Học thêm: tốt hay xấu???

• Bỏ kiểu học thêm

Votes: 1 33.3%
  • Giữ kiểu học thêm

Votes: 2 66.7%

• Total voters
    3

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Mình thực sự phản đối kịch liệt kiểu học thêm học bớt như bây giờ... :(
Ngày xưa, người ta nghĩ ra cái việc "học thêm" là để kèm những học sinh yếu và kém để các em theo được với các bạn cùng lớp...
Bây giờ ai cũng học thêm, học nhồi học nhét... Thử hỏi, nếu như vậy, chuyện học thêm còn ý nghĩa nữa không???

Cả nhà cứ tranh luận chăm chỉ đi nhé, rồi mình sẽ viết thêm sau... :)

Who_Cares

Member
1 tiết trên lớp chỉ có 45' thì không thể dạy hết được kiến thức, nhất là những môn như Toán, Lý, Hóa chẳng hạn... cho nên học thêm là điều tất yếu...
Ngoài ra học thêm còn là để học "tủ" của các thầy cô, như cách giải bài chẳng hạn, nên học thêm cũng có cái tốt, quan trọng là cần biết những môn nào cần và môn nào không cần học thêm.... B)
Cuối cùng, nếu tự học thì sẽ khó vào hơn đi học thêm...

songlinh

Member
Học thêm là con dao hai lưỡi , nó có thể làm cho học sinh hiểu bài trên lớp hơn , đầy thêm kiến thực của mình , nhưng nó làm hại học sinh chúng ta. Nếu như tinh hình hiện nay, khi mà đến lớp học thêm , thầy giao bài rồi giải, học sinh ngồi dưới chép thì thà đọc sách còn hơn . Đã ko ít người đi học thêm nhiểu rồi về nhà mệt mỏi , ko có thời gian học ở nhà ---> chỉ biết đi chép , chứ chưa tự nghĩ . Cái chính hiện nay là học để lấy thêm kiến thức , và có thời gian tự suy nghĩ.

BlackDragon

Active Member
Không nên trách người dạy thêm mà nên trách nền giáo dục của nước ta hiện nay . Bài giảng và kiến thức giáo viên truyền thụ cho học sinh ở trên lớp thật sự không đủ để thi Đại học .Mà ở Vn thì vào đại học là điều cực kì quan trọng .
Thật sự thì học sinh phổ thông ở VN phải học quá nhiều môn không cần thiết , lại còn quá thiên về lý thuyết cộng với áp lực điểm số dẫn đến việc học sinh học mà không hiểu gì .
Tôi mà là bộ trưởng bộ giáo dục thì sẽ phải thay đổi toàn bộ cơ cấu bộ máy giáo dục ở VN hiện nay :p

songlinh

Member
Bác Dragon nói thế thôi , chứ thực tình , bác mà là bộ trưởng bác cũng chả quyết được đâu . Cái lỗi chẳng qua là ta quá nghèo thôi . Cứ xem bọn tây ý , bọn nó học cấp 3 có cần giỏi lắm đâu ??? Cái chính của nó là học đường lối suy nghĩ , muốn như vậy thì ta phải có những trang thiết bị tốt ( lab,libary, internet..v..v ) giảm tình trạng xin cho , và giảm tải chương trình theo phân ban một cách rõ ràng , có sự lựa chọn cho học sinh ( đòi hỏi số lượng lớn giáo viên và lớp học) . Nói chung nó ko phải là do một con người đâu.

teddybear

Member
Ai muốn đi học thêm thì đi học , ai muốn tự học ở nhà thì tự học.Đi học thêm thực sự cũng đâu phải là vô ích.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
:) Mọi người có vẻ hiểu sai ý của mình rùi, hình như chỉ có BD là hiểu đúng thôi...
Mình đang nói là hiện nay, việc học thêm là điều tất yêu đồi với mọi người... HS nào cũng đi học thêm, không ít thì nhiều... Ý mình là vì tình trạng như bây giờ, cụm từ "học thêm" bị mất đi ý nghĩa gốc của nó (=kèm những HS yếu kém).

Cái này mình nghĩ là do cách giáo dục thôi. HS thì nói chung nước nào số giờ học chẳng tương đương như nhau, nhưng sao các nước khác cùng số giờ đấy mà vẫn dạy cho HS bao nhiêu kiến thức?? Đâu có cần học thêm để "bù vào 45 phút trên lớp không đủ" đâu??
Mà bọn Tây vẫn có kiểu phân ban rất rõ ràng đấy chứ. Nó có nhiều loại trường cấp 3: loại trường học đều (trong trường học đều cũng có phân ban), loại chuyên sâu về những môn kinh tế, loại chuyên sâu về cơ khí/kỹ thuật, loại chuyên về thương mại, chuyên về quản lý khách sạn, chuyên về nhạc, v.v...
Được học cả ở VN lẫn ở Tây (cấp 2+3) mình phải thú thật là ở Tây mình tiếp thu được nhiều kiến thức hơn ở nhà, mà ở Tây mình học thoải mái, học luôn tôt, luôn thích học, còn ở nhà cứ chật vật kiểu gì ý, chẳng muốn học nữa, cảm thấy học ở nhà không có cơ hội dược phát huy khả năng sáng tạo và cách tư duy riêng của mình (vì phải học thuộc lòng và học theo mẫu hiều quá mà). Mình thấy là ở Tây học khó, còn ở nhà thì khó học.

Quay lại chuyện học thêm.
Thực ra nêu đứng về phía thầy cô giáo, nhìn vào đồng lương giáo viên thì phải công nhận là chẳng đủ sống. Nếu bây giờ mà cấm học thêm thì lại khổ giáo viên, vì thế nên lại cứ để dạy thêm, và thế là cứ thành vòng quay thế này... chẳng biết bao giờ hết??? :( :( :unsure:

teddybear

Member
Bản thân sự học thêm nó không có tội.Sự học thêm tràn lan như hiện nay của học sinh cũng không có tội.
So sáng VN với Tây thì quả là kinh dị nhưng tất cả HS VN mình như thế , học thêm là vô cùng bình thường, thậm chí những ai học đến lớp 11 mà nói chưa tìm thấy chỗ học thêm trở thành Quái vật :huh:

BlackDragon

Active Member
Mọi người cứ nói là hoc thêm không có lợi , nhưng thử xem mình có đi học thêm không ?
Ở Vn thì điểm số là quá quan trọng , vì vậy , chẳng ai muốn thua kém bạn bè cả rồi lại nghĩ :"Có đi học có hơn , tội gì" .Thế là ai cũng đi học thêm .
Thứ 2 là phụ huynh học sinh bao giờ cũng khuyến khích con mình đi học thêm , có người còn ép con đi học thêm mặc dù bản thân con không muốn .

Chipflo

Member
Ở nước ta bây giờ, học thêm như một phong trào, cho dù học trên lớp thế nào đi nữa, tâm lý chung của mọi nguời là vẫn muốn đi học thêm để "nâng cao kiến thức" ( cụm từ này đã bị sai lệch đi rất nhiều vào lúc này ). Thấy bạn bè trong lớp ai cũng đi học thêm, nếu không đi học thêm thì lo sợ rằng mình sẽ bị thụt lại so với các bạn .... thế là sống chết phải kiếm lớp tốt, thầy giỏi, nổi tiếng mà học. Để rồi khi được hỏi: "Mày có biết ông thầy/cô này không, dạy hay lắm" lại tự hào: "Biết chứ, tao cũng học thêm thầy/ cô đó mà." ;)
Chuyện học thêm sẽ còn đựơc bàn luận dài dài, và cũng còn lâu mới hết chuyện để chúng ta bàn luận <_<

Tớ cũng từng học thêm :lol:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hồi học ở VN mình chẳng học thêm học bớt gì cả, chỉ học thêm "đối phó" ở các thầy cô bộ môn thôi, 3 môn duy nhất mình đi học thêm hồi đó là Toán, Anh và Hóa.
Trong đó, môn Anh đi học thêm là bị kém đi, nhưng vẫn phải đi, hix :(
Đến cuối năm điểm trên 7, là được rồi.
Mà hình như cũng không so thời chị với bây giờ được nữa.. Vì ngày xưa được trên 8, phải học thực sự rất chăm cơ, nhưng bây giờ chị cảm thấy được danh hiệu "HSG" có vẻ trở thành phong trào rồi... :unsure: :( :huh:

Theo mình thấy thì kiểu học của VN quá nhồi nhét và quá xa với thực tế.
Thử hỏi, ra ngoài đời, ai cần mình phải giải được những bài toán kiểu đánh đố như thế?? Phần lớn người ta chỉ cần mình hiểu 1 vấn đề và biết cách giải quyết nó thôi.
Cả Hóa học cũng thế. Trong thực tế, mấy ai người ta trộn mấy cái chất có ở trong bài "toán đố" đó với nhau?? Thực chất chỉ cần hiểu được những cái cơ bản, các chất phản ứng với nhau ra sao... Mà thực ra mà nói, hóa vô cơ mấy ai cần đến đâu, trong công nghiệp có cần vài thứ, nhưng đơn giản lắm... Người ta cần hóa hữu cơ là chính. Hóa hữu cơ khó hơn nhiều, và phương trình pư của nó cũng phức tạp hơn nhiều, nhưng bù lại, nó cũng thú vị hơn nhiều...

Trong trường PT, HS cần được dạy những kiến thức cơ bản và HS cần hiểu biết rộng (nghĩa là phải coi trọng các môn xã hội, Nhạc, Họa, Thể thao --> bỏ kiểu hệ số điểm cao cho các môn "chính"), cách tự học, tự tìm tài liệu học (nghĩa là cho HS làm tiểu luận) chứ không phải "sản xuất" ra những con "gà chọi" chỉ quen làm mọi thứ theo mẫu, theo "tủ"...
Như thế làm hỏng hết cách tư duy của HS, hơn nữa, như thế không kích thích cách nghĩ sáng tạo ở trẻ em... Chưa gì đã bắt phải học kiểu "dập khuôn" (dạng đề bài này --> giải theo kiểu này, tả cái này --> phải viết thế này)

Xin lỗi các bạn nếu mình nói thật như thế, nhưng thật lòng mình vừa bức xúc vừa buồn...
Nhớ hồi mới về VN học, học gì cũng tóm tắt ý, khi viết bài kt, viết bằng lời của mình (nội dung tất nhiên là đúng rồi), nhưng điểm không được cao, lý do là gì: "Em viết không giống y hệt như trong sách giáo khoa nên điểm của em chỉ thế thôi", hix hix.
Dạ, nếu em viết y như trong sách giáo khoa thì em đã chẳng phải mất công suy nghĩ về vấn đề đó, em cứ học thuộc như 1 con vẹt, kiểm tra xong em quên nó cho thật nhanh để còn dành chỗ cho lần học vẹt khác ạ.
Và mình xin được nói thật thêm 1 cái nữa... Trước khi về VN, mình không biết quay cóp là gì.........

Deathknight

Active Member
chỉ đúng 1phần thôi chị HÀ à
nếu như vậy thì tất nhiên, cuộc sống sẽ thoải mái, nhưng đào đâu ra các nàh khoa học,lúc đó VN sẽ toàn..những nhà"thực dụng học", wá cầu toàn
(có lớp chuyên để làm gì cơ chứ?)
*cong việc học thêm có thể cần thiết, tuy nhiên ,các thầy cô đừng thái quá.. (nói tiếp sợ Mr.nào đọc đuợc chắc em "đứt")

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hic, chị đâu có phản đối học nhiều đâu...... "Học, học nữa, học mãi" mà....
Chị phản đối học THỪA em ạ, chứ không phải là "học thêm" nữa.

Em xem, VN mình học sáng, học thêm buổi chiều, học thêm ca tối, học cả ngày, cả đêm, nhưng có thấy kết quả gì đâu??
Chẳng biết bọn Tây chúng nó dạy kiểu gì mà chị cảm thấy học nhàn hơn, mà vẫn học được nhiều hơn. Mình phải công nhận là đất nước chúng nó giàu mạnh hơn, các nhà khoa học vẫn có đầy, đâu có thiếu đâu...

Công nhận là về Toán, Lý, Hóa, HS Việt Nam mình có thể có phần hơn bọn Tây, nhưng mà về những lĩnh vực khác HS mình nói thật ra là gần như mù tịt.
Nhiều người đi du học (có học bổng hẳn hoi), bọn Tây chúng nó hỏi về Văn hóa, Lịch sử nước mình, phần lớn chẳng trả lời được. Lúc đấy chúng nó nghĩ về mình thế nào??
Chị lấy ví dụ cụ thể nhé:
Mấy năm trước, hồi chị vẫn còn đi học PT, có lần chị lên chơi ở ĐSQ Việt Nam, gặp mấy anh được trường BK cử đi nghiên cứu sinh hay gì đấy... Nói chuyện 1 lúc sau thì có 1 bác làm ở ĐSQ hỏi: "Mấy cháu có biết trong hệ thống lò sưởi ở đây là sưởi kiểu gì không?" 1 anh nói ngay là: "Trong đấy người ta cho gas vào" (!!!!!), 1 anh khác bảo: "Không, làm gì có chuyện, ở trong đấy là dầu chứ" (!!!). Chị nghe thấy thế chán quá, hỏi vặn: "Thế anh nói dầu gì, dầu mỡ, dầu hỏa hay diesel...", sau đó mấy anh cãi nhau xem là dầu gì, hix hix....
Đấy, học lên đến ĐH BK mà suy nghĩ chẳng logic tí nào cả.
Câu này chị hỏi mọi người luôn đấy. Hệ thống lò sưởi sưởi kiểu gì??
(Chị tả nhé: Đây là 1 hệ thống khép kín, lò sưởi là những bình rỗng, bẹt, làm bằng thép. Hỏi trong hệ thống đấy người ta cho chất gì vào?)

Trong cuộc sống cũng cần biết cách sống, cách cư xử, biết về văn hóa không những chỉ của nước mình mà về của những nơi khác nữa. Mình sống trong 1 quần thể với nhiều thứ khác nhau cơ mà... Thế giới này tuy nhỏ bé nhưng lại rộng lớn lắm. Nói chung là cần phải toàn diện. Nếu bây giờ chỉ biết tính những bài toán đánh đố kia thì giúp được gì cho mình trong cuộc sống thực tế đây.....??

Deathknight

Active Member
học thêm thừa thì tất nhiên là không nê
nhưng bây giờ danh giới giữa "thừa" và "vừa đủ" cũng ko rõ lắm
bản thân em cũng ko biết nên học thêm hay ko
nếu ko học thêm thì khó trụ lớp lắm

akaay

Member
Thật ra mọi người nói đều có khía cạnh đúng thui!Mỗi người có một cách suy nghĩ theo cách cảm nhận của riêng họ!aKaay này thấy có những cái nó nảy sinh bất cập thật nhưng có những cái thì cũng là lẽ đương nhiên!Theo mình thì nên close cái topic này lại!Thấy có một số bác bức xúc quá rồi===>lời nói thiếu đi lành mạnh!Về những cái này nó mang tính đường lối chính sách ta kô nên bàn thêm nữa nhé!Thanks!

1001ccd

Member
HỌC THÊM CHỈ LÀ HỆ QUẢ
Thư ttất cả mội người, em cũng là cái đứa "dạy thêm học thêm", sau đây em có vài điều muốn nói với các vị:
- Nền kinh tế thị trường: Bố mẹ các cháu suốt ngày lăn lộn với miếng cơm , manh áo, tối về phờ ngườ ra, hơi đâu mà để ý đến con cái nữa cơ chứ ,mà cứ ra khỏi ngõ cái là đủ trò cám dỗ như điện tử, game ,chat,karaokê,nhót.....Tuổi mớ lớn, kô ai chăm sóc dễ sa đà.Thưa mọi người, chỉ cần gửi các cháu cho chúng em , gửi kèm cái số phone là cũng yên tâm rồi, nge được dăm ba chữ còn hơn.
- Việc chạy theo chỉ tiêu nào là % len lớp , % tốt ngiệp ....bất chấp chất lượng học sinh, tạo ra qua nhiều cháu "lên lớp oan", "ngồi nhầm lớp".Thưa Làng , chúng em sẽ giúp cho ngành đạt mọi chỉ tiêu- dù có ở trên trời- và giúp cho cha mẹ các cháu lỡ ngồi nhầm lớp phần nào an lòng hơn.
- Sự quá tải về chương trình, nặng nề về thi cử: chương trình học quá tải (dù đã giảm tải), nặng về lí thuyết , ít thục hành, luyện tập( đâu có đủ thiết bị thuc hành), rồi đề thi dại học đúng là có bám vào SGK nhưng toàn bám vào chỗ gai góc nhất của sách, vận dụng quá rộng khiến các con em dễ mất phuơng hứong và mất đi khả năng tự học.Thưa làng, chúng em sãn sàng tìm kiếm và bổ sung cho các cháu.
- Việc người đẻ nhiều , trường đẻ ít khiens hàng năm các cháu vào lớp 10 và đại hoc công lập quá ít, mà ít nhiều thì cha mẹ nào cũng tin tưởng ở trường công hơn .Thưa làng, Chúng em sẽ giúp phụ huynh có cơ hội chứng tỏ mình là người hết lòng vì con em.
- Thời đại bùng nổ thông tin: Tuần nào cũng thấy phanh phui hết vụ tiêu cực này đén nạn tham nhũng nọ.....và mới giật mình, đa số muôn được vậy phải có bằng cấp, nghĩa là phải học(giả thật kô quan trọng).Thưa làng, chúng em sẽ giúp các cháu chút tiền để lên bạc thang danh vọng.
- Việc lương giáo viên quá bèo: Dù sao đây cũng là giải pháp cứu cánh giúp chúng em tránh cảnh nửa thầy nửa chẳng giống ai và công bằng mà nói , nó cũng giúp chúng em trau dồi kiến thức đúng với chuyên môn cho xứng đáng thù lao.
Thưa làng chúng em kô dám kể thêm , kể thêm thì lại hóa ra chúng em lại có công à, mong làng hiểu cho em. Chỉ thưa làng thêm chút nữa, em chỉ là hệ quả mà đã bị coi là vấn nạn.
Tháo Giầy

bọn học sinh lớp 1 bây giờ đã học thêm như điên
lớp 10 vừa mới thi xong chưa kịp thở đã vội đi ôn đại học
thật là nực cười
theo tui học thêm là tốt thậm chí rất tốt nhưng học thêm ít thui mới có kết quả mình tự học ở nhà là chính

Em cũng tán thành ý kiến của bác pink... học cũng phải vừa vừa thôi để lấy thời gian về nhà mà nghiền ngẫm bài vở để hiểu cho thật sâu sắc chứ.Trừ những bạn nào học cực kỳ trâu bò,mỗi ngày ngủ 3-4 tiếng.Mà học sinh lớp 1 bây giờ không những cũng học thêm mà còn có cả đội tuyển học sinh giỏi ở các trương tiểu học như ở trường Đoàn Thị Điểm chẳng han.Vậy thì con trẻ lấy thời gian đâu mà chơi đùa hôn nhiên như đung cái tuổi mà chúng nó phải thế.Học nhiều quá để mai đây tiếc nuối về một thời ấu thơ cắp sách tới trường.
Phương châm đề ra là"Học hết mình mà chơi cũng hết mình"

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000