Exchange Student

imdabomb

Member
apply thì apply ở VN vẫn là tốt nhất. mấy đứa sang bên đấy apply hầu hết đều end up ở mấy trường vớ vẩn :)

Kyouryoku

Sang đấy:
_ Tiếng Anh coi như không lo.
_ Nếu học tốt được mấy cái recommendation letters cực ổn (cái này rất có giá trị).
Có 1 chị em biết end up ở Yale.

imdabomb

Member

chị ở Yale ko phải chị Chi Mai chứ? :-/
mà đấy là chị khuyên như thế thôi :). chứ sang bên đấy có nhiều cái vất vả lắm. em phải học đuổi theo chương trình của họ, ko có thời gian tập trung ôn thi SAT, hay đầu tư viết essay. recommendations thì rất khó có thể có 1 cái thật hay vì khi apply (thời gian tháng 12, tháng 1) hầu hết giáo viên mới chỉ biết mình trong vòng 2 3 tháng, mà khi xin rec let của giáo viên bên đó mình ko được phép biết người ta viết gì về mình (người ta tự niêm phong và tự gửi cho các trường):-S :-S . ngoài ra em còn phải maintain a high GPA :-S :-S rồi tham gia các hoạt động ngoại khóa, rồi phải đạt được achievement này nọ.
còn về vấn đề financial aid thì apply từ VN còn có cơ hội được nhiều aid hơn :-?

x_factor

Member
Nếu cảm thấy quyết tâm thì được thôi...cái đấy cũng là ở bản thân. Nếu sang đây rồi quyết tâm tích cực học+tham gia activities thì ok thôi. Bên này học ĐH cũng dã man phết. Nhưng cái gì cũng có giá của nó cả. Lấy được bằng ĐH bên này về thì tuyệt vời, giá trị gấp bao nhiêu lần bằng ĐH ở nhà. Financial aid thì mình ko được, cái đấy phải là US citizen mới được, nên cũng phải chú ý chuyện tiền nong sau này. ĐH bên này đóng xiền dã man lắm. Nói chung kiếm được cái scholarship là tuyệt vời nhất.
Apply thì mình được quyền apply bao nhiêu trường cũng được. Nói chung ko có trường vớ vẩn đâu :p . Trừ phi ko vào được ĐH rồi học mấy trường cao đẳng kiểu như city college thôi :p .

x_factor

Member
đúng thế, thế nên mình mới bảo để ý chuyện tiền nong, apply một trường khoảng $50, đấy là những trường trong hệ thống mấy trường đỉnh, kiểu như UCs : University of ... (tên bang) or University of ... : ... (tên bang: thành phố). Còn những trường states thì rẻ thôi hoặc là ko mất tiền apply, như là : ... state university (tên thành phố vào ...). So với ở vn thì làm sao so được, cái gì nó cũng có giá của nó, tùy theo situations của từng người mà quyết đụng thôi :p. Joke một câu để mấy bạn hiểu, rau (muống, mùng tơi, rau thơm...) bên này đắt hơn thịt, $5 tiền rau ăn mới tạm đủ :p.

HaThu

Member
Em đang có cơ hội exchange rồi nhưng có nhiều người khuyên không nên đi. Kinh tế không dư dả gì thì đây là một sự mạo hiểm. VÌ học lớp 12 bên đấy rồi về đây không công nhận, quen với kiểu học bên đấy rồi thì không thể thi đại học ở VN đc. Hơn nữa học bổng tòan phần đại học ở bên đấy hầu như không có. NHiều người đi exchange về rồi rơi vào hoàn cảnh " bơ vơ " lắm

Volodia

Member
Sai rùi em ơi!
Exchange đâu có nghĩa là để đi tìm học bổng đâu? :))
Mục đích chính của nó là để giao lưu văn hóa mà!
Đối với những ai đi tìm học bổng thì nó là cơ hội để tìm hiểu cuộc sống bên đó! :)

HaThu

Member
em biết đấy là ý nghĩa thật của exchange. Nhưng giờ có mấy ai đi mà chỉ nghĩ là đế giao lưu không anh? Ngay các tổ chức đưa hs đi thì họ cũng luôn luôn đề cập đến vấn đề này cơ mà, bởi vì ít có ai làm một việc mất đến cả năm mà không có mục đích thực tế cả

Napster

Thành viên danh dự
Exchange cả lớp 11 lẫn 12 ý, như thế thì quá tốt là đằng khác. Nhưng cách này xem ra có vẻ hơi bị tốn kém vì đa số không có học bổng 100% cho cấp 3, chỉ đến 60% là cùng. Những trường hợp có học bổng thì phải qua 1 kì thi gì đó ở VN, cũng không khác gì với apply ĐH cả. Đến lúc sang đấy lại phải dự trù thời gian để học A-Level. Với lại một số trường như MIT cách đây khoảng 3 năm chỉ chấp nhận học sinh VN đang học tại US (à, bây giờ thì apply từ VN thì được rồi!)

dangngochuy

Member
Có thể hoàn toàn sai với năng lực của bạn, nhưng là quá mạo hiểm cho những ai exchange với mục đích tìm full scholar
Hix, em post bài đến đâu cũng bị đả kích với nói khóe đến đó hay sao ý =.=!

Bạn ơi, thứ nhất, bên Mĩ rất ít scholarship cho học sinh quốc tế, tới nay tớ cũng mới chỉ biết có một vài trường như Wesleyan có học bổng Freeman cho dân châu Á, học bổng Independence của Washington... (sau cái dấu ... này thêm được mỗi 1-2 cái :)) ) nhưng tất cả những học bổng đấy đều cực kì khó và số lượng rất ít, như freeman thì chỉ được duy nhất 2 người trong cả cái đống dân Á châu da vàng chúng mình.

Thứ 2, các trường đại học bên đấy đều có chính sách Financial Aid cho học sinh quốc tế (nhà nghèo). Trong bộ hồ sơ của bạn chỉ thêm một tờ xin aid thôi :D. Giả dụ như một năm bạn chỉ có thể đóng được khoảng 2000$ chẳng hạn, trong khi tiền học cả tuition lẫn living expense là 30000$, thì bạn có thể xin 28000$ còn lại, 28000$ đó bao gồm grant, loan, work-study... và bạn chỉ phải đóng 2000$ kia thôi. Nhưng xin khẳng định là điều quan trọng không phải là bạn được học bổng, mà là được trường chấp nhận vào học hay không. Nếu bạn được admit, thì trường sẽ cố gắng làm mọi cách đề bạn có thể vào được; vì họ nhận bạn tức là họ đã nhìn thấy ở bạn một điểm gì đó nổi bật để đóng góp cho trường mình. Mặc dù có nhiều trường là need-based nhưng bạn vẫn có thể gửi mail xin trợ cấp thêm nếu không meet full-need của bạn.

Thứ 3, việc giao lưu văn hóa lợi hay hại và mục đích thế nào trong bài viết tớ post đã đề cập đến cả. Anh Khoa đã phân tích rất rõ mặt lợi và hại của việc giao lưu; chị Lan Anh, từng là một ES, cũng đã góp tiếng nói trong đó. Bạn đọc kĩ một chút nhé. Bản thân tớ không hề thích Exchange một tí nào hết, nguyên nhân là vì Tiền :D. Năm ngoái tớ cũng đã từng có ý định đi Exchange nhưng sau khi biết số tiền phải đóng và all the odds là tớ chạy thẳng =.=. Mặc dù vậy, Exchange cũng có rất rất rất nhiều cái lợi. Việc có nên đi để apply không vẫn đang nằm trong bàn cãi và tớ cũng không có gì tranh cãi nhiều. Những người đi ES mà tớ biết thì đều có tiềm năng cả nên tớ cũng không dám chắc là nó có quá nguy hiểm cho những ai muốn apply hay không.

Thứ 4, trình mình còn đang còi cọc, chỉ dám mơ ước ngoại thương thôi à 8-> . Sau này cố gắng làm cái graduate vậy =.=. Ôi Stanford của tôi 8-> .

Xin kết lại một câu mà rất nhiều bạn ES đã nói: Khi bạn quyết định đi Exchange là bạn đã đặt cược vào một canh bạc lớn của đời mình rồi đấy :)!

Edit: Anh Dũng ơi, Exchange chỉ cho đi một năm thôi anh ạ. Học xong lớp 11 rồi thì cố apply vào cái private high school nào ngon ngon tí may ra nó cho aid :D, mỗi tội toàn bọn ki bo hám tiền =.=.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000