Nỗi niềm dân du học

Tieu Binh

Chào cả nhà ạ !!!
E là thành viên mới của 4room và của box du học nữa !!!
E mở topic này với hi vọng những thần dân Chu xa nhà có cơ hội được chia sẻ với nhau những khó khăn, những thăng trầm trong cuộc sống du học !!!
Rất mong cả nhà ủng hộ ạ !!!
@^_^@

Tieu Binh

Hôm nay lại có một đứa bạn ra sân bay về Vn.... hè này tụi nó lôi nhau về hết cả.... còn trơ vơ lơ mỗi mình em, cũng chỉ vì bốn chữ "cơm, áo, gạo, tiền" mà thui, hè đành cố đi cày chút đỉnh, mấy nửa rủng rỉnh sẽ về Vn !!! :(.... nhớ nhà quá đi mất !!! huhu... oaoaoa.... :((
Nhớ nhà, nhớ Hà nội, nhớ mẹ yêu quá !!!
Đây là một video e ghép ảnh, và lồng nhạc dành tặng mẹ, rất hợp với tâm trạng của những đứa con du học xa nhà, em up lên để chia sẻ với những ai có cùng tâm trạng với em !!!
Đó là bài hát Về Với Mẹ....
http://chatenoire.free.fr/01.VE%20VOI%20ME_TB.wmv

Bop_31337

Member
- Ờ, con gái xa gia đình là hay vậy lắm, nhớ bố nhớ mẹ, nhớ gấu bông lật đật, con cún, con mèo, con chim, con voi ở sở thú, con tu hú ở đầu hè, con chích choè ở trên cây, cái dây điện,... nói chung là trí nhớ rất tốt, cộng với lượng nước trong cơ thể lúc nào cũng vượt quá thể tích của vật chứa, nên lúc nào cũng trực trào ra thút thít sụt sịt. Nhưng rồi phút nối phút, đầu hồ kêu tích tắc tích tắc, lao đầu vào làm thêm, cắm đầu vào sách vở, mở mắt là chơi điện tử, lử đử với chai vodka,... rồi ngày sẽ qua ngày, tuần sẽ nối tiếp tuần, tháng sẽ nối tiếp tháng, năm sẽ nối tiếp năm, nỗi nhớ cũng nỗi tiếp theo một chuỗi dây chuyền trong trí nhớ để tạm tìm chỗ đứng nhỏ nào đó trên vỏ não, làm con người nguôi ngoai. Nhưng suy cho cùng, ko phải lúc nào cũng ở bên gia đình, và ko phải lúc nào cũng đc xa gia đình, phải có những lúc xa gia đình thì mới thấy nhớ người thân nhớ bạn bè, mới có dịp ôn lại kỉ niệm xưa. Ngày tháng trôi qua, ta đã lớn hơn, người thân ta cũng có nhiều thay đổi, tuổi trẻ qua đi đổi lại những thứ đang có ở hiện tại và tương lai,... rồi rồi rồi sẽ có 1 ngày ta trở về, ngày đó sẽ thật đẹp, ngày đó sẽ thật vui, đẹp bởi hiện tại chẳng có ngày nào đẹp như thế, vui bởi vì hiện nay ta chẳng có niềm vui như thế. hmmm, ngất ngây.

em định hết lớp 11 đi du học... :( nhưng sợ nhớ mama papa , nhớ mấy con cún con miu nhà em
lúc thì hứng lên chỉ mong sao mình đc đi du học thật sớm lúc thì lại muốn cái ngày đấy đừng đến vì khi ấy sẽ ko còn đc buôn đt với con bạn thân nhất nữa , phải xa papa mama brother , ko còn đc chơi, ngủ cùng chó mèo nữa ---> nghĩ đến chẳng muốn đi nữa

Tieu Binh

Bé Linh này !!! Mọi vấn đề đều có hai mặt của nó... đi du học cũng có cái sướng, cũng có cái khổ, có cái hay, lại cũng có cái dở, có nhiều thuận lợi nhưng cũng đầy rẫy khó khăn !!!
Thực ra, theo ý kiến của cá nhân chị, em hãy học hết trung học rùi sau đó hãy đi du học !!! Lúc đó, em vừa được tận hưởng những ngày tháng êm đẹp của tuổi học trò_cái thời mà mãi mãi em sẽ ko bao h quên !!!Sang bên này, sẽ vất vả hơn nhiều, em sẽ ko có nhiều thời gian nhiều cơ hội để vui chơi một cách vô tư, hồn nhiên, vô lo, vô nghĩ như ở nhà được !!! Hơn nữa, lúc đó em cũng đã chín chắn hơn, chững chạc hơn để có thể bắt đầu một cuộc sống tự lập xa gia đình !!!
Đó chỉ là ý kiến của cá nhân chị, em chỉ nên tham khảo thui, còn phụ thuộc vào điều kiện, hoàn cảnh để đưa ra quyết định cuối cùng em ạ !!! Dù gì thì gì chị cũng chúc em sẽ chọn được con đường đi đúng đắn cho mình, và sẽ ko bao h phải hối hận về sự lựa chọn đó của mình !!!! ;)

Bop_31337

Member
- Yea yea, còn nhớ cái cảm giác của tớ vào ngày đầu tiên ngủ dậy ở nhà, sau 3 năm ko về, mở mắt ra thấy mọi thứ đều thật lạ, thực sự lúc đó tớ có cảm giác như đó ko phải là nơi ở của tớ, phòng của tớ nhỏ hơn kia, cái giường to đặt bên cạnh cửa sổ to, mở mắt ra là nhìn thấy cái tivi - ờ nhưng ăng ten hỏng rồi, chỉ có thói quen nghe radio buổi sáng mỗi khi thức dậy thôi. Chưa kể ko khí bị hâm nóng hầm hập, nhưng đây là ngôi nhà người thân đang sống, còn kia là khung trời nhỏ của ta, ở bên này thì luôn có cảm giác muốn về, ôi, mỗi người mỗi kỉ niệm mỗi người mỗi ước muốn, thằng thì muốn về đi chơi với bạn bè, đứa thì muốn về ăn ốc ăn kem... tớ cũng muốn về với lý do trong hàng nghìn lý do như thế, có thể còn 2 năm, cũng có thể là 4 năm nữa, nhưng nếu như 1 ngày phải xa căn fòng nhỏ gắn bó, xa cái cửa sổ to, mất cái cảm giác nghe radio buổi sáng mỗi khi mở mắt để biết đâu nghe được 1 bài hát hay, mất những buổi chiều xuống sân bóng dạo cẳng với những thằng bạn mà tên thật của mình nó ko hề biết... Để xa những điều quen thuộc mà làm quen với những cái mới, để rồi cũng sẽ phải chia tay trong nỗi nhớ ko bao giờ quên.
- Ồ các bạn đừng lo, những con chim đủ lông đủ cánh, ko bao giờ chịu nằm yên dưới sự ôm ấp che trở của bố mẹ, chúng luôn muốn bay thoát ra ngoài, để bên ngoài chúng có kinh nghiệm bay, chúng tự kiếm mồi, à chúng sẽ có bạn trai bạn gái, có cả bạn đồng tính luyến ái, pede... :) dù rằng sẽ có lúc chúng nhớ về người thân, nhưng nhất quyết rằng lúc nào cũng nằm yên trong sự bao bọc thì ko phải là cuộc sống của chúng, nào hãy bay lên đi, bay thoát khỏi vòng tay đấy, bạn sẽ nhìn được tứ phía, nhìn trước nhìn sau, nhìn lên nhìn xuống... và được thử sức bay của mình :)

chuabietgi

Member
to anh Hieu:
quả là đọc bài viết cảu anh mọi người ( những ai đã đang và sẽ đi du hoc ) đều cảm thấy tự tin lên rất nhiều. Ai cũng phải có 1 con đường đi cho mình , ở đó bạn có thể nhận ra được những điều mới mẻ thậm chí là về chính bạn , mà khi ở nhà bạn ko biết. Đó là cảm giác nhớ nhà , là cảm nhận về tình camegia đình , mà nếu ở nhà thì bạn chỉ có cãi bố mẹ nhem nhẻm khi bất dông quan điểm. nhưng lẽ tất nhiên "khi ở nơi xa ta lại nhớ quê nhà ".
nói chung đi du hoc là 1 cơ hội tuyệt vời nếu bạn nắm bắt được nó.

đọc những lời của anh Hiếu thì phải thấy rằng có lẽ chính việ xa nhà để hòa nhập vào môi trường mới đã khiến chúng ta có 1 anh Hiếu rất chín chắ trên 4r này
--> điểm mạnh của du học
có gì anh truyền đạt thêm cho tụi em ít kinh nghiệm
em thì phải thi đỗ ĐH mới đi được , ở Đức yêu cầu vậy mà.
mà ông anh học ở Nga haha??
cảnh ở đấy dẹp thật đây !!!
nhưng an ninh bất ổn
giữ gìn nhé

teddybear

Member
@ Bình: gì mà tâm trạng thế mày... hé hé... đi học thì nhớ nhà thật... nhưng mà nghĩ học xong thì về thôi... nên cố học cho nó nhanh... 2 năm về thăm nhà một lần... thế là được...

hatovica

Member
Dạo này thấy bé Bình xinh xăn' dễ thương hơn nhiều nhi? chắc chẳng nhớ được anh là ai rồi. em dang học ở vùng nào ở Pháp? Lớp anh cũng có 3 anh chị đang ở Lyon thì phải, :)

Bop_31337

Member
~~> N.H. Linh : Cám ơn những lời nhắc nhở của em về tình hình an ninh ở đây, em ko nhắc có khi anh quên mất :) kha kha, nhưng thực sự anh cảm thấy chẳng có gì phải sợ hãi đến thế :) Có hôm đi đến 1 h về cũng đâu có sao đâu. Khie, anh cũng chỉ nghe kể có cả 1 toa metro trọc, nhưng cũng là chuyện của 3 năm về trước rồi, bản thân cũng chưa nhìn thấy thằng trọc nào, thằng trọc hooligan kia, chứ thằng bị rụng tóc, hay thằng cạo trọc lóc thì thiếu gì. Tuy nhiên ở bên này Mafia chắc là kinh, có mấy vụ thanh trừng bắn nhau chí choé, dấu tích ân tình để lại là một xác người lỗ chỗ đạn, nằm trong cái ô tô cũng đạn lỗ chỗ, ôi Mafia hay thế, mình ước ao quen được con ông trùm Fít nào đấy, nghe nói trc kia có 1 con học ở trường mình, thế mà... chẹp... Ôi vô duyên mà hữu ý thì cũng vô ích.

chuabietgi

Member
vậy hả. mà anh cũng chậm chân thế , biết thì phải làm quen luôn chứ rồi tính sau !!!! :D em mà là anh thì xong rôi !!!! :)
hòi em sang nghe mấy bà người Nga tâm sự về Nga cũ , Nga mới nới chung là rát nhiều chuyện , em bập bẹ chẳng hiểu hết , anh giải thích giùm em cái.
mà anh học ngành gi? bao h xong? ở thành phố nào????
mà mấy vụ mafia của anh kể nghe cứ như phim ấy , chẳng tin được , nhưng dược cái anh nói chuyện rất thú vị
con gái cứ đổ rầm rầm !!!!!!!!!!!!!!!!hahaha thế mà con Fít ko đổ
hahaha :D:D:D:D

Bop_31337

Member
- Ừ, anh cũng nhanh lắm chứ, căn bản tại cái thằng kể chuyện nó bảo mấy năm trước có con gái 1 ông trùm học ở đây, nhắc lại mà buồn thê thảm, mình mà biết sớm có phải bây giờ cũng được chơi súng thật rồi ko? việc gì cứ phải vào net lan bắn CS - chán ùm
- Khie khie, anh học đầu tư còn chẳng biết bao giờ sẽ xong, tiềm năng thị trường ở Nga là rất lớn trong tương lai, có khi sẽ ở lại Nga lâu lắm, hich, anh đang ở Mockva. Trời, em lại ra câu hỏi khó rồi, anh biết lấy gì ra giải thích đây? kiếm ảnh 2 bà già Nga đang ngồi tâm sự rồi thuyết minh cho em hả? ghi ghi ghi. Ừ con gái sau khi nghe anh nói chuyện đổ kinh lắm, ko chỉ rầm rầm mà ầm ầm uỳnh uỳnh ấy chứ, nói chung là đổ tới tấp, nặng đến nỗi đè anh bẹp rúm, thương tật trầm trọng, ko ngóc đầu lên được.

chuabietgi

Member
- anh có ở gàn Phân viện Pustkin ko ???
chỗ đó em ở thấy kí túc xá cũng chán như ở VN mình anh nhỉ???
không biết chỗ anh ở thế nàp chư , chỗ đó : nước chán , phòng tồn tàn nói chung ...
đến chịu nhưng mà ở chỗ đó cũng thấy nhiều người việt mình anh ah`.
mà bây h ở Nga là mùa hè rồi , đã có Đêm trắng chưa anh??? mà nói chung là thik thật , ngày rõ dai 10-11.00 pm mới tối tha hồ làm được nhiều việc mà học đêm cũng thoải mái hơn.
nói chung là em rát khoái nước Nga , nhưng bảo em du học ở Nga thì ko thik !!!:d:D:D:D
anh có kỉ niệm gì hay ho thì kể cho bà con cùng nghe !!!

mà anh sướng thế , em cũng muốn được con gái đổ đè bẹp ko dậy được như anh
hahah :d=))

Bop_31337

Member
- Yea, anh biết cái phân viện đó rồi, đc, sẽ kể chuyện cho em, nhưng ko phải bây giờ, đang phải ol nhờ còm piu tơ của người khác, ko ngồi nướng đc, à, em cũng thích gái đổ hả? có bị les ko thế? hich, tiếc thật.... ờ thế đã.

GiangNguyen

Member
Nếu k vì tương lai chắc mình cũng k ham muốn đi du học làm gì , sang đây mọi thứ đều phải tự lực , k có bố mẹ ở cạnh , nhiều lúc thấy hụt hẫng lắm . 2 tuần vừa rồi ở Hà Nội , buổi sáng đầu tiên thức dậy cạnh Mẹ thấy thật bình yên , mình yêu cảm giác đó .
Mọi người có ai sắp học xong không ? Có ai định ở lại không ?
Mình sẽ về Hà Nội , về với Gia đình , người thân và bạn bè :)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000