du học đức thì sao???

teddymon

cho mình góp vài ý nào, mình cũng đang ở Đức này, mình thấy chương trình học ở đây là tốt so với những nước khác, nhưng phần lớn sinh viên Vn gặp vấn đề về ngôn ngữ thôi. Chắc các bạn học T thì nhàn hơn chứ bọn mình học W khổ quá, hichic

teddybear

Member
teddymon said:
cho mình góp vài ý nào, mình cũng đang ở Đức này, mình thấy chương trình học ở đây là tốt so với những nước khác, nhưng phần lớn sinh viên Vn gặp vấn đề về ngôn ngữ thôi. Chắc các bạn học T thì nhàn hơn chứ bọn mình học W khổ quá, hichic
Em cũng đang học W chị ạ... chị đang ở đâu thế... hic hic... khổ sở quá chị ạ... học khó quá chị nhỉ... hic hic :-(

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Sorry cả nhà, mình lạc đề chút...

chú Trọng said:
Tiếng Đức khó hơn tiếng Anh. Nhưng đã muốn học và để làm việc thì bắt buộc phải học thôi. Tiền học từ trước đến nay bao giờ cũng có, chỉ có điều trước đây rất ít, bây giờ tùy theo từng tiểu bang môt. Vùng tôi ở quãng 700 € / học kỳ. Thời tôi học chỉ là 10 DM thôi, nhưng lâu rồi, các bạn đang đóng tã.
Ôi, choáng :-O
Nhìn cái khóa học, rồi năm sinh, rồi câu nói "hồi tôi học các bạn còn đang đóng tã" thì... cháu choáng :-O
Nhưng mà herzlich willkommen chú vào forum ạ :) .
Mà nếu chú sinh đúng năm 57 thì lúc chú học ĐH, may ra có cháu đóng tã, chứ các em kia đã ra đời đâu, có khi lúc đấy Bố Mẹ các em ấy cũng chưa quen nhau ý chứ :)
Chú sinh năm 57 thì cùng khóa với Cậu cháu đấy. Có khi 2 chú lại biết nhau cũng nên :p . Chú học lớp "I" là lớp gì thế? Có phải là lớp học TA không? (trong khi các lớp khác thì học tiếng Nga và TQ)

teddybear

Member
Chị ui... em ở Hannover... chị học Uni rùi phải không? EM mới học Kolleg thui... nhưng mà em đang chết dở với VWL và BWL chị ạ... khó thế không biết... chị có kinh nghiệm gì không chị ơi... :9

teddymon

hehe,hồi chị học Kolleg chỉ học mới Wirschaft chung chung thôi, học cuốn Grundlagen BWL, nên dễ lắm,chứ k chia ra BWL và VWL,chị học cũng kém mà nhưng may có mấy môn còn lại bù vào thôi, chịu khó đi em, vào Uni còn khó hơn nhiều

erwachsene83

noi chung hoc o dau cung kho hoc nganh nao cung kho , con keu kho thi cang thay kho , con neu quen voi kho roi thi ko keu nua cho cac em hoc. quen ko gioi thieu anh dang hoc o München , neu ai co van de gi hoi ve viec nop ho so o day neu giup dc gi anh se giup , the nhe chuc moi ngươi hoc tot ,sap thi roi day

teddybear

Member
teddymon said:
hehe,hồi chị học Kolleg chỉ học mới Wirschaft chung chung thôi, học cuốn Grundlagen BWL, nên dễ lắm,chứ k chia ra BWL và VWL,chị học cũng kém mà nhưng may có mấy môn còn lại bù vào thôi, chịu khó đi em, vào Uni còn khó hơn nhiều
Hì, ai cũng bảo là vào ĐH học còn khó hơn nhiều... hic... sợ nhỉ chị nhỉ... BWL em cũng thấy hiểu hiểu chứ VWL thì hoàn toàn mù tịt... chẳng hiểu cô giáo đang độc thoại gì... thế mới sợ...
Chị cũng cố gắng nhé, thì phải cố thôi chứ biết làm thế nào nữa chị nhỉ... đã sang đến đây roài chẳng lẽ lại tay không ra về, he he, cố sống cố chết cũng phiaait "giật" được cái bằng chị nhỉ :9 :>>

teddybear

Member
erwachsene83 said:
noi chung hoc o dau cung kho hoc nganh nao cung kho , con keu kho thi cang thay kho , con neu quen voi kho roi thi ko keu nua cho cac em hoc. quen ko gioi thieu anh dang hoc o München , neu ai co van de gi hoi ve viec nop ho so o day neu giup dc gi anh se giup , the nhe chuc moi ngươi hoc tot ,sap thi roi day
Ô, hồi xưa anh cũng học lớp Lý à? Anh biết thầy Liên không? :p

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
em Long said:
Ơ, em đang ở München à?? Chị suốt ngày đến đấy chơi (vì có Dì của chị ở đấy mà :D ).
Đợi lần sau đến München, em cho chị cái số ĐT, có gì chị em mình gặp nhau ;)

teddymon

ủa,ẻwachsene83 là nick của Bình An , d1 thì phải mà, ở nhà là Kinder hay sao mà sang đây ai cũng thích lấy nick người lớn thế,
Gửi teddybear: em đừng sợ, VWl chính ra dễ hơn Bwl đấy,vì sau này Bwl còn chia ra nhiều môn nhỏ nữa, mà theo mấy trường chị biết,cứ trượt 1 môn thì coi như trượt cả BWL luôn, Vwl không rộng bằng BWL đâu, lúc đầu học hơi khó vì nhiều lí thuyết nhưng bài tập đễ hiểu hơn nhiều,cố lên vậy em nhé, chị cũng học kì 1 ở Jena BWL, thấy nhiều lí thuyết quá, sợ chuyển trường snag hoc W-in, thấy cũng khó như nhau a, vì Grund học giống nhau hết

teddymon

chị cũng đang học WW-in, kì trược học BWL ở Jena khó quá,chạy luôn mà, thật ra môn gì cũng khó em ạ, vì Grund học như nhau ma

teddybear

Member
erwachsene83 said:
hehe chú này đang thi Kolleg mà vẫn mò lên mạng đc à , thế thi cử thế nào? cố thi cho kết quả tốt nhé
TB cũng đang học kolleg nè... chán như con gián... buồn như con chuồn chuồn... và khó như con... he he... con gì bây giờ... khó như con ó... :>>

V

vuthanhdong

Guest
ở đây học kolleg sướng vãi. vừa thi xong rồi chúc cũng quá muộn. mà sao bác biết.

vodanhthu

hallo côsovo cả nhà!!Độp ơi mày nhiều kinh nghiệm thế mà không thèm chỉ bảo cho bạn bè ghì cả,thế này thì tủi thân chết mất:(

teddymon

tao với mày thì thích chỉ bảo lúc nào chẳng được, mà có được cái sơ múi gì đâu, ít cũng mời tao cái kem chứ

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000