Mở đầu nhé

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Có ai trả lời được câu giới thiệu về forum Sinh học ở ngoài kia không?? Để mình copy lại nhé:

Bạn có biết con cá ngựa, con kanguru và con gấu vòi có cái gì giống nhau không
Tại sao lá cây có màu xanh, đỏ, tím, vàng??

Nguyễn Lam

Administrator
Staff member
Những câu hỏi thuộc lĩnh vực này anh xin nhường phần trả lời cho các giáo sư sinh học :D.Nên trong Forum chúng ta ai có tài nghệ về sinh học hãy trổ tài để mọi người cùng biết !

teddybear

Member
Chắc chúng nó đều là động vật có vú nhỉ!Em cũng không rõ lắm :unsure: .Còn màu sắc của lá cây_màu xanh đấy là do các diệp lục tố.Lá cây màu đỏ,Uhm uhm, sao lại thế ạ,màu đỏ thì làm sao có thể quang hợp được_nhưng thực sự thì có lá màu đỏ thật mà??? :huh:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Úi em ơi, cá ngựa đâu phải là động vật có vú đâu em, nó đẻ trứng mà em...

Còn màu sắc của lá, hì, nói chung là lá nào cũng có diệp lục...

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hì, cả 3 con đấy đều có túi em ạ :p :)

Còn màu sắc của lá, diệp lục là màu không mạnh nên hay bị các màu khác che đi, vì thế người ta chỉ thấy màu trội hơn thôi và không còn nhìn thấy màu "xanh lá cây" nữa. Ngoài Chlorophyll ra, thực vật còn có thêm các sắc tố cho assimilation (chị quên TV rùi, sorry) như: Carotine, Xanthophylle (cả 2 trong cây lá xanh "lá cây"), Fucoxanthin (cho màu nâu), Phycocyan và Phycoeythrin (cả 2 cho màu đỏ)
(Và nói kỹ thêm nữa, người ta chia Chlorophyll ra làm 4 nhóm: a, b, c và d)

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
@ teddybear:
Hì, thì chị cũng là SV chứ có khác gì em đâu em ;-)
Mỗi SV đi chuyên về 1 ngành thì trao đổi kiến thức cho nhau để hiểu biết thêm chứ có ai dở/giỏi hơn ai đâu em ;-) :)

À, chị quên mất không nói cái quan trọng nhất: những sắc tố cho assimilation khác với Chlorophyll thì thường hấp thụ ánh sáng tốt hơn.

Còn bây giờ chị chưa nghĩ ra câu hỏi nào hay hay cả... :p :rolleyes: :lol:

úi giùi ui, công nhận là bái phục bác Hà nhà ta thiệt đó, ôi, em căm ghét cái môn sinh chít tiệt. Này, cho iem hỏi cái nìa, bác Hà nhà ta có học chuyên Sinh không đó?! :p

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hì, cái này có gì đặc biệt đâu em, học là biết hết thui ý mà.... ;-)
Hồi trước chị không học chuyên Sinh đâu em ạ, mà học chuyên ban KHTN :D

Mà sinh vật hay đấy chứ em, để khi nào rỗi chị post vài bài lên, nhiều cái thú vị trong thiên nhiên lắm :) :) :rolleyes:

Chipflo

Member
Cho em 1 bài di truyền là em chết ngay, chẳng hiều gì hết. May cho em là hồi thi tốt nghiệp không bị hỏi về di truyền mà hỏi về phả hệ :rolleyes:
Di truyền gen trội, gen lặn cứ tùm lum, không thể hiểu nổi :huh:

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000