Người Việt Nam mình có nguy cơ bị mất gốc??

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hì, chẳng hiểu tại sao dạo này mình ngồi ngẫm lại những thay đổi của thế hệ trẻ của người Chấu Á nói chung và của người VN nói riêng... Mình thấy có lẽ là hơi thất vọng...
Theo mình, nhiều người chạy theo sự Tây hóa 1 cách mù quáng. Chạy theo mà không hiểu cái nền tảng của nó thì sẽ trở thành ... hợm hĩnh...

Mình cảm thấy là dân VN mình có thể bị mất gốc khá dễ... Mình lấy vài ví dụ nhé:
Tiếng nói: Nhiều gia đình sống ở Tây, có con đẻ ra ở Tây, khi nó bắt đầu biết nói thì lại không chịu nói tiếng Việt với nó, lại toàn dùng tiếng Tây!! Khi hỏi thì lại bảo là "phải dạy cho nó tiếng Tây, không thì đến khi nó đi học lại không biết tiếng" (!!!). Ít ai hiểu là khi lớn lên ở môi trường nói tiếng gì trẻ con tự động biết tiếng đó, nhiều lúc không phải dạy cũng tự động học được. Mà Bố Mẹ thạo tiếng Tây đã đành, đằng này tiếng Tây cũng bập bõm, nói sai hết, thành ra đứa con cũng bị nói sai theo. Cuối cùng trẻ chẳng biết tiếng gì thật tử tế cả. Sống ở môi trường Tây, càng phải tăng cường dạy tiếng Việt cho con, đến người lớn lên và học ở VN khi lâu không sử dụng tiếng Việt còn bị bí từ nữa là 1 đứa trẻ được đẻ ra ở Tây. Mà khi lớn lên, nó không biết tiếng Việt, chỉ bết mỗi tiếng Tây thôi, thì lúc đó Bố Mẹ nó lại kêu "Khổ quá cơ, bây giờ chẳng nói chuyện được với con, biết thế hồi xưa..."
Nền nếp: Mình cảm thấy rằng thế hệ trẻ bây giờ (nhìn tổng thể thôi nhé) không còn coi trọng câu "Kính trên nhường dưới" nữa. Răm rắp nghe theo lời Bố Mẹ, hoặc em làm cái gì cũng không kêu ca không có nghĩa là đã thực hiện đúng câu nói kia. Ngược lại, có những lúc tranh luận với Bố Mẹ hoặc không nhường em cũng không có nghĩa là mình không "Kính trên nhường dưới".
Cứ nói "bọn Tây" chúng nó không câu nệ nọ kia, nhưng khi quan sát kỹ, mình thấy hoàn toàn ngược lại. Đối với chúng nó, các thế hệ có thể bình đẳng với nhau. Nhưng chuyện gì ra chuyện đó, bình đẳng không có nghĩa là bỏ đi những sự tôn trọng thật sự (từ trong tấm lòng) và những câu nói lễ phép, lịch sự...
Lễ nghi: Ngày xưa, vào trong chùa chiền, mọi người ăn mặc tử tế, không ai cười nói to, v.v... Nhưng bây giờ thì đâu có còn câu nệ như thế...
Đừng nói là Tây chúng nó cũng thế nhé...
Hôm trước, đi thăm tòa thánh Vatican ở Roma, mình thấy Tây vẫn duy trì lễ nghi là không mặc áo hở vai, không mặc quần ngắn... Ai mặc áo hở vai thì khi đến có cái khăn to để khoác thêm ra ngoài, cũng như với những người mặc quần ngắn, hoặc không được vào hoặc họ phải mặc 1 quần rộng (có được phát ở đó) thêm ra ngoài.
Thế mà hồi về VN, mình đã nhìn thấy có trường hợp mặc áo 2 dây, váy ngắn vào chùa...

Còn nhiều ví dụ lắm... Không thể kể hết được...
Nhưng câu hỏi của mình ở đây là mọi người có thấy gì qua những sự việc như thế không? Các bạn có nghĩ là người mình dễ bị mất gốc không?

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000