Nhà văn Alexandre DUMAS (bố) (1802-1870)

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Mình thì cảm thấy thế hệ trẻ bây giờ lười đọc những tác phẩm văn học quá (cả của trong nước lẫn nước ngoài). Các em phần lớn chỉ mải đọc những truyện khoa học viễn tưởng của Nhật là nhiều...
Nhiều lúc nghĩ những truyện các em đọc bây giờ rất ly kỳ, hồi hộp... nhưng phần nào nó thiếu thực tế và không sâu sắc bằng những truyện "ngày xưa". Và nhiều lúc mình thấy là những truyện đó lại mượn cốt truyện ngày xưa rồi "cover" lại...

Nhớ hồi bé nhà có 1 cái giá sách dài gần 3 mét, cao bằng nửa cái tường (nhà từ thời Pháp xây cao, cái giá sách đấy chắc cũng phải 2 mét), Mẹ mua sẵn cho mình những quyển truyện rất hay, dặn mình là đứng dưới đất, tay với được đến đâu thì cho đọc đến đấy... Mình thì thích đọc truyện, nên tuy lớn nhanh và Mẹ vẫn hay mua truyện mới, nhưng nhiều lúc vẫn đọc đi đọc lại 1 truyện đến 2, 3 lần :p

Trong qua trình đọc truyện, có rất nhiều nhà văn mình thích, nhưng có lẽ trong số tác phẩm văn học nước ngoài, với độ tuổi thời đấy, mình thích Alexadre Dumas nhất (nó hợp với đầu óc của trẻ con mà :) ).

Những truyện ông viết tuy hơi dài, nhưng thật truyền cảm, vui nhộn, và cũng rất ly kỳ, hồi hộp.
Sau đây mình xin giới thiệu những tác phẩm của ông mà mình đã đọc:
- Không gia đình
- Ba chàng ngự lâm pháo thủ
- Bá tước Monte Christo
- Người đàn ông với mặt nạ sắt

(Tóm tắt của những truyện này mình xin được viết sau...
Trong thời gian này, các bạn ai đã từng đọc thì xin góp cảm xúc nhé :rolleyes: :) )

Ghem

Member
Chị Hà nhớ nhầm hay sao ý, Không gia đình đâu phải của Dumas, truyện ông này em đọc rồi, nhưng thấy nó nói nhìu về tình yêu nên hơi ớn :lol:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
??? :eek: :eek: EM ơi, thế thì chắc truyện của em là truyện khác em ạ!!! Vì truyện "Không gia đình" nói về 1 đứa trẻ mồ côi mà... Nó không có ai nuôi nên đi theo 1 đoàn xiếc nhỏ của ông già... Ông già này dạy chó làm xiếc rất giỏi và tốt bụng hết mức... Nó kể lại những gì nó đã chứng kiến được khi đi theo ông ý... Và rồi về sau, nó không phải mồ côi mà Bố Mẹ nó là người giàu lắm, lúc sinh ra nó bị người ta lấy trộm mất con, về sau nó tìm lại được gia đình của nó. À, mà nó tên là Remi.
Truyện này của trẻ con mà em...
Chị chắc chắn là em nhầm truyện hay của chị thành truyện khác rùi... :)
Và truyện của chị chắc chắn của Dumas ;-)

Ghem

Member
Nếu em nhớ ko nhầm thì ko gia đình của Héctô Malô. Thật mà, truyện này em đã từng đọc,cốt truyện cũng như chị kể.Cũng là nhân vật Rêmi. Còn Dumas nói chung ông nì luôn về lịch sử nước Pháp (hình như là ông DUmas con hay sao). Ba chàng ngự lâm pháo thủ, Bá tước Monte Christo em cũng từng đọc thì đúng là của Dumas, còn Ko gia đình chắc chắn ko phải đâu.

Ghem

Member
Đấy là theo chị nghĩ thôi, ở tuổi của em thì thấy yêu đương nhăng nhít, đọc truyện xuyên suốt biết được tí sự kiện, tí âm mưu còn lại toàn tình yêu tình báo, nói chung truyện Dumas ko hợp với em lắm. Trong tất cả các bộ sách em thích mỗi sách của Azit Nexim thôi. Vừa hay vừa sâu sắc

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hic, thế có lẽ chị đọc version viết cho trẻ con, chẳng có yêu dương nào cả... :D :D
Lúc lớn lên thì chỉ xem phim thôi, chứ không đọc nữa...

Chị cũng ghét đọc truyện tiẻu thuyết lắm... Đọc sướt mướt quá... mà nhiều lúc cũng khong được thực tế cho lắm...

Thích nhất là đọc mấy truyện phiêu lưu hay trinh thám ý... hihi :p :lol:

Ghem

Member
Phim thì em rất ghét vì nó ko giống trong sách là mấy nhất là phim việt nam ý, Cái truyện Lá rụng đầu mùa chị đọc mà xem khác hẳn trong phim. Còn Oliver Twist thì cũng khác, xem chẳng hứng tí nào. Mà chị bảo thế hệ giờ ko quan tâm đến sách là ko đúng đâu ạ, vì những đứa thích đọc sách thì ko khoái lên mạng như chị em mình đâu :lol:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Đúng rồi, chị xin lỗi, như 2 em đã đính chính chị ở trên, "Không gia đình" không phải của Dumas viết... :)

Ừ, nhưng "trà hoa nữ" là của Dumas con... Công nhận buồn thật...

Hì, thích quá, có 2 người cũng thích đọc truyện cũ cũ giống mình rùi... :rolleyes:

td4

Member
đọc Trà hoa nữ thế đã nghe L'traviata của Véc-đi chưa.nghe cái opera đấy cũng hay lắm các bác ah.nó dựa trên Trà hoa nữ đấy.cái đấy nó kô giống như xem phim đâu (vì thực sự có hiểu chính xác người ta hát gì đâu,chỉ đoán thôi :lol: :lol: ).cốt truyện về căn bản la giống nhau,nhưng nghe mấy cái a-ria cua Violetta hay gần chết. :)

td4

Member
49 Quang Trung chắc có đấy .teddy thử ra đấy xem .nhưng ở đấy phải cái khó nuốt trôi giá cả lắm :lol: :lol: .lâu rồi có mua một cái đĩa Carmen ở đấy,đâu như năm chục thì phải.về nhà kô nuốt nổi cơm :angry: :p .nhưng chất lượng đĩa thì cũng ổn.
(chịu khó nghe,kô khéo sau này nói tiếng Ý như gió :lol: :lol: )

DARK

vậy ai là người viết cuốn :'1001 chuyện kì lạ', Dumas cha hay con...em đọc rồi mà vẫn không biết vì văn phong trong cuốn đấy có vẻ hơi "kool" hơi khác với văn phong của Dumas :rolleyes:

ark

Active Member
Hóa ra Không gia đình là của Dumas à, chị Hà có nhầm lẫn gì ko :unsure: hay là mình nhầm :huh: hix hix , mình nhớ ko phải mà .

Em bít vài truyện nè :
+ Ba người lính ngự lâm ( gồm 3 phần : 3 ng` lính ngự lâm, 20 năm sau và Cái chết 3 ng` lính ngự lâm ; trong đó phần 1 hay nhất , đánh nhau nhiều, phần 2 cảm động còn phần 3 đọc thấy thương tâm lắm :( )
+ Bá tước Monte Cristo : cũng tàm tạm
+ Hoa tuylip đen
+ Robin Hood- Chúa trộm oai hùng
+ Hoàng hậu Macgo

Chỉ nhớ ra chừng đó thôi :p nhưng trong tất cả có lẽ hay nhất là 3 ng` lính ngự lâm :rolleyes: , đọc mấy lần ko chán .

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
@ Em Nhật Anh:
"Không gia đình" không phải là của Dumas mà em, chị đã nói ở trên là chị nhầm rùi mà... :)

Còn "1001 chuyện kỳ lạ" của em Ngọc chị chưa được nghe đến bao giờ cả... Em đọc nó rồi à?

ark

Active Member
Sory :p em đọc ko kĩ :p

1001 điều kỳ lạ à :lol:
Cái này cũng là điều kỳ lạ đây
Em chưa nghe nói bao h :lol:

<!--QuoteBegin-DARK+Apr 23 2004, 05:30 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (DARK @ Apr 23 2004, 05:30 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> vậy ai là người viết cuốn :'1001 chuyện kì lạ', Dumas cha hay con...em đọc rồi mà vẫn không biết vì văn phong trong cuốn đấy có vẻ hơi "kool" hơi khác với văn phong của Dumas :rolleyes: [/b][/quote]
tui đọc 1001 truyện kỳ lạ của Dumas rùi . nói chung là thấy cũng bình thường thôi . đó là thứ truyện chỉ dành để dọa trẻ con thôi . :(
tui đọc nhiều truyện của Dumas nhưng ko thích lắm vì truyện của ông chi thiên về tình tiết chứ ko miêu tả rõ tâm lý nhân vật . nói chung đấy là thứ truyện chỉ dùng để giải trí thôi :huh:
mọi người đọc thử phần "20 năm sau" của "ba chàng lính ngự lâm " đi . cũng hay phết đấy :lol:

chipcom

Member
Truyện của ông Dumas thì em chưa đọc tác phẩm nào cả.

Bi giờ em thấy mấy cái truyện về tình iu tình báo thì nhìu. (cả mấy cái truyện trên báo HHT cũng thế. Nhất là truyện của lão Minh Nhật) Đọc mấy cái truyện về tình yêu như đấm vào mắt. Nội dung thì như oánh vào đầu. Thế thì nuốt thế quái nào được. Em vẫn ủng hộ đọc truyện dài một tí, nổi tiếng một tí, à, không cần nổi tiếng lắm. Nhưng mà cần có nội dung hấp dẫn là được.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000