Kendo - Tinh hoa kiếm thuật Nhật Bản

ark

Active Member
Hồi trước đọc Teppi rất thích cái này, h muốn đi học nhưng ko hiểu Hà Nội có chỗ nào dạy ko :(

Kendo - Tinh hoa kiếm thuật Nhật Bản

Nếu bạn đã có dịp xem biểu diễn môn Kendo, thấy các vận động viên này mặc võ phục phức tạp, nhưng khi thi đấu chỉ huơ huơ mấy cái là xong, chắc bạn sẽ vô cùng thắc mắc, không hiểu nghĩa lý ra sao. Vâng, chỉ có những người "trong nghề" mới biết thôi. Không biết, xem chán lắm. Kendo là môn kiếm thuật tinh hoa của nước NHât. Hiện có 7 triệu người NHật theo học môn này tới nơi tới chốn và có hàng triệu người khác trên thế giới luyện tập nó.

Kendo tạo nên những hiệp sĩ

Kendo, nghĩa là "kiếm đạo". Người học Kendo nhằm một lẽ đạo cao hơn là chỉ tập luyện kỹ thuật sát thủ. Bởi vậy ngay khi nhập môn , người võ sinh Kendo được truyền dạy 5 đức tính:

- Nhân đức: học Kendo để thực hiện mục tiêu nhân đức, tự cảm hóa và cảm hóa người khác thành người nhân hậu.

- Công bằng chính trực: bênh vực những kẻ cô thế, tôn trọng lẽ phải, công bằng.

- Tư cách cao thượng: giữ mình ở bên trên những hận thù nhỏ nhen.

- Trí tuệ minh mẫn: nhận định được lẽ phải và sự tốt đẹp ở đời.

- Trung tín: luôn luôn có lòng trung thành với mục tiêu cao cả, với đạo lý và giữ chữ tín ở đời.

Qua hơn 8 thế kỷ, môn Kendo ở Nhật đã đào tạo những anh hùng lừng danh của đất nước, những "võ sĩ đạo" mà nếu chúng ta không hiểu lý tưởng của họ, cứ ngỡ họ là những sát thủ lạnh lùng.

Một kiếm sĩ Kendo thượng thừa dường như không bao giờ tuốt kiếm ra khỏi vỏ. Chỉ nhìn tư cách của họ, kẻ đối diện thường bị khuất phục. Lúc chẳng đặng đừng, một kiếm sĩ Kendo thượng thừa chỉ vừa tuốt kiếm ra khỏi vỏ, thậm chí chưa ra hêt khỏi vỏ, đối phương đã có thể ngã gục. Đường kiếm nhanh hơn cả tia chớp.

Kendo - học suốt đời

Kendo không có đẳng cấp đai đen đai nâu. như các môn võ khác. Chỉ khi nào võ sĩ Kendo vung kiếm, nghe tiếng gió của kiếm lướt đi, thì người trong nghề mới biết trình độ của võ sĩ ấy. Càng ở đẳng cấp cao, các võ sĩ Kendo càng thủ thế lâu và lặng lẽ. Đường kiếm chỉ vung lên trong tích tắc, và là đường kiếm quyết định trận đấu! Thành thử võ sĩ Kendo phải học suốt đời cho đường kiếm luôn "nhanh hơn".

Do tính chất cực kỳ nguy hiểm như thế, nên khi thi đấu giao hữu, võ sĩ Kendo phải dùng kiếm tre và mặc võ phục đặc biệt:

- Mũ trùm đầu bằng kim loại, có mạng che mặt và cổ.

- Áo che ngực đan bằng tre có da phủ ngoài.

- Bao tay độn dày để bảo vệ bàn tay và khuỷu tay.

- Y phục bằng vải đệm có lót bông.

Một bộ võ phục Kendo giá tương đương.. 100 triệu đồng VN, được các võ đường sắm và cho võ sinh thuê.

Người ta kể rằng, khi gặp quân thù, kiếm sĩ Kendo chỉ lướt tới, rút kiếm ra nửa chừng bao kiếm, thì kẻ thù đã lìa đầu. Các huyền thoại như thế làm cho Kendo trở thành một môn võ hết sức được xem trọng tại Nhật và nhiều nước khác.

More info :
http://my.opera.com/ptb phuong/blog/show.dml/321270#comments
http://en.wikipedia.org/wiki/Kendo

ark

Active Member
Nhà văn hóa quận HBT đúng ko, hình như đấy là chỗ duy nhất ở HN :-? tiền học thì rẻ , 50k/tháng, nhưng cái chính là ko biết mua mấy thứ để tập như thế nào T.T

Nghe noi truong minh co may vi 03-06 di tap roi dung ko? Dia diem tap la NHA THI DAU HBT o dg Ng An Ninh doa! Shinnai, hakama va kendogi thi cac ban se phai tu mua, hakama& kendogi VN khoang 300k, con shinnai khoang 30$. Bogu thi do so luong co han, nen se chi trao cho nhg ng gioi nhat hoac co nhieu dong gop nhat. Con mot bo bogu gia o NB cung chi khoang 500$ mot bo thuong thui, ko den 100tr dau. Ma dg nhien la co gia day, nhg ko phai la do de cho muon. Hien em dang tap ken, da dat den trinh lop cao nhat, da tung tham gia day lop ken t5 va co mot so tai lieu kha hay ve kendo, nen co ai muon trao doi hoac tim hieu thi post nhe. Em cung rat mong hieu them :D. (sorry may hong bo go) Ve gia ca va accessories, cac ban co the tham khao o trang www.e-bogu.com a'! :p

chú còn hỏi vì sao
nghe chú kể 1 loạt các thứ cộng lại ngót nghét 10 triệu rồi thì ma nào nó ham
hay chú để lại cho anh mấy thứ đi, lên lv cao nhất rồi cần gì nữa (>:) cơ hội)

Day la em noi ca bogu, chu anh thu den xem lieu trong lop co may nguoi co bogu? Thuc ra thi tat ca trg bi chi mat khoang 300k cho bo quan ao, con shinnai thi neu trong thoi gian dau chua co hoac chua mua dc thi co the de nghi de dc cho muon ma? Voi lai thoi gian de len cap bogu dau co nhanh? Va tat ca bogu trong lop deu la cua cac thay cho muon chu trong lop hau het la sv va hs, co ai mua noi bo giap dau? Neu anh muon thu, bac cu den vao t3, luc 7h30 de xem lop bogu luyen tap roi xem bac con muon mac giap vo tap nua ko? he he... chu bo giap ko chi don thuan la gia tri tien bac dau.

Nghe chú nói hay quá!
Anh đang muốn nghịch chơi
học phí thế nào
mà chú nói rõ hộ anh nhờ, chứ anh ko biết hakama, kendogi nó là cái gì, shinnai là cái quái gì.
Với noob mà chú dùng toàn từ chuyên môn!

chocomog_257

Moderator
em chỉ biết shinai (chứ hình như ko phải shinnai) là cái kiếm tre thôi... mấy từ kia em có nghe đến nhưng chả nhớ gì hết :D

Pro! Vo tay hoan ho! Dung la shinai. Nhung em quen viet nn roi. Doc the nen tay cung viet the lun. Con hakama la Quan mac luc tap. Tuong tu, kendogi la ao tap kendo. Hakama la do truyen thong cua NB va la trang fuc cua da so mon vo Nhat , con kendogi nghia la ao tap kendo. Em quen goi o lop nthe roi, sorry. :D Vi em biet dich the nao ra tieng viet day? Em noi roi ma, ve trang bi thi cac bac co the xem tren www.e-bogu.com. Quen mat, hoc phi la 50k voi hssv va 100k voi ng khac. Co 2 buoi tap o nha thi dau HBT luc 7h30 t3 va t5. Tam thoi the da. Ai bit sau hon thi trao doi nhe! :D

Pro! Vo tay hoan ho! Dung la shinai. Nhung em quen viet nn roi. Doc the nen tay cung viet the lun. Con hakama la Quan mac luc tap. Tuong tu, kendogi la ao tap kendo. Hakama la do truyen thong cua NB va la trang fuc cua da so mon vo Nhat , con kendogi nghia la ao tap kendo. Em quen goi o lop nthe roi, sorry. :D Vi em biet dich the nao ra tieng viet day? Em noi roi ma, ve trang bi thi cac bac co the xem tren www.e-bogu.com. Quen mat, hoc phi la 50k voi hssv va 100k voi ng khac. Co 2 buoi tap o nha thi dau HBT luc 7h30 t3 va t5. Tam thoi the da. Ai bit sau hon thi trao doi nhe! :D

chocomog_257

Moderator
Tháng trước xem 123! Việt Nam của bọn Yamaha trên TV thấy có giới thiệu kendo... nhưng mà lại ko biết cái Kendo Club đấy ở đâu

nếu như thế thì kendogi là cái áo giáp... còn cái mũ gọi là gì?

Bea_da91

Em cũng rất thik kendo. Nhưng cái kiếm 650k thì em hok thể xoayb được (nhất là mm còn nói "con gái võ vẽ nàm jề" )

Các bác ghi hộ em chi tiết về các khoản tiền được hok ạ? :D

:">

Hum nay là một ngày đẹp zời B-)

Ko! Giap j ma re the? Kendogi la cai ao i! chu ko phai bo giap. Bo giap co 4 phan: Men- la phan dau, dou la phan bung, tare la phan duoi bung va kote la tay = bogu! Con luc dau vao lop chua co kiem ban co the lien he xin muon ma? Moit thanh kiem co gia khoang 30$ nhg ko phai luc nao cung co vi phai mua o Nhat ma. Tom lai co ban nhat la 300k de may kendogi va hakama thui.
A ma BAY GIO LOP KENDO TAP O NTD TRINH HOAI DUC TRONG THANG 9, VAN T3 T5 LUC 7H!!!!!!!!!!!!!!!!!1

Do dkien san bai, bao cao la lop kendo hanoi tam nghi trong thang 9. Lop se tap lai vao 7h ngay 3/10, van theo lik hoc cu. Nhung dia diem hien tai da tg doi co dinh: trung tam TDTT Thanh Cong, cho be boi Thanh Cong a!

HaThu

Member
Trước tập aiki, em cũng đc học sơ qua kendo. Môn võ này nhìn qua không đẹp mắt như kiềm trung quốc nhưng kì thực là rất khó. Cái đẹp ở kendo không phải là cái đẹp khoa trương mà là ở những cử động rất nhỏ, rất khẽ nhưng tinh tế, tỉ mỉ. Tỉ mỉ từ cách cầm kiếm cho đến thế đứng, tỉ mỉ ngay cả khi mặc võ phục, shinai, kendogi, hakama và nhiều phụ kiện khác. Hic, khoản võ phục này là em ngại nhất, hồi trước em loay hoay nửa tiếng đồng hồ mới buộc đc cái thắt lưng của hakama, tập xong gấp vào mất tiếp nửa tiếng nữa. Sợ......

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000