Hỏi về bộ gõ trên 4r VBB của anh Lam?

U.F.O

Active Member
thưa mọi người .Em dùng FF lẫ IE đều gõ tiếng Việt rất tốt mặc dù nhược điểm là nó hay lẫn lộn VIQR và Telex khi em dùng FF.nhuwng nói chung thế là quá hay ruif.hieesm có cái 4r nào hỗ trợ gõ t Việt cho FF.lafm thế nào mà hay vậy?

Deathknight

Active Member
MViet em ạ
cài đặt cái này hơi rắc rối với người chưa quen
nhưng tiện lợi hơn Viettyping hay VietUni nhiều
(hai cái này thì chỉ cần thêm 1 câu gọi JS thôi)

doviet

Member
Cảm ơn admin Lam đã sửa lại thông tin copyright cho H.I.M :) Chúc diễn đàn CVA ngày càng phát triển ;)

H.I.M được cập nhật liên tục theo thông báo lỗi và yêu cầu sửa đổi thích hợp với chuẩn tiếng Việt (tự biên :D) nên giờ đã khá hoàn thiện. Mọi góp ý các bạn có thể post tại đây để tớ chuyển nhời cho tác giả, hoặc sang thẳng HAO mà gặp Đặng Trần Hiếu :)

doviet

Member
Chỉ từ Opera 8 trở lên thôi :)

Một mình H.I.M là đủ rồi, thêm cái khác vào nó vẫn chỉ chạy H.I.M, mà lại có nguy cơ bị lỗi, tội gì ;)

xoai

Member
Mỗi cái một ưu điểm. :D hihi.
Opera lận đận mãi vụ render text. Khổ. Giờ khá khá được tí :D

doviet

Member
H.I.M hỗ trợ cho hầu hết các trình duyệt trên PC (cả trong Windows và Linux), đặc biệt đây là bộ gõ đầu tiên hỗ trợ gõ tiếng Việt trong Opera (8+).
Ngoài ra chế độ gõ trên hệ soạn thảo WYSIWYG hơn hẳn các bộ gõ khác: H.I.M đã có code "chống giật" (mà hiện nay có tác giả bộ gõ khác đã phải mượn tác giả của H.I.M). Cụ thể là với đa số các bộ gõ, khi gõ trong khung soạn thảo WYSIWYG với Netscape, Mozilla (& Firefox) thì màn hình bị giật đùng đùng, H.I.M đã khắc phục được.
Tiếp đó là phương pháp gõ tiếng Việt đã được cải thiện sau nhiều lời góp ý: với một số từ nhất định không có trong tiếng Việt thì H.I.M sẽ không bỏ dấu, trả lại mặc định tiếng Anh.

Ôi, thôi, còn nhiều thứ quá, không nhớ hết mà kể, tốt nhất là bạn sang HAO mà ngó, chứ tớ kể thiếu, đồng chí tác giả nó lại thù tớ :D

Còn MViet thì tớ chưa dùng nhiều nên không dám kết luận đâu :)

Thêm tí lời: bạn nào cần lấy H.I.M về thì link đây này: http://rhos.sf.net/pro/him.js :)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000