mạng, tuyệt đối không nên chỉ trích nữ tính của họ. Đừng có dại nói họ là gái già, vú mướp, xấu như chó, ngu như lợn, lùn tịt, gầy nhom không thể đẻ được, vân vân và vân vân. Viết như vậy sẽ nhận được những phản ứng mãnh liệt đến mức không thể hiểu được theo quan niệm của đàn ông.

Để cổ vũ lòng tự hào của gái, thật ra hết sức đơn giản. Bọn chã vẫn nghĩ rằng, nếu gái không có gì đáng để ca ngợi, thì làm sao có thể ca ngợi? Rất là sai lầm. Đã gọi là người đàn ông biết đẽo gái, thì không cần bất cứ lý do gì, cũng có thể ngợi ca gái được. Ca ngợi là điều không thể không làm khi đẽo gái. Có thể nói, ba việc lúc nào cũng phải làm khi đẽo gái là: "Ca ngợi, ca ngợi và ca ngợi".

Đặc điểm của gái là suốt ngày từ sáng sớm đến tối mịt dốc hết tâm trí vào việc giữ vững lòng tự tôn, cho nên họ đặc biệt say mê khi nghe bạn nói: "Em là người duy nhất"; "Em là điểm sáng bốn nghìn năm",... Thực tế thì không có loại gái nào chịu nổi những lời ngợi ca như vậy.

Hiểu được mình, hiểu được gái, thì xông pha chỗ trăm gái nghìn gái mà vẫn như không. Đi đến đâu, gái lăn như bi, bẹp như gián đến đó. Thế mới gọi là người đàn ông thăng long.

avirax

Member
Nguyên tắc thứ tư: Phải là chính mình

Gái có những đặc điểm tâm sinh lý rất khác biệt so với chúng ta. Như đã biết, lòng tự trọng của chúng ta không đặt trên bản thân mình. Gái thì lại chỉ lo lắng về những cái trực tiếp liên quan đến bản thân. Chúng ta có thể cảm thấy rất nhục nhã khi Real Madrid bị thua ba trận liên tiếp, còn gái lại có thể đau khổ vài ba tháng, mất hết tự tin chỉ vì một cái vết muỗi cắn ở ngay bên má. Thực tế thì cả chúng ta và gái đều có những quan niệm rất ngu dốt về lòng tự trọng.

Chính vì gái có quan niệm sống hướng nội như vậy, nên chúng thường dò la việc riêng tư của người khác, bàn luận về những tin xấu của người khác. Nguyên nhân thật ra rất đơn giản: khi gái bàn luận về những cái không may của người khác, thì trong lòng chúng đang tự hào: "Đấy, tôi thì không thể nào ngu ngốc như thế được". Hoặc khi gái cảm thấy mình đang bất hạnh, thì việc nói xấu người khác mang lại cho gái cảm giác yên tâm hơn: "Lại còn có những người bất hạnh hơn tôi". . Một ví dụ thường gặp: nếu gái vừa bị chồng bỏ, hoặc gái xấu quá, già quá không ai lấy,... rất hay tuyên bố là bạn bè tôi toàn ly dị chồng, đứa nào chưa ly dị thì cũng bất hạnh không thể nào tả nổi, đáng thương lắm.

Biết được tâm lý gái như thế rồi, chúng ta sẽ thấy để làm cho gái hạnh phúc là việc hết sức giản đơn. Chúng ta hãy nhiệt tình ngợi ca gái, thường xuyên kể các trường hợp bất hạnh cho gái nghe. Gái có thể cảm thấy lúc nào cũng trên đỉnh vinh quang, nhất là gái xấu, họ được nghe các trường hợp bất hạnh của phụ nữ đẹp, trong lòng sẽ cảm thấy lâng lâng hạnh phúc: "Mặc dù mình xấu xí, vô duyên, nhưng về phương diện đời sống tinh thần, mình là người phong phú biết mấy!"

Nhưng không phải chúng ta nói thế nào gái cũng nghe, tính gái hay đa nghi, cư xử mọi chuyện cho được tự nhiên phải là người có nhiều kinh nghiệm mới có thể làm. Trên thăng long này, đa phần là dân học đại học. Chúng ta dễ bị ảnh hưởng của phương pháp dạy quá ỷ lại vào tài liệu của các trường ĐH hiện nay. Thực tế thì tất cả các bài giảng bao giờ cũng phải ghi thếm một câu: "Trích từ học thuyết XYZ"; "Ông ABC đã từng nói như vậy"....Cách đào tạo này đã đem đến một lớp người trí thức không biết diễn đạt ý nghĩ của mình. Và rất đáng tiếc là cách nói truyện trích dẫn này không thể làm gái rung động được. Ngày nay, gái cũng được bình đẳng hơn, đa phần gái xấu hiện nay đều được giáo dục tử tế, học vấn cao. Nên loại kiến thức kiểu thư viện, bách khoa toàn thư, trích dẫn chỗ này chỗ kia, chỉ làm cho gái cảm thấy bực mình, không có lợi ích gì cho việc đẽo chúng cả. Chỉ có cách chúng ta phải luôn luôn là chính mình.

Muốn nói được bằng ngôn ngữ của chính mình, chúng ta phải chịu khó tự học. Giai đoạn đầu tiên là phải sử dụng các câu có hiệu quả thị giác. Ví dụ nói: 99% con trai thăng long là bọn đểu, sẽ không dễ hiểu và đi sâu vào lòng gái bằng cách nói: Trong 100 thằng thăng long, có 99 thằng đểu. 99% là một con số làm cho gái phải suy nghĩ vất vả. Còn nói 99 thằng, trước mắt gái hiện ngay ra 99 cá nhân. Hãy quan sát các bài gái viết, các bạn sẽ biết cách nói theo ngôn ngữ của chúng. Gái thường nói: "Ông A là người tôi quen, đã từng nói"; "Thằng G kia mày là thằng rất ngu"; "Tôi đã quen 5 thằng mà toàn là bọn khốn nạn",.... Ngôn ngữ của chúng giản đơn; hiệu quả và rất trực tiếp. Gái không có tư duy trừu tượng như chúng ta.

Thực sự, cuộc sống vất vả và chịu quá nhiều áp lực của gái làm cho chúng phải thường xuyên sáng tạo. Thu nhập của gái thấp hơn chúng ta, nên chúng phải sáng tạo trong chi tiêu. Xã hội đánh giá chúng không bằng chúng ta, nên chúng thường xuyên chịu áp lực tâm lý. Nếu chúng ta không theo nổi sự sáng tạo của gái, chỉ biết cách nói năng theo kiểu huyênh hoang, khua chiêng gõ mõ, trích dẫn người này người kia, thì không cách gì chúng ta có thể làm cho chúng lăn như bi, bẹp như gián được

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
em VAnh said:
em đâu có hỏi câu đấy
em đang thắc mắc cái này cơ ,ý nghĩa nó là gì hả chị?
Ừ, tại vì hồi học cấp 3, bọn chị có học và đọc, sau đó phân tích 1 cuốn truyện của 1 nhà Van người Áo (Arthur Schnitzler) viết về 1 cái tương tự, nhưng mà theo vòng tròn... Chị không nhớ rõ vòng tròn đấy thế nào, nhưng đại loại là: cô gái bán thân, cô hầu, cô gái, bà Bá Tước, cô diễn viên, cô gái bán thân.
Nghĩa là tùy từng cấp bậc thì "đoạn trước" với "đoạn sau" dài, ngắn, hay được chuẩn bị ký càng thế nào. Càng lên cao thì càng tinh tế, càng có vẻ khó khăn, nhưng cuối cùng vẫn là 1 kết cục...
Ý chị là thế...

@ em Nguyên:
Mấy bài này của em cũ từ lâu rồi, em mang ra làm gì nữa... :)
Mà chị không thích mấy bài này, nói nghe có vẻ "hào hoa" lắm, nhưng cách dùng từ thì vô văn hóa lắm.
Em đừng post thêm nữa nhé. Ai thích thì vào cái forum đấy mà đọc :)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000