Mê tín dị đoan => cái này thì ..

rikku

Active Member
cuối năm lớp tổ chức đi ba vì. papa xem bói về bảo con là tết năm nay cả nhà mình không nên đi xa. thế là nói kỉu rì cũng phải ở nhà.
.. nhìu chuyện wa' nhớ ko hết. nhưng bực nhất là cái này
hôm wa về thăm mộ ông ngoại. mẹ lập tức lấy cái tớ khấn vái lấy từ cái chùa nào ra đọc, như kiểu "làm theo khuôn mẫu về khấn vái" ấy. tức gần chết, chẳng lẽ tình cảm cha con bao nhiêu năm mà hỏi mẹ mẹ bảo là "cho nó thành tâm con ạ"; tình cảm cha con và "thành tâm" ;.. có mà là một sự ngu dốt và lừa dối chính bản thân mình.
papa đảng viên, mama đảng viên, thậm chí còn là cảnh sát nữa chứ! thế mà ..

mê tín là điều tất yếu của VN =))
có mê tín hay k thì nhà nước cũng cứ để đầy ra đấy ,nhưng mừ khấn thành tâm mà lại là đọc theo mẫu thì ....

mê tín- thực ra chả có cơ sở nào giải thích là đúng hay sai,
nếu in it thui thì đc, chứ nhìu we' thì hâm
mà số phận mình do mình quyết định chứ đâu fai do ai quyết định mà fai mê tín???

kiwi_vn

Active Member
He he! mê tín,cái này chẳng bao giờ thuyết phục được tôi! bảo ăn thịt chó đen nhưng trước khi thi Đ H Và TNTHPT tui quyết ăn thịt chó để Chứng Minh cho bố mẹ kết quả ư? Đố ai còn nói là mê tín đấy! 55/60&24,5/30.

live-or-die

Active Member
oài các kụ mê tín lăm nhìu lúc toàn nghe theo mây ong thầy bói mù nhưng như thế thì cá kụ mới yên tâm được thế có chán ko.............

estrella

Active Member
Chuyện khấn vái theo sách không phải là mê tín. Cái gì cũng phải có cái lý của nó chứ, cái đấy đã trở thành phong tuc rùi, đâu phải khấn thế nào cũng được, khấn thế nào cũng xong đâu.

smooth

Member
rikku said:
hôm wa về thăm mộ ông ngoại. mẹ lập tức lấy cái tớ khấn vái lấy từ cái chùa nào ra đọc, như kiểu "làm theo khuôn mẫu về khấn vái" ấy. tức gần chết, chẳng lẽ tình cảm cha con bao nhiêu năm mà hỏi mẹ mẹ bảo là "cho nó thành tâm con ạ"; tình cảm cha con và "thành tâm" ;.. có mà là một sự ngu dốt và lừa dối chính bản thân mình.
papa đảng viên, mama đảng viên, thậm chí còn là cảnh sát nữa chứ! thế mà ..
cái này cũng ko hẳn là mê tín, nó chỉ là yếu tố tâm linh thôi. bọn Tây nó theo đạo thiên chúa, vd trước khi ăn nó cầu nguyện, cn nó đi nhà thờ đọc kinh, chú cũng bảo đấy là mê tín dị đoan à ?? người ta luôn tìm 1 cái gì đó để tin vào, để kiếm chỗ dựa tinh thần, cái đấy có lẽ có lợi chứ ko có hại. trường hợp của mẹ rikku ở đây có thể hiểu là bác ý thành tâm, nên khấn vái ko thể tùy tiện được. đó là cách thể hiện tình cảm mà, với lại cũng để cho lòng thanh thản. cái này cũng tùy người, riêng mình đi lễ chùa hay thăm mộ ko bao giờ khấn vái, mình tin là mình có lòng thành, đủ rồi, khấn vái nó giả tạo quá.

Cái này hả anh có đúng một câu " Father bọn Ngu Dân ":Ô nhiễm môi trường, tốn kém xiền xủa, phá hoại của công (Có thể hỏa hoạn)...

Mà trên báo chí net nủng cũng đã có bài về vụ giết người vì mê tin đó, ngu không thể tưởng. Và kẻ sát nhân đã được nổi tiếng mặc áo anh hùng" Sọc trắng sọc đen " đó thôi. Nói chung là Ngứa. Anh dị ứng với nó.

Trong anh nó mà tồn tại thì anh toi. Còn anh sống thì chắc chắn là nó phải ngỏng củ tỏi. Không có chỗ cho nó trong anh Aptech.

smooth

Member
thầy bói à :D, bây giờ giả sử anh làm thầy bói bói cho 10 người, nói sai cho 9 người, chẳng may đúng 1 người thì thế nào người đấy cũng đi đồn ầm lên là thầy smooth 12A3 - CVA bói hay lắm chúng mày ạ, nói gì cho tao cũng đúng =)) =)). tiếng lành đồn xa, từ đó thầy bắt đầu có tiếng.......mấy người bị nói sai thì đi bói tiếp cho đến khi gặp được ông nói đúng cho mình thì thôi =)), thường là thế đấy.

Thầy bói hả ? Anh đây cũng làm được, nếu cứ như theo lời Linh Chi Nói thì em nghe nhé xem có đúng không? :

:-:: Em nào tóc ngắn ngang vai, xem ngay quả bói tóc dài như Mun: Về nhà đừng cắt tóc.

:-:: Em nào vừa péo, vừa lùn, vô xem quả bói nó đùn thịt lên. Về nhà cố mà ăn nhiều vào.

:-:: Em nào chân ngắn da đen, ra xem anh bói..... thêm dài 10 phân,
Da thì.... da thì trắng nhởn trắng nhơn, như chưa từng trắng đen xì qua mau...=))

Đùa thôi em à, anh bói cho vui thơi. Chứ chuyện như em nói đó thì em không biết đó là bọn lừa đảo à. Cả một kế hoạch rất ăn ý đó.

1. Khi đi thi tụi nó chắc chắn sẽ dùng lý do này nọ để kéo dài thời gian. Hẹn hôm khác tới. Trong khoảng thời gian đó chúng cho người đi dò la những thông tin mà người xem cần.
2. Luc đầu chúng nói để lại địa chỉ người xem. Sau đó bọn kia sẽ tìm đên gần địa chỉ đó và tìm cách dò la tin tức về thí chủ ấy. hoàn cảnh gia đình việc gì việc gì...Rồi hôm đó
nó chỉ việc nói ra thôi mà.

==> Tóm lại đó là trò lừa đảo. Mà LInh Chi biết lừa đảo là thế nào rồi đấy, thiếu gì mánh khoé cơ chứ.......??????????? =)) =))

Ngốc ạ em tin làm gì

kiwi_vn

Active Member
khà khà! nếu mê tín là đúng thì tại sao mấy cụ thầy bói lại phải chạy cảnh sát bà con nhỉ!Vả lại sao thầy chiêm tinh ko chơi xổ số đi!

emitrang18

Member
chẹp chẹp, cái vụ bói toán này thì cứ phải đợi đến gần khi thi kìa. Lúc đó thì ối các anh các chị học sinh rủ nhau "lên chùa..........xin thẻ". Mừ lúc đó có ối thằng miệng hét không thèm tin mấy trò bói toán mừ vẫn cun cút đến "thăm" mấy ông bà bói thôi.
Nhưng mấy cái trò nói năng lung ta lung tung thế thì ai tin cũng lạ ghê. Hôm trước emi bị mấy đứa bạn kéo đến chỗ 1 bà bói "nổi tiếng nói đúng". Chẳng hiểu bà ý bói thế nào nhưng vừa ngồi chưa ấm chỗ đã có 1 chị mặt mũi khá ngây thơ hỏi thăm mình rùi. Nào là em tên gì, ở đâu và vân vân, đã thế luôn miệng khen " Cô nói đúng lắm đấy, lần trước chẳng cần bít chị là ai mừ cô vẫn đoán đúng tên đúng tuổi, rùi cả bệnh chị nữa" Hô hô, con bạn emi tin sái cổ, nói tuốt tuồn tuột tất cả những gì liên quan đến nó. Tin không? Lúc đến lượt nó thì emi thấy "cô" toàn nói những điều mừ con bạn emi tâm sự với chị mặt ngây thơ kia. hê hê, cò dạo này cũng co vẻ chuyên nghiệp ghê. Đẳng cấp "pro" có khác. hê hê

Đấy lừa đảo trắn g trợn thế cơ mà...

To Phúc: Tuyệt vời trên cả tuyệt vowid ! Chính XÁC...

Nếu như những gì mà mấy đứa và Phúc nói đó thì những bà đó sao không đi đập lô va lô tô 6 x 36 một phát thành tỉ phú rồi chứ bói biếc gì cho mệt.

hơn 6 tỉ đồng cơ mà....

Nhỉ , thường thôi !

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Chat chit nhiều quá rồi nhé.. Quay lại chủ đề thôi mọi người ơi...

Nói chung là mê tín dị đoan thì thường đánh vào tâm lý, kiểu như "thần hồn nát thần tính" ý.
Gặp phải ông thầy bói nào nói tôt, tự nhiên mình có nhiều tự tin hơn để làm việc đó, thành ra mình thành công. Nhưng nếu ông ấy bảo là về sau giàu to, mà mình cứ ngồi đó mà chờ sung thì có mà đi ăn xin.
Còn gặp phải ông nào nói xấu, thì mình cứ lo sợ, rồi vì lo quá thành ra lại bị đúng như vậy. Ví dụ ông ấy bảo phải chú ý khi nấu ăn, dễ bị bỏng mỡ. Thế là cứ mỗi lần đổ mỡ vào chảo, người lại run lên bần bật, thể thì thể nào chẳng có lúc mỡ đỏ vào người thật?!?

Mình nói thật là mình nghe nhiều những chuyện như: lên đồng, nhập hồn, gọi hồn,... rồi nhưng chưa được chứng kiến tận mắt bao giờ cả. Phải nhìn tận mắt xem thế nào chứ chỉ qua kể lại thì không thể tin được...
Thực ra mà nói thì những chuyện này có những cái không giải thích được, có thể là có những người có giác quan thứ 6, khác người thì mới làm được. Những người khác hay lợi dụng những cái đó để giả danh và lừa tiền của người cả tin (tin 1 cách mù quáng)...

Cái mình tin là những kiểu bói như xem tử vi và xem zodiac sign ý. Cái đó có khoa học và có cơ sở hơn. Nhưng mà phải có người xem giỏi thì xem mới đúng được.
Mà tử vi thì thực ra là thu thập kinh nghiệm hàng bao nhiêu đời nay và rút ra 1 kết luận và sắp xếp những kết luận đó 1 cách tối ưu thôi, thế cho nên nó cũng không thể đúng 100% được.
Mình chỉ có thể dựa váo đó để phát huy những cái hay và hạn chế những cái dở của mình, chứ cuối cùng thì mình vẫn là người quyết định số phận của mình.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000