du học đức thì sao???

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Mọi người có vẻ thích đi Đức hơn nhỉ, vì Đức nổi tiếng hơn Áo mà... :lol: :D

@ anh Long:
Wo in Deutschland studierst du denn jetzt? Und wie lange studierst du schon?
Wie ich aus deinem Profile entnehmen kann, studierst du gerade Elektrotechnik? Das hat meine Mama nämlich auch studiert, sie hat sich auf die Automatisierung spezialisiert, du weisst schon, Schutz-Relais usw...

Langsam vemisse ich Deutsch im diesem Forum schon, hihi :D :lol:

Đi Đức hả? Bạn thân nhất của em đang ở bên đó. Nó sang đó được bốn năm rồi, thế mà vấn chưa có người bạn nào để nó tâm sự cả.
Tốt nhất ko nên đi Đức/

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Đúng là thế đấy, mình cởi mở với người ta thì người ta cũng sẽ vui vẻ với mình... :rolleyes: Đấy là do sự tự tin của mình thôi... Chị thấy người Châu Á mình hay rụt rè, nên nhiều lúc bọn Tây cũng muốn bắt chuyện nhưng thấy mình thế chúng nó cũng ngại... Chứ thực ra bọn chúng nó cũng dễ gần, nhiều lúc chỉ cần 1 nụ cười là đã qua 1 khoảng cách lớn rồi :)
Ở đây chị có nhiều bạn bè tốt lắm, chúng nó rất nhiệt tình và luôn sẵn sàng giúp mình...
Mùa đông thì bạn bè rủ nhau đi trượt tuyết, còn mùa hè thì đi ra hồ bơi, thỉnh thoảng rỗi thì đi nghe hòa nhạc, ca nhạc, xem phim, uống nước v.v... Nói chung là vui lắm B) :rolleyes:

Chị đi du học , sang đó 1 mình, chắc mọi việc đều biết thông thạo rồi nhỉ? Chắc đức tính cần thiết nhất là cần cù và chăm chỉ nhỉ? Chị nhỉ?

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
<!--QuoteBegin-Hoài Anh+--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (Hoài Anh)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin-->trung binh thì một tháng tất cả mọi chi phí của hị là bao nhiêu ?[/b][/quote]Chi phí cho 1 tháng đối với SV ở Áo, kể cả tiền thuê nhà, tiền ăn thì khoảng 300-350 Euro.

@ Phương:
Hihi, chị thì lười lắm :p :lol: :lol:
Còn nói chung là mình cũng phải tự mầy mò nhiều, tự lập nhiều...

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hic, chị nói thật là chị không tiếp xúc nhiều với SV Việt Nam ở đây nên cũng không biết rõ lắm... Học giỏi và học ít giỏi hơn thì nói chung ở đâu cũng có... Nhưng cái chị thấy rõ nhất là nhiều SV VN ở đây tiếng Đức còn kém quá, nên nhiều lúc không theo nổi chương trình, nghe giảng không hiểu nhiều và như thế học sẽ khó khăn hơn...

cuong_phong

Xin lỗi Hà tại sao Hà toàn tung những thông tin vỡ mật thế này nhỉ ? :) SVVN du học bên Đức mình quen khá nhiều và phần lớn đều nói tiếng Đức khá tốt, thừa để theo kịp chương trình học . Ngoài ra so với dân du học sinh châu á chắc SVVN mình là phát âm tiếng Đức khả quan nhất . Hà nên củng cố tinh thần động viên các em . Toàn đưa những thông tin hơi ... doạ dẫm như thế này "Nhưng cái chị thấy rõ nhất là nhiều SV VN ở đây tiếng Đức còn kém quá, nên nhiều lúc không theo nổi chương trình, nghe giảng không hiểu nhiều và như thế học sẽ khó khăn hơn" làm các em chột không lớn nổi thì chết ! Chính Hà cũng viết " Hic, chị nói thật là chị không tiếp xúc nhiều với SV Việt Nam ở đây nên cũng không biết rõ " , vậy thì làm sao mà nỡ đưa ra quả nhận định khủng khiếp kia để đi khủng bố mấy em sinh viên dũng cảm sẵn sàng vượt khủng hoảng nhà mình ?
Mấy bạn đã quyết tâm đi thì đừng lo lắng nhiều . Tiếng Đức tất nhiên là 1 ngoại ngữ rất dễ ít ra là so với tiếng Trung, Nga, Ảrập ... Nếu các bạn có căn bản tiếng Anh các bạn học sẽ thấy thoải mái đơn giản thôi . Chúc thành công =D> :)

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
@ em Phong:
Có thể chị nói hơi... thật... Công nhận là người VN ở đây có nhiều người học giỏi và tiếng Đức cũng rất tốt, nhưng mà nhiều người cũng... "linh tinh" lắm em ạ. Chị tiếp xúc không nhiều, nhưng không có nghĩa là chị không biết nhiều :)
Chị vẫn nhiệt tình vận động các em ý sang Áo và Đức học đấy chứ em, nhưng chị cũng không muốn các em ý chủ quan... :D (vì đáng tiếc là vẫn có nhiều người cứ nghĩ là trượt ĐH ở nhà thì sang Tây học là qua hết, nhưng sự thật là khi sang đây thì học không nổi).
Em so sánh sự khó dễ của tiếng Đức với tiếng Nga, Ả Rập hay Trung thì cũng tương đối thôi em ạ. Chị cũng quen nhiều SV từ nhiều nước khác nhau, và có cả những người từ Nga, Ả Rập với TQ, nhưng chị chưa thấy ai bảo là tiếng Đức dễ hơn tiếng của họ cả :D . Còn nếu muốn so sánh khách quan, thì chị cũng biết nhiều người không đến từ 3 nước em đã vd kia nhưng biết 1 trong 3 tiếng đó cộng với tiếng Đức, thì họ đều công nhận là tiếng Đức khó hơn...
Còn về phần chị, chị không dám "khoe" hay gì nhưng tiếng Đức với chị coi như là tiếng Mẹ đẻ thứ 2, nhưng chị thấy nó không dễ chút nào cả. Tiếng Đức để giao tiếp bằng miệng thì khác nhiều so với tiếng Đức viết trên giấy. Nghe - đọc - hiểu thì có thể dễ, nhưng để mà viết thì lại rất khó...

shosaitoki

anh ruột em cũng đang học bên đó kể thì nói chung tiếng tăm thì sang bên đấy tiếp xúc nhiều dần dần cung sẽ ổn chi có chương trình học bên đó nặng hơn nhìu bên mình, để trụ lai được đại học là rất khó nhưng học bên Đức cung rất tốt vì nền giáo dục của Đức thì tuyệt vời mà lại miễn phí nữa. Em cung có ý đinh jsang đấy nhưng hình như đến năm của em là hết chế độ miễn phí rồi thì phải

BATDAN

Member
Tiếng Đức khó hơn tiếng Anh. Nhưng đã muốn học và để làm việc thì bắt buộc phải học thôi. Tiền học từ trước đến nay bao giờ cũng có, chỉ có điều trước đây rất ít, bây giờ tùy theo từng tiểu bang môt. Vùng tôi ở quãng 700 € / học kỳ. Thời tôi học chỉ là 10 DM thôi, nhưng lâu rồi, các bạn đang đóng tã.

mrknight

teddybear said:
Bây giờ học ĐH phải đóng tiền roài... không còn miễn phí nữa... :-( :-(
tình hình học phí thì vẫn chưa quyết định rõ ràng đâu, vẫn chỉ thực hiện tùy bang thôi. Hiện thời chỉ có biện pháp bắt buộc đóng tiền đối với những sinh viên muốn gia hạn thời gian học của mình (do vấn đề gia đình, tài chính...) là được thực hiện rộng nhất. Còn đóng học phí hàng tháng như các quốc gia khác thì vẫn còn thảo luận chán. Đức mà bắt đóng học phí như Anh hoặc Mỹ thì lượng du học sinh giảm ngay, ko có học bổng mà bắt đóng học phí cao như thế ai chịu nổi. Mà thực ra đóng học phí với mức như hiện nay ở 1 số bang là có lý, vì ko thể bắt thành phố chịu chi phí cho Uni mãi như thế được. Và mức học phí pro Semester như vậy đâu có quá sức ko chịu nổi ?

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000