Gia đình - Sự nghiệp

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Teddy ơi, chị thấy câu hỏi này của em hay và rộng nên chị tách nó ra thành 1 thread riêng em nhé.

Hic, trường hợp này xảy ra nhiều không kể hết rồi...

Nói chung mình phải biết cân bằng. Không nên vì sự nghiệp quá mà bỏ bẵng gia đình để hạnh phúc gia đình bị tổn hại nhưng cũng không nên vì gia đình mà bỏ sự nghiệp của mình, cái mà mình đã bắt đầu xây từ hồi học vỡ lòng.
Hic, làm được điều này mệt lắm nhưng nên cố làm...
Bỏ sự nghiệp có nghĩa là ở nhà, mà ở nhà toàn những việc "không tên", rất bận bịu nhưng chẳng mấy ai thấy được giá trị của nó...

Các bạn nữ ơi, hãy vì gia đình nhưng đừng bao giờ bỏ sự nghiệp của mình!!

<!--QuoteBegin-teddybear+Aug 15 2003, 03:18 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (teddybear @ Aug 15 2003, 03:18 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Có ai thấy rằng gia đình là dấu chấm hết cho sự nghiệp của người phụ nữ không? [/b][/quote]
vay nen, co the hieu la: phu nu thanh dat la phu nu khong co gia dinh :wacko:

teddybear

Member
Cũng chưa chắc vậy,nhưng để đáp ứng cả hai:gia đình và sự nghiệp đối với người phụ nữ đâu phải dễ.Chẳng lẽ bây giờ và mãi mãi về sau,người phụ nữ chỉ được phép an phận để lo cho gđ thôi hay sao?Một công việc ổn định bình thường và một gia đình hphúc là 1 cuộc sốnh lí tưởng nhưng chỉ nhue vậy thì không phải sự nghiệp của người phụ nữ.Sự nghiệp của người phụ nữ không được phép nhỏ bé hơn sự nghiệp của người đàn ông.. :lol:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
<!--QuoteBegin-teddybear+Aug 16 2003, 08:45 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (teddybear @ Aug 16 2003, 08:45 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Sự nghiệp của người phụ nữ không được phép nhỏ bé hơn sự nghiệp của người đàn ông.. :lol: [/b][/quote]
cái này thì tất nhiên là đúng rồi :)

với em thì sự nghiệp bao giờ cũng quan trọng hơn chuyện tình cảm, nếu phải chọn 1 trong 2 cái thì chắc chắn là em sẽ chọn sự nghiệp rùi. Nhưng mẹ em lại bảo một người phụ nữ dù có thành đạt đến mấy nhưng ko có gia đình hạnh phúc thì cũng coi như ko có gì cả! Thế đấy!

ÔI làm gì có ai mún phải chọn lựa giữa 2 cái đó bao giờ? Ai mừ chẳng mún có cả 2, một sự nghiệp kha khá và mụt gia đình hạnh phúc, chẳng riêng gì phụ nữ đâu. Phải chọn một trong 2 cái thì cũng khó thật đấy!

teddybear

Member
Vậy thì cái mà người phụ nữ cần là an phận hay sao? :lol: Phải biết đấu tranh chứ,nhưng mà cũng thật buồn cười tại vì hình như mục tiêu của sự đấu tranh là để an phận hay sao ý! :lol: :(

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
hic, em nói đúng quá...
Tại sao ai cũng giữ mãi cái định kiến đấy nhỉ... hic... Lúc nào cũng: "con gái chỉ cần lấy tấm chồng tốt là yên tâm, an phận" và "gia đình đối với con gái vẫn quan trọng hơn cả" rồi "con gái phải biết hy sinh cho gia đình", hic, suy cho cùng thì những cái đấy đâu chỉ đúng cho con gái đâu cơ chứ. Nghe mà phát sợ... :( :huh: :ph34r:

teddybear

Member
Hình như càng ngày càng rơi vào tình trạng đau thương hay sao ấy .Mà sao không thấy đấng nam nhi nào ra mặt cho xin ý kiến cái nhẩy ;) :)

Không hiểu người phụ nữ an phận thủ thường, chỉ biết chăm lo cho gia đình, không có các mối quan hệ xã hội, không có sự nghiệp, thì có điểm gì để đáng yêu nhỉ ??? có điểm gì cuốn hút bạn trai nhỉ ???

Con trai thì tất nhiên ít người muốn phụ nữ hơn mình, nhưng người kém mình thì liệu có ai thích đây ??? Tất nhiên hai mặt phải làm sao làm sao phải hài hòa, cân đối. Nhưng có thể đưa ra một nhận xét rằng đối với người con trai thì sự nghiệp quan trọng hơn gia đình, người phụ nữ thì gia đình quan trọng hơn sự nghiệp. Nhưng điều đó không có nghĩa là đàn ông không cần phải có một gia đình hạnh phúc, và phụ nữ không có sự nghiệp của mình !!!

Nói thì là nói như vậy nhưng cũng chính vì điều đó mà đôi khi người đàn ông rất cần có một gia đình hạnh phúc để toàn tâm toàn ý dồn sức mình vào sự nghiệp. Người ta bảo là cần thiết phải có một cái nền vững để làm sức bật.

Tất nhiên, thực tế thì không phải lúc nào cũng hoàn hảo, đôi khi cần phải lựa chọn một trong hai. Và lúc này theo mình, cả hai nên chọn (cả đàn ông và phụ nữ) đều nên chọn hạnh phúc gia đình. Từ đây có thể làm lại được sự nghiệp nếu như trước đây ta đã hy sinh để chọn nó. Bởi vì cái gì cũng có lứa tuổi của nó, còn sự nghiệp thì là mục tiêu cả cuộc đời. Điều nay cũng có phần xuất phát từ bản năng của con người để cho loài người có thể sinh tồn và phát triển.

Được lựa chọn đã là một điều hạnh phúc, đôi khi còn không có được sự lựa chọn mà trong một điều kiện bắt buộc ta phải chấp nhận chỉ được một mặt nào đó. Lúc đó thì chỉ có thể chấp nhận mặt mà mình đã đạt được tại thời điểm hiện tại nhưng sẽ không ngừng phấn phải đạt bằng được mặt thiếu sót. Vì có được hai mặt đó cuộc sống của con người mới có ý nghĩa.

Và sống trong xã hội đôi khi cũng chả thể đạt được mặt nào cả, và cuộc đời như vậy thật là vô nghĩa nhưng phải chấp nhận thực tế có thể sẽ có trường hợp như vậy. Nhưng sống như vậy thì thà chết quách đi còn hơn !!!

kiwi_vn

Active Member
trường hợp như vậy quả là rất nhiều .Người phụ nữ khi có gia đình sẽ gặp nhiều nỗi lo toan vấn đề gia đình hơn người đàn ông , vì vậy mà khi có gia đình hầu hết những người học cao lên là nam giới , phụ nữ chỉ chiếm 1` tỷ lệ nhỏ .

KenDigital

Member
Ghê chưa kìa, chị em vùng lên đấu tranh đấy hả. Gia đình chỉ là 1 nhân tố của cuộc sống thôi chứ đâu có gì là dấu chấm hết của sự nghiệp đâu. Mà đôi khi nó cũng là sự bắt đầu của 1 sự nghiệp mới, sự nghiệp nội trợ và chăm sóc con cái.

Mọi người ơi
Nói thật là em rất muốn có cái gọi là gia đình
Em thik đc gọi thằng con trai em thik là chồng
Và tất nhiên nó sẽ gọi em là vợ
Vui lém đấy!

kiwi_vn

Active Member
nội trợ ko thể gọi là sự nghiệp được , dù sao thì cả hai vợ chồng cùng làm nội trợ vui hơn chỉ có người vợ làm đấy chứ . Sao lại bắt mỗi vợ làm còn mình thảnh thơi ?

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000