Đưa A-Level vào chương trình phổ thông ở Việt Nam

DarkTemplar

Member
Anh tình cờ có nghe được một đoạn phỏng vấn hai sinh viên Việt Nam thuộc loại xuất sắc nhất tại Học viện Kinh tế Chính trị London là Nguyễn Chí Hiếu và Chu Thanh Ngọc. Trong đó các bạn có đề cập đến việc đưa chương trình A Level vào bậc phổ thông ở Việt Nam. Ý kiến của các em ra sao?
Chương trình phỏng vấn đó tại đây:
http://www.bbc.co.uk/vietnamese/programmes/story/2006/06/060617_agenda_hieu_ngoc.shtml
Để nghe được cần Real Player, download tại đây:
http://www.real.com/realplayer.html?pageid=unagi.9139737&pageregion=player_button&src=rpchoice_1_3_1_0_0_1_0&pcode=rn&opage=rpchoice

Hừ, đưa gì mà đưa chứ. Chương trình học PT bây giờ đã quá nặng rồi. A-level là để chuẩn bị cho việc học ĐH. Ở VN việc vào ĐH là phải thi, thi đỗ thì vào mà học. Nếu muốn học A-level hẳn hoi thì phải bỏ thi ĐH đi. Mà bây h bỏ thi ĐH thì...nói chung nc ta chưa giải quyết đc :)

winter09

Moderator
Neu dua chuong trinh A level vao thi chac chan he thong thi cu se phai thay doi vaf cung se phai co du bi DH nhu nuoc ngoai, noi chung la se lon xon lam

tất nhiên là cái đánh giá cả một quá trình hơn. Nhưng nền giáo dục nc ta chưa cho phép thực hiện đc việc đó. Em nói thật là rất dễ xảy ra tiêu cực...

winter09

Moderator
Quá nh` tiêu cực nếu xét cả 1 quá trình, năm nay vào cấp3, để cho con mình đc điểm cộng tối đa, bố mẹ thi nhau chạy điểm, Việt Nam mà

BATDAN

Member
winter09 said:
Neu dua chuong trinh A level vao thi chac chan he thong thi cu se phai thay doi vaf cung se phai co du bi DH nhu nuoc ngoai, noi chung la se lon xon lam
Chà, nước ngoài làm gì có dự bị ĐH, cái đấy là chỉ là dành cho học sinh từ các nước có chương trình phổ thông không được công nhận đủ điều kiện, học colleg(dự bị ĐH) xong là để học sinh nước ngoài có chung kiến thức (tương đối) với học sinh bản sứ sau khi tốt nghiệp phổ thông, đồng thời là quen dần với tiếng bản sứ (hì hì, để hiểu lõm bõm cũng vài năm, chỉ có cách đọc sách bù lại thôi . Khẩu hiệu: cần cù bù khả năng !!!).

Thời gian của một HS Việt học cho đến khi tốt nghiệp PT = và > HS các nước tiên tiến, vậy tại sao khi vào ĐH, số lượng kiến thức cần thiết của HS Việt lại thiếu:
  • chương trình PT ở VN cứng nhắc cả nước, điều khiển từ trên xuống, không được phép khác nhau ở các vùng và cơ sở, nên để thay đổi được một giáo khoa, chắc phải cần 15-20 năm. Các nước kia tùy vào một số giáo viên có khả năng ở từng trường, tỉnh, tiểu bang... tự soạn giáo án, giáo án các vùng không phải sao y 1 bản, cái quan trọng là đủ tiêu chuẩn về nội dung giảng dạy, nên giáo án thay đổi hàng năm. Như vậy có thể thấy 1 giáo án ở VN phải đuổi thực tại như thế nào. =(( =(( =((
  • HS các nước bản sử đi "chuyên" trường từ khoảng lớp 9 (thí dụ có trường nặng về 'lý thuyết cơ bản' như la-tinh, triết học..., có trường nặng về technic, có trường nặng về oeconomie...), trong khi đó ở VN giống nhau cho đến ngày thi ĐH. Vì HS bản xứ biết mình đi học nghề hay có ý định vào ĐH từ sớm, hơn nữa nếu vào ĐH thì cũng chọn trường ( quãng = cấp III ở VN) và hướng sớm, nên họ có kiến thức tập trung hơn khi vào ĐH.
  • Chương trình ở VN cũng không có gì mà phải tay đổi đâu, lo cái gì. Hai em kia đang học ở nước ngoài thì có mơ mộng vậy thôi, cái đó là bình thường của tuổi thanh niên. Giả sử một ngày nào đó về VN làm việc, làm ở một bộ, một cơ quan hay một trường nào đấy, có mấy bác già thân mật vỗ vai 'chú em còn trẻ ngựa non háu đá, cứ từ từ ngồi chơi xơi nước trè, các anh đây kinh nghiệm đầy sạn trong đầu còn đương chờ mấy chục năm nay. Thời cơ của các chú rồi sẽ đến !!! ' =)) =)) =))
    Đã mấy chục năm nay rồi, còn chi mà hững hờ. Hay 2 em kia tính mở trường tư ?
  • Thời gian chỉ có vậy, không thể kéo dài năm hoặc tăng giờ được, nếu tính đưa thêm một giáo trình nào đấy, dĩ nhiên phải cắt hay giảm ở các môn khác, môn nào cũng quan trọng, chắc chỉ còn mỗi môn chính trị hay văn sử gì đó. Ai dám đụng vào, đánh gãy tay thành coòng nhà nghỉ mát bây giờ. Hồng là tất cả, chuyên là cái gì. >:) >:) >:)

BATDAN

Member
winter09 said:
Quá nh` tiêu cực nếu xét cả 1 quá trình, năm nay vào cấp3, để cho con mình đc điểm cộng tối đa, bố mẹ thi nhau chạy điểm, Việt Nam mà
Mất bao nhiêu hở em?

winter09

Moderator
Cài này lại tùy từng trường, tùy từng giáo viên và cũng tùy thiếu bao nhiêu điểm nữa, nói chung là em biết vụ chạy điểm nhưng chính xác bao nhiêu tiền để chạy 1 diểm thì chịu

winter09

Moderator
BATDAN said:
Chương trình ở VN cũng không có gì mà phải tay đổi đâu, lo cái gì. Hai em kia đang học ở nước ngoài thì có mơ mộng vậy thôi, cái đó là bình thường của tuổi thanh niên. Giả sử một ngày nào đó về VN làm việc, làm ở một bộ, một cơ quan hay một trường nào đấy, có mấy bác già thân mật vỗ vai 'chú em còn trẻ ngựa non háu đá, cứ từ từ ngồi chơi xơi nước trè, các anh đây kinh nghiệm đầy sạn trong đầu còn đương chờ mấy chục năm nay. Thời cơ của các chú rồi sẽ đến !!! ' =)) =)) =))
Đã mấy chục năm nay rồi, còn chi mà hững hờ. Hay 2 em kia tính mở trường tư ?
Tại sao lại nói thế? Nếu ngựa non háu đá mà đá trúng mục tiêu thì có sao. Tại sao ai cũng có cái mặc cảm tự ti như thế, dù ngựa non có đá trúng hay ko nhưng cái mà họ làm đc ko chỉ là kq họ cố gắng mà còn tác động đến ng` xung quanh;) Và biết đâu nh~ ng` xung quanh giống họ và thế là thay đổi đc đất nước. Quan trọng thanh niên VN bây giừo dám thử sức mình, ko sợ thất bại hay bị nói alf ngựa non háu đá.

BATDAN

Member
Cháu ơi, đọc kỹ một tý, lại vội vã rồi. Ai cho phép các cô, các cậu làm, quyền lực đâu? Đã đủ tuổi hồng tuơi đỏ và thế lực chưa đã? Thanh niên thời nào cũng giống nhau, cháu ạ !

winter09

Moderator
BATDAN said:
Cháu ơi, đọc kỹ một tý, lại vội vã rồi. Ai cho phép các cô, các cậu làm, quyền lực đâu? Đã đủ tuổi hồng tuơi đỏ và thế lực chưa đã? Thanh niên thời nào cũng giống nhau, cháu ạ !
Người có quyền lực cũng là từ nhân dân:) Thanh niên có quyền lực chú ạ, quyền lực trong tay mình, và có biết sử dụng nó ko> Nhưng nói chung ở VN, mọi chuyện bắt đầu từ 2 phía: thanh niên ko biết sử dụng quyề lực ấy và bộ máy nhà mình ko tạo đk cho thanh niên:(

DarkTemplar

Member
Chú nói đúng rồi em ạ..Để leo lên được vị trí có quyền quyết định là một chặng đường gian nan..Đến lúc đó tâm hồn chằng được tươi sáng nữa...Cái nhìn cũng thay đổi rồi..
Học hành tốt..làm việc tốt...Có thể...Nhưng ở vị trí người quản lý mới là gian nan nhất..

winter09 said:
Chỉ có ở VN là thế thôi, anh ạ :)
ở đâu chẳng thế hả em. Những người lãnh đão, nhất là những ng` lãnh đạo bộ máy nhà nc đều phải là những người có thâm niên làm việc, nhiều kinh nghiệm. Nói chung là đủ chín chắn để nhìn mọi mặt của một vấn đề. Không phải cứ thấy một cái tốt trc mắt mà thay đổi đc cách làm việc ngay. Nước nào cũng vậy cả. Hơn nữa nước ta chỉ có một Đảng lãnh đạo, cách làm việc chưa đc cạnh tranh, không tạo đc nhiều sự đổi mới trong một thời gian ngắn. Nói chung là chưa mạnh dạn thay đổi...

alexknight

Member
Oài !!! nhà nứoc ta em thấy cần fải có thêm nhiều nhà lãnh đạo trẻ hơn nữa !!! sức trẻ cộng với kinh nghiện của các bậc bô lão sẽ zúp cho chúng ta có cái nhìn cao hơn về thực tế !!! độ tuổi Trung bình của bộ máy chính quyền nước ta là fải trên 50 !!! hức , ít za cũng fải có U30 vào đó chứ !!!! thế hệ trẻ bây giờ zất cần được fát huy năng lực của mình mà .. ....

BATDAN

Member
Cả làng có mỗi 1 miếng bánh ngon đang nằm trên mâm nhà ta, trên bàn thờ nhà cụ tổ gia tộc. Các em sao lại cho họ nhà khác sờ, chưa nói là lởn vởn đến gần. Được ngắm nhìn cũng phải có thành phần, nhá !

winter09

Moderator
Đấy thì thế, nếu ai làm đc lãnh đạo thì ở VN thì có mấy loại sau:
1. Con nhà nòi, con ông cháu cha--->loại này ở VN thường là rất....ngu.
2.Quái vật, kể cả về trình độ cũng như sự ganh đua, hay còn gọi là mức độ lưu manh---->có như thế mới làm lãnh đạo đc

DarkTemplar

Member
Đa phần lãnh đạo trẻ VN hiện nay đều là 4c đó...Nhưng đừng nên nhận xét phiến diện như thế...
Cuộc thảo luận này đi quá xa khỏi câu hỏi đầu tiên rồi...Dừng lại thôi!

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000