MONEY trong cuộc sống

xoai

Member
Nghèo là nỗi nhục lớn nhất? hay Lý tưởng thanh niên thời đại
----------------------------------------------
Ông cha ta vẫn dạy rằng: “đói cho sạch, rách cho thơm”, rằng buôn bán là hạng nghề dưới đáy. Giàu luôn dễ bị gắn với mác trọc phú. Nhưng thời đại thay đổi, thế hệ trẻ ngày nay quan niệm rằng: đói không thể sạch mà rách cũng không thể thơm. Nghèo luôn gắn với nỗi hèn nhục khi mở cửa nhìn ra thế giới. Còn bạn, bạn nghĩ sao? Chuyên đề Nhịp sống Trẻ xin mở trang thảo luận dành cho các bạn về chủ đề này. Với bạn, làm giàu có là mục đích lớn nhất của tuổi trẻ thế hệ Thiên Niên Kỷ thứ Ba?

Người ta cứ ca ngợi phố cổ với những ngôi nhà rêu phong, còn với tôi, đó là phố nghèo chứa đầy nỗi tủi hèn của xứ sở

Anh bạn trẻ vừa tốt nghiệp đại học được mấy năm. Qua trò chuyện cởi mở và tin cậy, anh thể hiện rõ lòng khao khát, hăm hở làm giàu. Anh bảo, mặc dù anh kính trọng sự cần cù và lương thiện của cha mẹ, nhưng anh rất bất mãn vì chỉ được thừa hưởng ở họ cái nghèo hèn và sự tủi nhục…

Sự tủi nhục ấy anh đã phải chịu thua kém bạn bè thời đi học từ quyển vở, cái bút đến bộ quần áo. Đặc biệt khi bước chân vào trường đại học, sự cách biệt của anh với giới con ông cháu cha quá rõ: trong khi anh phải cọc cạch đạp chiếc xe cà tàng, phải đi làm tiếp thị, gia sư, phải suốt tháng ròng ăn mì tôm, thì bọn họ đi xe phân khối lớn, đến vũ trường…

Để phá vỡ cái thân phận nghèo hèn ấy, anh chẳng ngại ngần làm bất cứ việc gì, bước đầu từ việc rửa bát thuê, bán máu, nhưng quyết tâm sẽ phải trở thành ông chủ. Anh thề sẽ không trở về quê nếu chưa thành đạt. Thậm chí anh còn nêu cụ thể sẽ chỉ ngồi trên ô tô riêng để về làng.

Một mặt tôi chia sẻ với nỗi niềm bức xúc của anh, thậm chí thầm phục ý chí quyết tâm làm giàu của anh mà thế hệ chúng tôi không có được. Mặt khác trong thâm tâm tôi vẫn vương vấn một nỗi lo ngại mơ hồ.

Quả thật, đất nước ta có biết bao chiến tích oanh liệt, nhưng vẫn nghèo. Bây giờ lớp trẻ phải coi cái nghèo ấy là nỗi nhục lớn của đất nước. Mà muốn nước mạnh thì dân phải giàu. Hiện nay chúng ta đang hô hào các bạn trẻ phấn đấu lập thân, lập nghiệp. Làm giàu là một cách lập nghiệp rất đáng khuyến khích. Các doanh nghiệp trẻ thành đạt là những tấm gương sáng để các bạn trẻ noi theo và đáng để xã hội ngưỡng vọng.

Tuy nhiên, nếu lấy giàu làm mục đích cuối cùng như của anh bạn trẻ của tôi thì dường như vẫn chưa ổn lắm. Ngày xưa người ta đã đúc kết trong một câu tục ngữ: Có chí làm quan, có gan làm giàu. Có gan, tức là phải dám chấp chận mọi sự phiêu lưu mạo hiểm và chấp nhận cả những việc làm sai trái với đạo đức, bất chấp cả pháp luật nữa.

Tôi có cả nghĩ quá không? Có phải cách nghĩ của tôi không còn phù hợp nữa chăng? Tôi vẫn mong anh bạn trẻ sẽ thành đạt, sẽ không còn phải nghèo đói như cha mẹ anh, như chúng tôi. Nhưng tôi vẫn mong cái chí làm giàu của anh sẽ vượt lên trên cái gan làm giàu mà anh đã manh nha thể hiện.

Ý tôi muốn nói đến cái chí với nghĩa là ý chí vươn lên, là ý chí sáng suốt, và cao hơn nữa là lý tưởng của cuộc đời. Làm giàu, tốt lắm! Nhưng cũng vẫn nên đặt ra cho mình những câu hỏi: Làm giàu để làm gì? Làm giàu như thế nào cho sạch, cho thơm? Làm giàu có phải chỉ cho riêng mình hay còn để cho cộng đồng, cho đất nước?

Có như thế việc làm giàu mới thực sự có ý nghĩa, cao hơn rất nhiều cái việc làm giàu của một kẻ trọc phú hay một kẻ gian thương.

Vâng, có thể là tôi đã cả lo. Mong sao không phải như vậy!

Nhữ Nguyên

Sinh viên VN

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Theo mình thì tiền không phải là cái gì quan trọng, nhưng không ai có thể coi nhẹ nó được.
Sống không có tiền thì khó chịu lắm, như kiểu "cái khó bó cái khôn" ý... Phải đúng lúc bây giờ mình đang không có tiền nên càng thấm thía, hic hic :(
Người nào bảo là người đó không cần tiền chắc người đó nói dối.

Mình thì trong trường hợp nhất định có thể sẵn sàng bỏ tiền để chọn hạnh phúc được. Vì tiền nếu nó mất đi lúc này thì lúc khác mình cứ làm là ra, còn nhiều lúc hạnh phúc đã đánh mất đi chẳng bao giờ lấy lại được nữa. Có lấy lại được thì nó cũng bị tổn thương, sứt mẻ rồi, không bao giờ như xưa được nữa....
Nhưng nghĩ rộng ra, về lâu về dài vẫn phải có tiền mới hạnh phúc trọn vẹn được. Cuộc sống mà cứ suốt ngày lo âu không biết ngày mai có đủ tiền để ăn không thì làm sao mà còn đầu óc để nghĩ đến cái khác và yên tâm để hưởng thụ cuộc sống nữa??
Sống phải đàng hoàng, sung túc. Chỉ cần khá giả, không cần phải bạc tỷ (nếu được thế thì càng tốt, vì như thế, mình có điều kiện để giúp đỡ người khác!!! Về vấn đề này mình sẽ nói sau)

Những đồng tiền mình kiếm ra phải chân chính, bằng chính đôi tay, kiến thức của mình, chứ không thể sống bằng tiền chùa (lừa gạt, tham ô, hối lộ, ăn cướp, v.v...) được. Làm như thế thật là vô lương tâm. Hiện tượng thâm ô, tham nhũng phải bị trừng phạt triệt để!!!!!!! Đấy là hiện tượng bóc lột sức lao động của dân nghèo và cũng là "góp phần" cho nên kinh tế của nước không bao giờ phát triển được cả!!! (tính cả về hiện tại và tai hại hơn là cho tương lai).
Nhưng mà nói thật ra là hiện tượng này xảy ra như "cơm bữa" ở nước mình và không thấy có xu hướng giảm....... :(
Câu:
Có gan, tức là phải dám chấp chận mọi sự phiêu lưu mạo hiểm và chấp nhận cả những việc làm sai trái với đạo đức, bất chấp cả pháp luật nữa.
là 1 câu thiếu suy nghĩ quá!!!
Phiêu lưu, mạo hiểm, cả 2 đều oki. NHƯNG dám làm cũng phải dám chịu, có gì mình phải tự gánh chứ không bắt người khác chịu cho lỗi lầm của mình được!! Làm tiền trên nỗi đau nõi khổ của người khác (trái với đạo đức) và không công bằng (bất chấp pháp luật) thì không bao giờ mình chấp nhận được. Ai làm như thế chắc tổn thọ sớm. Sống vô lương tâm thì sống làm sao nhỉ?? :unsure: Nhưng của mỗi tội mấy loại người như thế đâu có biết lương tâm là gì đâu.... Những người chết vì tiền, mờ mắt vì tiền thì thật đáng bị khinh bỉ.

Vì thế, nói cho cùng, mình phải "học, học nữa, học mãi" để thoát khỏi "giặc nghèo, giặc dốt" và vươn lên bằng chính công sức của mình. Vì chỉ có thế mới lâu dài và bền vững được thôi.............. :rolleyes: :rolleyes: :)

xoai

Member
tác giả:cheng he he
Gửi vào: Nov 18 2003, 09:10 PM

Advanced Member

Nhóm: Members

Thành viên thứ.: 88

Số tiền trong ví: 399$
----------------------------------------
thành viên diễn đàn 88&life http://88andlife.com
----------------------------------------
học cấp ba để làm gì???? câu trả lời chắc chắn là để thi đại học .nhưng liệu có thi được không . mà khi tốt nghiệp rồi thì làm gì tiếp theo ngoài việc đi xin việc ???? quá chuối !!!!!!
câu hỏi đặt ra ở đây là liệu chúng ta: những 88 có thể thoát ra khỏi vòng luẩn quẩn này không khi người càng nhiều mà việc làm kiếm được chút tiền lương khá giả thì lại vô vô cùng hiếm .???????
những ai gia đìnhkhá giả thì có thể đi du học nhưng cón số đông còn lại thì se ra sao đây ?
là những con người mới chỉ có 16 tuổi , nhưng tui nghĩ có thể bọn mình sẽ làm được một điều gì đó cho chính bản thân mình .
chắc hẳn có ai trong số chúng ta sẽ cm thấy không hề thoải mái chút naonf khi thỉnh thoảng lại ngửa tay ra để xin tiền bố mẹ cho một cái áo hoặc mọt cái quần mình muốn mua từ lâu nhưng chưa có cơ hội . Hoặc có thể là rất ngại khi đầu tháng lại phải xin tiền bố mẹ để đóng học thêm trong khi tình trạng học đàu năm cấp ba lại lẹt đẹt khó mà tả nổi .
ngay lúc này đây , có phải mình đang ngồi Net với số tiền của bố me3?/
Vậy thì tại sao tui và mọi người không làm gì đó để thay đổi một chút nhỉ ?có thể chỉ là kiếm một chút tiền để chi trả một số thứ cần thiết mỗi tháng hay chẳng hạn như tiền net? như vậy có lẽ cuộc sống của mỗi chúng ta sẽ khác đi ít nhiều .
MR.TEEN là một ví dụ điển hình của sự năng động nhưng nó cũng bị thụ động bởi chỉ khi nào AMS hoặc một trường nào đó tổ chức thì mới có thể phát huy hết sáng tạo của mình được .....
bọn mình bị hạn chế bởi sách vở , tư tưởng của bố mẹ do thời gian quá ít , và cũng do môi trường ở VN quá thiếu các trng thiết bị và tư liệu để có thể phát triển .
và cũng chính là do chúng ta . chúng ta rất muốn làm ,muốn kiếm tiền nhưng lại quà nhút nhát để có thể thực hiện hoàn chỉnh ý định của mình .
các 88 hãy cùng hợp tác vì hòa bình và phát triển để tương lai và cuộc sống riêng không có bố mẹ của bọn mình thật wonderful !!!
bắt đàu từ hôm nay ai có ý tưởng gì thì hãy lên tiếng
tui muốn làm giàu ngay từ bây giờ

HoangNamLinh

Kể mấy bác cũng hay thật.
Thế có bác nào có ý tưởng gì về kế hoạch làm giàu trong hiện tại và tương lai không ?
Kể ra cho em học hỏi cái chứ nhỉ ?

Hoan hô ,hoan hô.Các anh chị nói quá tuyệt,bậc đàn em bái phục.Đó cũng chính là ý nghĩ của rất nhiều mọi người.
Quả đúng không ai là không cần tiền,công nhận có tiền sự hạnh phúc sẽ thêm dược chắp cánh.Nhưng hãy chú ý đến mục đích làm giàu của mọi người,nếu trong số mọi người ở đây mai đây có ai giàu có thì hãy xin nhớ no sẽ là con dao hai lưỡi dễ dàng phá vỡ hạnh phúc bất cứ lúc nào nếu ta ko thực sự để ý tới.
Ý em nói ở đây la dù có làm tới bất cứ chức vụ nào to lớn đến đau thì hạnh phúc gia đình luôn dược đặt lên hàng đầu,đừng quá ham kiếm tiền làm gì.
Vấn đề này rất hay mong mọi ngưòi bàn tiếp!!!
Còn chuyện của bạn Việt Ninh cung rất hay.

Chắc bạn mai này sẽ muốn làm một thương nhân ,mình cũng rất muốn thử kinh doanh một chuyến nhưng kinh phí ko đủ ,nếu thực sự trong túi bạn có 399$ sao bạn ko thử kinh doanh đi.88 như chúng ta đâu thể ngồi im như vậy được.
Nhân tiện bàn tới nền giáo dục va xã hội Việt Nam.Chỉ nói ngắn gọn về giáo dục Việt NAm la quá chạy theo thành tích,mấy chữ đó là quá đủ.Còn về xã hội thì rất nhiều vấn đề.Nhưng xin đề cập tới việc ra trương đi xin việc thôi. Nếu xin việc ở công ty nước ngoài thì không nói lam gì,người nào giỏi sẽ thắng.Nhưng đối với cơ quan Nhà nước dù bạn có giỏi đến đâu mà không quen biết thì cũng khó long ma xin vào cơ quan Nhà nứơc được ,trừ phi là cực cực cực kỳ giỏi.Mà có xin vào dược Nhà nước thì liệu có dược các chỗ ngon ăn không,ko bao giờ có được thì cũng phải quen biết chạy chọt.Mà những chỗ đó là của con ông cháu cha rồi.
Vì vậy tôi muốn nói rằng đừng mong chờ gì cả mà hãy bằng chính thực lực của mình vươn lên.Trừ phi các bạn là một trong những con ông cháu cha đầy quyền thế và các bạn không thấy gì là lạ khi việc đó xảy ra.
Nhưng nói thế thôi khi thực sự bước vào đời thì lúc đó con người ta cũng sẽ phải giả dối,chuyện đó cũng khó mà tránh được nhưng quan trọng sự giả dối đó ở mức độ nào mà thôi.Nhưng hãy cố găng giữ được chính bản thân mình.

Nếu Việt Ninh đã nói vậy thì hãy chứng minh băng hành động,nam nhi đại trượng phu một lời nặng tựa ngàn cân vì vậy lời nói luôn phải đi kèm với hành động.

xoai

Member
hihi! tui đang làm ở 1 cửa hàng bán áo ROCK đây này! :lol: http://rys.now.nu tui phụ trách trang web và giao dịch trên mạng! :lol:
http://rockyou.net ----> cái này tui muốn nó sẽ trở thành 1 trang tin chuyen về ROCK! và nếu thành công thì việc có 1 toà soạn riêng và $ sẽ không ngoài tầm với ! ($ lấy từ chi phí quảng cáo)
còn hiện nay tui đang thuộc nhóm Sales & Marketing của HRC (Hanoi Rock Club) hihi! đấy mới chỉ là bước đầu! toàn những việc đã bắt đầu từ cấp 2! lên cấp 3 tui đang có kế hoach..........

Hehe...Tui tán thành với ý kiến của U...Hix...Nhưng hình như nhìu ng ko đông ý với cách suy nghĩ thực tế của chúng ta thì phải...Hì...Trc tui cũng bị một lần như vậy...Trong ngay forum chứ đâu...>_<

NQD

Member
Tiền không quan trọng mà quan trọng là bao nhiêu tiền.
Có những thứ không mua được bằng tiền thì sẽ mua được bằng rất nhiều tiền

vớ vỉn, ko fai thích kì rì cũng mua đc = xiền đâu
nhìu lúc mún làm 1 kí rì đó để có xiền, nhưng việc làm thêm cho hs ở vn còn it we'
còn ko thì ở nhà dọn nhà. mỗi lần dọn<-> đc 10k :(
dù nói giàu nghèo ko wan trọng nhưng thực ra ở xã hội bi rờ thì đìu đó lại ngược lại

đối với những người khá giả nhiều tiền thì nghĩ tiền không có gì quan trọng lắm
nhưng đối với những người không có tiền thì lại khác chứ ( trừ 1 số kẻ hơi hâm hấp )

smooth

Member
lovestorythuh219 said:
Nhưng xin đề cập tới việc ra trương đi xin việc thôi. Nếu xin việc ở công ty nước ngoài thì không nói lam gì,người nào giỏi sẽ thắng.Nhưng đối với cơ quan Nhà nước dù bạn có giỏi đến đâu mà không quen biết thì cũng khó long ma xin vào cơ quan Nhà nứơc được ,trừ phi là cực cực cực kỳ giỏi.Mà có xin vào dược Nhà nước thì liệu có dược các chỗ ngon ăn không,ko bao giờ có được thì cũng phải quen biết chạy chọt.Mà những chỗ đó là của con ông cháu cha rồi.
xin việc cũng ko phải khó lắm, cái khó là tạo ra việc làm, càng tạo ra nhiều việc thì càng thu nhiều $. mình đã từng nghĩ tạo ra việc cho người khác làm ko khác gì bóc lột sức lao động của họ, nhưng cứ để họ ko được dùng sức lao động để kiếm $, hoặc lao động cực kỳ vất vả như nghề nông thì còn đáng trách hơn là tạo cho họ 1 công việc để làm. --> làm giàu cho mọi người cũng là làm giàu cho chính mình (giàu thế này có vẻ bền hơn là cứ nai lưng ra làm hoặc tham ô, tham nhũng :D )

smooth

Member
Rockcandy2110 said:
dù nói giàu nghèo ko wan trọng nhưng thực ra ở xã hội bi rờ thì đìu đó lại ngược lại
giàu nghèo nó cũng tùy thời kỳ nữa em ạ. vd thời xưa, anh nào giàu lắm cũng chỉ có xe đạp mà đi thôi (vì đã có động cơ đâu), anh nghèo thì đi bộ, chả khác nhau là mấy, tạm chấp nhận được. hay xa hơn nữa là thời tiền sử, con vượn được coi là giàu thì có nhiều hoa quả, thú rừng, con có vừa đủ ăn thì gọi là nghèo :D :D .

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000