Người Vn có giỏi thật không.......?

Status
Không mở trả lời sau này.

nmv_2301

Member
Sao một số người Vn lai ngu đến vậy? Ngu từ cao xuống thấp....
Theo mọi người thì trong Tiếng việt phải viết "Cim" hay "Kim"; "Cạn" hay "Kanj" thế mà trong cuộc sống lại có những trường hợp khó sử như vậy đó.....
Cụ thể như Bắc Cạn có người lại viết là Bắc Kanj ( cứ đến thị trấn Bắc cạn mà xem....) hay có cửa hang mang tên Cim Đô ( Ngọc Khánh).....Chẳng lẽ người Việt mà không hiểu được cái điều tối kị nhất khi viết chính tả sao? ngu không để đâu cho hết .....cần loại ra khỏi Vn....
Thôi không viết nữa không lại nhiều chuyện thì khốn... :D

Nguyễn Lam

Administrator
Staff member
Em ơi ! Em không nên nói về người VN như thế em ạ ! Trước khi nói về người VN chúng ta em hãy suy nghĩ lại mình đi.Anh thấy em còn dùng sai từ nữa huống hồ chi là những người khác :
khó sử như vậy đó.....
Viết đúng của nó phải là :
khó xử như vậy đó.....

nmv_2301

Member
Sao lại bắt em kĩ như vậy? Em không "chửi" người Vn mà "chửi" những con người mang tiếng có chữ nghĩa mà cái cơ bản so sánh giữa "C" và "K" cũng không biết nữa....còn "X" hay "S" ai bảo là có ít người sai? chỉ là vội mà sai thôi....có thể thông cảm... :D :p

Nguyễn Lam

Administrator
Staff member
Em cũng phải hiểu và thồn cảm cho họ chứ .Người VN đâu phải ai cũng nói được tiếng phổ thông đâu em.Các dân tộc thiểu số họ học được tiếng phổ thông để nói và viết được như thế là tốt lắm rồi em ạ ! Sau này khi mà tất cả nói tiếng phổ thông chuẩn thì bắt buộc họ phải sửa theo thôi.Nếu nói như em thì người VN chúng ta ít ai nói tiếng phổ thông chuẩn đâu...

hic, đúng là chả hiểu gì về nghệ thuật cả. Vũ không bít trong nghệ thuật quảng cáo người ta vẫn cố tình viết sai chính tả để thu hút sự chú ý sao?! B) ví dụ như cửa hàng bán xe máy Kường Ngân chẳng hạn, lẽ ra phải viết là Cường Ngân phải không nhưng lại cố tình viết thế để thu hút sự chú ý đó. lúc đầu giang cũng tưởng như Vũ nhưng hóa ra không phải vậy đâu. cũng có thể có một số do kém hiểu biết nhưng không phải tất cả. viết sai chính tả cũng là một nghệ thuật trong quảng cáo. vì thế đừng nên vơ đũa cả nắm như thế. cũng như cái cửa hàng Cim Đô trên đường Ngọc Khánh đó, chắc gì đã là viết sai chính tả do ngu dốt nào?!

teddybear

Member
Thực ra thì không nên nặng lời như vậy,cái gì cũng có xuất phát và lí do riêng của nó,đôi khi sự ngu dốt cũng là một lí do nhưng tớ nghĩ trong trường hợp này thì không phải vậy bởi có ai nói Bác Hồ gì đâu khi Bác viết : Đường Kách Mệnh

Nguyễn Lam

Administrator
Staff member
Nói chúng là về 1 số từ ngữ của VN như em teddybear nói thì cái nào cũng được cả,chẳng bao giờ người ta bắt bớ lẫn nhau về những từ có nghĩa tương đối giống nhau cả.

Chim Sẻ

Member
Bây giờ mình mới đọc bài viết này và mình thấy là em Vũ chỉ nói đúng 1 phần. Đó là 1 số trường hợp sai chính tả. Nhưng Vũ à em có nên vơ đũa cả nắm thế không khi mà em còn chưa tốt nghiệp được cái PTTH. Chỉ nói lên những cái nhỏ nhặt mà không nhìn đến cái lớn lao. Em suy nghĩ nông cạn lắm Vũ à. Em có biết Trương Gia Bình không, em có biết đến Đặng Minh Tuấn không và còn rất nhiều người khác đã làm rạng rỡ tên tuổi đất nước. Em hãy xem lại bản thân em đã làm được gì cho đất nước chưa, không cần nói gì to tát đến đất nước nhưng mà em đã tự nuôi nổi bản thân như bố mẹ em đang chăm sóc cho em chưa mà em phê bình người khác. Dù người ta ngu, không có học như em nhưng người ta làm kinh tế không những chỉ giàu cho bản thân mà còn tạo công ăn việc làm cho những người khác, nộp thuế xây dựng đất nước. Chính vì thế mà anh nói 1 câu như thế này này: Vũ còn có những cái tư tưởng như thế trong đầu thì làm sao mà lớn được. Quá là nông cạn

Chim Sẻ

Member
Vâng ! :angry: thật sự Long thấy rất buồn :( :huh: khi 1 thanh niên có học hành đàng hoàng mà lại học ở 1 ngôi trường danh tiếng như trường Chu Văn An mà có thể nói ra những lời như vậy. :angry: :angry: Không nên để cái tư tưởng như thế tỏng đầu chứ đừng nói là lại còn viết ra. :blink: Thật sự mình rất buồn, rất đau lòng vì giới trẻ ngày nay. :unsure:

Chim Sẻ

Member
Vấn đề này chấm dứt thảo luận ở đây, mong mọi người tiếp thu ý kiến đóng góp của mình. :) Và một lần nữa hy vọng không có 1 câu hỏi ngớ ngẩn như của Vũ tại 4rum này. :lol: Hơn nữa chữ viết của chúng ta là do người Pháp nghĩ ra, nên khó mà có 1 cái chung được. :( Nếu nói như Vũ thì hiện nay chúng ta mới là ngu vì chữ quốc ngữ thời Pháp khác với bây giờ. :blink: :huh: Vũ thân mến, đêm nay em đừng đi ngủ vội, nằm vắt tay lên trán suy nghĩ về những lời nói, những hành động và tư tưởng của em nhé! :D :lol: :p

nmv_2301

Member
thì đấy ngay cả người được coi có học vấn cao như Bác còn làm cho nền văn học VN lung lay bởi Đường Kánh Mạng và Bắc Kạn đấy còn gì.... :D :p
Nói chung cần phải chỉnh đốn lại không thì hỏng con cháu đời sau thgif chết.....

nmv_2301

Member
Đừng bao giờ trách em nữa nhé, em không thích lôi dẫn chứng ra đâu không thì lại người Việt chửi người Việt thì khốn lắm.....không chỉ riêng Bác đâu mà còn nhiều vị khác cao cao trong xã hội VN nữa.....

teddybear

Member
Thôi không đùa nữa,hình như em hơi quá đà rồi hay sao ấy.Người phải "đốn lại" là em chú không ai cả.Tại sao em vẫn không chịu hiểu ra là em đã sai nhỉ??? :( :angry:Suy nghĩ lại đi nhé đừng khăng khăng thế,"những vị khác cao cao trong xã hội" là ai?Em không cần phải lấy dẫn chứng thêm làm gì , ai cũng thấy cái đó nhưng như em nói là quá lời và hơi nông cạn đấy. :angry:

Chim Sẻ

Member
<!--QuoteBegin-Nguyễn Minh Vũ+Aug 15 2003, 01:53 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (Nguyễn Minh Vũ @ Aug 15 2003, 01:53 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Đừng bao giờ trách em nữa nhé, em không thích lôi dẫn chứng ra đâu không thì lại người Việt chửi người Việt thì khốn lắm.....không chỉ riêng Bác đâu mà còn nhiều vị khác cao cao trong xã hội VN nữa..... [/b][/quote]
Câu này mày nói là quá rồi đấy, anh đã nói nhiều lần mà không chịu hiểu. Thứ nhất mày làm được như Bác và các vị lãnh đạo cao khác thì dù mày mù chữ mọi người vẫn coi trọng. Thứ 2 chữ viết VN do giáo sỹ người Pháp nghĩ ra, nếu mày đọc quyển kinh thánh hồi đó thì chữ Cạn phải viết là Kạn mới là đúng. Sau này là chỉnh sửa lại. Người ta biết mười thì nên nói 1, chứ chưa biết thì đừng nên chửi, nhất là chửi những người đã làm nên 1 nước VN như ngày nay. Mày nên tiếp thu đi, ngang nó vừa thôi, đây là trang WEB của trường, nên viết những gì đúng và nghiêm túc, đừng nên viết những lời thiếu suy nghĩ như thế.

Status
Không mở trả lời sau này.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000