Ngoại hình có quan trọng trong cuộc sống??

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Theo mình nghĩ thì câu trả lời là: "Có".
(Nhưng chỉ ban đầu thôi..., về lâu dài thì cái tính nết vẫn là quan trọng hơn cả)
(nhưng ban đầu đã ai biết mình thế nào?? hic)

Trong cuộc sống, khi gặp mặt nhau lần đầu và chưa biết gi về nhau, người ta lấy ngoại hình ra để đánh giá "sơ sơ" về người đó.
Người xinh đẹp/đẹp trai thường được hưởng nhiều cảm tình từ người khác hơn và được chú ý nhiều hơn (nói thẳng ra là ai mà chẳng thích ngắm nhìn cái đẹp!?). Vì thế họ có lợi thế hơn trong cuộc sống.
Vd: Trong 2 người làm việc tốt như nhau, 1 người xinh/đẹp trai và 1 người ít xinh/đẹp trai hơn. Lúc đấy, người xinh/đẹp trai hơn kia sẽ được để ý nhiều hơn và thành quả lao động của họ được xem như "cao" hơn của người kia... (vì được để ý nhiều hơn nên được nhiều người trầm trồ hơn mà...)
Ngoài ra, khi ngoại hình đẹp, khiến người đấy cũng tự tin hơn. Nhiều lúc "ăn" nhau ở cái tính đấy...

Đối với mình, ban đầu mình nhìn xem người kia có duyên không :)
Duyên ở đây không có nghĩa là xinh/đẹp trai, mà là cái hồn toát ra qua... nét mặt.
Có thể người đó không xinh/đẹp trai, có khi xấu là đằng khác, nhưng mà lại duyên...
Còn có khi người xinh/đẹp trai chưa chắc đã duyên...

Thế ý của mọi người thế nào???

trên đời này ko có ai là xấu cả mỗi người đều có nhưng nét đẹp nét duyên riêng của mình ....nhưng quan trọng là họ có biết nhận ra cái vẻ đẹp đó của mình ko và có biết cách để làm tôn vẻ đẹp đó của mình nên mà ko thôi.Cả nhà đã nghe câu:"Trên đời này ko có phụ nữ xấu chỉ có những phụ nữ ko biết làm đẹp ".Nhưng cái chính vẫn là vẻ đẹp tâm hồn ...vẻ đẹp này thì ko dễ dàng mà có như vẻ đẹp bề ngoại nó cần có 1 thời gian để xây dựng ...(chẳng biết là bao lâu ).1 người có tấm lòng tốt bao giờ cũng được sự yêu thương của mọi người ....

xoai

Member
mặc dù tui không phải là con gái nhưng....có câu này tôi cho là đúng.
không có người phụ nữ không đẹp mà chỉ có người phụ nữ không biết làm đẹp thui!
hình thức không quan trọng.

lexuscva

Member
Tất nhiên về lâu dài, anh Tuấn và xoai nói đều đúng, nhưng đang xét về khía cạnh ban đầu, theo tôi thì ấn tượng đầu tiên rất quan trọng, đúng như chị Hà nói ở trên.
Ngoại hình đẹp, hoặc có duyên sẽ gây thiện cảm ngay từ lần đầu và tất nhiên sẽ được chú ý tới hơn, đó chính là cơ hội để mình thể hiện năng lực cũng như nét đẹp về tâm hồn của mình

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Em Lexus nói rất đúng, có mỗi em là hiểu được ý của chị viết ở trên kia.... :)

Mà mình cũng chứng kiến nhiều lần rùi... Người ta thì mồm nói là hình thức không quan trọng, xấu đẹp không thành vấn đề... nhưng đến khi gặp người thật việc thật thì........ hix hix.......

teddybear

Member
Ngoại hình sẽ chi phối phần nào đó cảm tình hay thiện cảm của người khác trong lần gặp đầu tiên.Có thể nói ngoại hình cũng rất quan trọng mừ :lol:

xoai

Member
Haha! đức ơi là đức! ông vẫn vậy! trên mạng lẫn ngoài đời 2 con người của ông chẳng khác là mấy. cái ông cần là cái bên ngoài. đi đến đâu ông cung "con này xinh nhỉ" haha! ông chưa biết gì về người ta mà nhận xét thì hơi quá lố rồi. tất nhiên ấn tượng về 1 cái nhìn đâu tiên là rất tốt nhưng ấn tượng về 1 hành động đầu tiên còn tốt hơn nhiều. tôi là thế đấy. haha! Ngoại hình quan trọng ở mức vi mô thôi! nó chie là cái vỏ bọc cho tâm hồn lộ ra ngoài. tuy nhiên phần lớn là mọi người không sống thật với mình. cái đó khỏi bàn cãi. cái nè tui ngộ ra khi vào box Triết học của TTVN. đời ! haha!

chẳng lẽ vẻ đẹp bề ngoài có sức mạnh kì bí vậy sao ??? ;) Nếu những người có ngoại hình ko được đẹp cho lắm thì họ sẽ ko có nhưng cơ hội hay sao?

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
<!--QuoteBegin-co_ai_biet_toi_ko+Sep 12 2003, 06:42 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (co_ai_biet_toi_ko @ Sep 12 2003, 06:42 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Nếu những người có ngoại hình ko được đẹp cho lắm thì họ sẽ ko có nhưng cơ hội hay sao? [/b][/quote]
Có thể, cơ hội của họ sẽ đến muộn hơn đối với người khác.... (sau khi người khác được có cơ hội rồi mới đến lượt họ chẳng hạn...)

NHƯNG MA Ý CHỊ NÓI LÀ BAN ĐẦU VÀ SƠ SÀI CƠ MÀ, SAO MỌI NGƯỜI TOÀN LÁI SANG VỀ LÂU DÀI THẾ, HIC HIC HIC!!!!!!!!

như vậy thật là thiệt thòi cho những ngưòi như vậy ....
NHƯNG MA Ý CHỊ NÓI LÀ BAN ĐẦU VÀ SƠ SÀI CƠ MÀ, SAO MỌI NGƯỜI TOÀN LÁI SANG VỀ LÂU DÀI THẾ, HIC HIC HIC!!!!!!!!
cũng khó lắm chịah vì vấn đề này nếu chỉ nhìn ở tầm gần sẽ ko thấy hết được mọi vấn đề ...

Cũng chưa chắc là học ko có cơ hội , NY cũng công nhận là ngay từ cái nhìn đầu tiên , thì ngoại hình chiếm ưu thế hơn , nhưng nếu chỉ xét ko như vậy thì ko được . NY ví dụ luôn nhé , hôm đi chơi trung thu , NY thấy một chị rõ là xinh , xinh cực kì ấy , nhưng khi vừa có một người đi qua , vô tình va phải , chưa kịp xin lỗi , bà chị ấy đã văng ra một loạt những ngôn từ thật khó nghe , vậy ngoại hình đẹp để làm gì , hichic <_<

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hic, như cái vd trên của em là đã thành không phải ban đầu nữa rồi... lúc đấy không phải là "first sight" mà là "second sight" rồi...

xoai

Member
tóm lại là quan điểm mỗi người khác nhau! cãi nhau làm gì! vì 1 khi người ta đã nói "không đồng ý" thì cái tự trọng trong mỗi con người sẽ luôn hướng người đó đến việc bảo vệ chữ không kia cho dù nó sai chăng nữa!

giời ạ...........có ai cãi nhau hồi nào đâu......không nhìn thấy chữ Thảo luận_ Cuộc sống to đùng kia à............dù nói gì đi nữa thì những ấn tựong đầu tiên vẫn sẽ mãi đi theo mình dù mình bít là nó không đúng đi nữa...........thật đấy

yez! Pt lấy ví dụ cho mọi người nhé! Giả dụ bây giờ bạn chat với một người rất rất tâm đầu ý hợp. Họ hiểu nhau và thật sự chân trọng mối quan hệ này. tất nhiên họ tin rằng họ sẽ là những người bạn thật sự ngoài đời chứ kg chỉ là bạn ảo.Và họ quyết định sẽ hẹn gặp nhau! Nhưng dù cô bạn gái có nói trước rất nhiều về mình rằng cậu bạn kia sẽ thất vọng khi gặp cô vì nói chung vẻ bề ngoài của cô ấy kg...ổn! và cậu bạn kia cũng đã nói rất chắc chắn rằng với cậu thì vẻ bề ngoài là kg quan trọng, quan trọng là ở tâm hồn của cô kia, mà tâm hồn của bạn gái kia thì cậu cho rằng cậu đã quá hiểu! Sự thật là sau hôm gặp mặt hai người kg còn liên lạc với nhau nữa...
Mọ người nghĩ sao?Đây là một câu chuyện có thật và Pt chính là...nhân vật nữ chính!!!

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000