Hallo

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Gió được tạo bởi sự chênh lêch nhiệt độ và áp suất trong không khí.
Có nhiều nguyên nhân làm cho không khí thay đổi nhiệt độ, vd:
- Mặt trời chiếu lên mặt đất làm nóng lớp không khí trên bề mặt đất --> thể tích của khí lớn lên --> dung tích nhỏ đi --> không khí nóng "nhẹ hơn" và bay lên --> di chuyển không khí từ mặt đất lên cao --> gió.
- tương tự như ở trên, nhưng đây lại là nước biển sưởi ấm cho không khí (như em biết, nhiệt lương của nước rất lớn)

Mà em ơi, thế ở VN hết lớp 12 rồi mà HS vẫn không biết gió từ đâu hả em?? :eek: :(

teddybear

Member
Không ạ,không phải học sinh không biết gió bắt đầu từ đâu mà là bà Xuân Quỳnh không biết đấy chứ! :rolleyes: :rolleyes: :lol:

Nguyễn Lam

Administrator
Staff member
teddybear lần sau em hỏi thì hãy nói rõ câu hỏi của em đi nhé ! Đừng có hỏi kiểu lập lờ như thế ! Nếu em hỏi lập lờ như thế chắc ko ai dám trả lời câu hỏi của em đâu !

teddybear

Member
Vậy chứ sóng bắt đầu từ đâu hả chị?Lần này em hỏi thật đấy bởi em nghĩ sóng bắt đầu từ gió thật mà :lol:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Gió chỉ làm được những cơn sóng nhỏ (đến 20m), chứ những con sóng cao 50-60 mét thì phải có thêm sự chuyển động của khối nước nóng - nước lạnh nữa em ạ ;-)

teddybear

Member
Ah,bây giờ thì em đã hiểu...Nhưng chị nói rõ hơn về sự chuyển động của các khối nước nóng và lạnh đi :eek: :huh:

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000