Cơn sốt bằng Đại học

Tieu Linh Vu

Trời bằng ĐH ưh...chỉ với cái bằng cực đẹp thì mới đựoc thui chứ nếu khá thì còn thua 1 cái bằng học nghề...tớ nói thiệt đây...có những bằng học nghề như của APTECH đào tạo chuyên viên có khi còn hơn cả bằng tốt nghiệp loại xuất sacs ấy chứ...thế nên bay giờ đa số người ta làm cao học...vậy mwois có hi vong ...vào đại học tưởng đã xong uhw chưa đâu dời còn dài lắm...

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ở VN ai cũng nhằm nhằm lấy bằng được cái bằng ĐH nên bằng ĐH ở VN chẳng còn giá trị nữa...
Nói chung là mình nên lựa đúng sức mình mà học thôi, ra đi làm công việc của mình thật tốt là rất đáng quý rồi. Mình phải biết tự tin vào chính bản thân mình chứ... Ai cũng ĐH ra làm kỹ sư, thì lấy ai làm công nhân đây?? Chẳng thế mà nhiều người có bằng rồi mà vẫn phải làm công nhân à? :(
Của mỗi tội là ở VN, nhất là ở những thành phố lớn, nếu không thi đỗ ĐH thì cứ phải nghe lời ra tiếng vào của đủ hết tất cả mọi người xung quanh... hic... :(
Mà học ĐH xong đi làm chắc gì đã đủ tiền để sống?? Thà rằng học nghề gì đó, nó thiết thực hơn mà khi học xong lại có việc làm...
Ngoài ra, chị cũng rất đồng tình với em Hoàng Anh :)

Co be vo tu

Member
Úi giời, bà con ta là cứ 1,2,3 ...zoo ta đại học. Ko thì nhà nào có tí tiền, cho con đi nước ngoài. :p :lol:
Nói chung việc học ở VN thực chất đã bị giảm rất nhiều. Đấy là chưa kể đến tệ nạn như: mua bằng hay ném phao,...
Hic, khổ thân học trò như chúng ta, học thế mà chẳng biết có kiếm được cái công việc nào tốt 1 tí ko. ;) :rolleyes:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Công nhận, nhiều người con không thi vào ĐH được thì nghĩ cứ "tống" nó ra nước ngoài, chi nó vào trường ĐH là xong hết :D :lol:
Cú chê bọn Tay học dễ, nếu chúng nó học dễ, sao mà xã hội nó lại phát triển được như thế này? Và nêu VN học tốt, sao bằng của VN chẳng được nơi nào công nhận? :(

Những người giỏi mà được học ở nước ngoài, học xong, nhiều người cũng muốn ít ra ở lại đó để làm việc vài năm, có vỗn lẫn kinh nghiệm, rồi mới về...
Mình cũng muốn học xong về VN làm việc, nhưng cứ nghĩ đi làm may ra được vài triệu bạc thì chán lắm.... Học mất cả công... Chẳng hiểu sẽ ra sao nữa... Giữa 3000 EURO với 300 000 VND, bạn sẽ chọn gì???
Làm ở VN, kể cả làm cho công ty tư nhân, mà lương so với nước ngoài cũng chẳng ăn nhằm gì, quá thấp so với tiềm năng lao động của người ta, còn làm nhân viên nhà nước thì ôi thôi, khỏi cần bàn nữa.... :( Buồn thế đấy.... :(

Nói như các anh chị đây thì em đúng là thằng điên rồi. Em học chẳng vì bằng, chẳng vì công việc. Em học vì em thích. Hết. Nghĩ nhiều mệt lắm.

NQD

Member
Đứa bạn em nó học vừa vừa thôi, nhà nó cũng không có điều kiện lắm. Nói chung là không thể đi đại học. Nói thì hơi xa xôi. Nhưng bi giờ nó muốn đi học nghề luôn. Thế mà các trường trung học chuyên nghiệp lại đòi hỏi là có bằng cấp 3. Tại sao không kết hợp luôn nhỉ.
Mà mọi người thích có bằng đại học cũng là đúng thôi. Bố mẹ bây giờ hay so sánh với nhau về con cái mà. Ngay cả việc được vào học ở trường này thì mình cũng oai mà bố mẹ còn oai hơn nhiều.

fruit NHO

Active Member
Đứa bạn em nó học vừa vừa thôi, nhà nó cũng không có điều kiện lắm. Nói chung là không thể đi đại học. Nói thì hơi xa xôi. Nhưng bi giờ nó muốn đi học nghề luôn. Thế mà các trường trung học chuyên nghiệp lại đòi hỏi là có bằng cấp 3. Tại sao không kết hợp luôn nhỉ.
bé đạt mới học cấp 3 đã có "bạn" học đại học rồi !!!!kinh đấy!

smilemore

Member
Tôi càng đọc càng khâm phục bạn đấy. Quan hệ rộng thật. Phải nói là đỉnh hơn cả người lớn(như các anh chị ở đây chẳng hạn)

fruit NHO

Active Member
công nhận bé đạt là 1 hiện tượng lạ ở 4r mình !!!!bé này ăn nói rất .....ng lớn!!!!hơn cả rất nhiều ng lớn ở 4r mình .....ko hiểu những kiến thức rất uyên bác của ebs bé học ở đâu??chỉ chỗ cho chị đi học với! :>>

smooth

Member
Oài, ko có bằng đại học làm được nhiều thứ chứ em. Nhỏ là quét nhà nấu cơm, giặt quần áo, lớn là bơm xe, đạp xích lô, cửu vạn. Thật ra nếu có quyết tâm thì muốn làm gì chả được. Tổng giám đốc tập đoàn Huyndai của HQ, hình như mới học hết cấp 1 và học thêm 3 tháng ở trường Kế toán,nhưng đối với ông thì "ko bao giờ là thất bại, tất cả là thử thách".

ark

Active Member
Bằng Đại học chẳng là cái quái gì !!! Bằng VN qua nước ngoài cũng chỉ tương tự như tờ giấy .... chùi đít ( sory nhưng đúng là thế thật !! )

Mọi người cứ nghĩ theo kiểu "ko vào đại học" hay "ko có bằng" thì chẳng làm được cái gì . Đấy chỉ là suy nghĩ người Việt Nam thôi :( tầm nhìn chỉ eo hẹp trong "lũy tre làng" , bao h mới khá lên được . Hôm nọ em đến BC, nghe được dân teen của UK chỉ có 70 % học xong cấp III muốn vào Đại học, mà bên đó thì làm gì lắm "hoàn cảnh khó khăn" nhỉ . Mà nền giáo dục của UK so với mình thì rất chi là ... khập khiễng . Đại học ko phải là con đường duy nhất , mà chỉ là con đường rộng nhất , bằng phẳng nhất , còn ko vào Đại học chỉ là những đường ngõ quanh co, tối thui và "gập ghềnh" . Người Vn thưởng chỉ thấy đường to, đường đẹp mà nhắm vào, ko chú ý đến "ngõ nhỏ" ở 2 bên . Nhưng biết đâu được , con đường to chỉ dẫn đến .... kí túc xá , trong khi đường ngõ nhỏ hẹp kia lại dẫn đến .... khách sạn . !!!!

Bằng Đại học ở VN cũng chẳng có giá trị mấy , chẳng đáng để mà "sốt" ! Ngồi "mốc mõm" trong trường ĐH 4-5 năm để chờ người ta "thải" cho 1 cái bằng , học đến vài chục môn "cao cấp" mà cuối cùng chỉ có vài môn là sử dụng trong ... chuyên môn của mình . Chưa kể đến chuyện bằng giả, người ngồi 5 năm hay người ngồi .... nửa ngày cũng chẳng khác gì nhau !!! Thế thì bằng ĐH đâu còn giá trị nữa . Thế mà mấy ông già bà già cứ thích lôi chuyện đó ra mà so sánh với nhau . " Con tôi học trường .... Quốc gia" chẳng hạn, nghe oai thế !!! Chẳng bù nhà kia, con học cái trường gì đó "vô danh" bên Trung Quốc . Thế mà đi sang nước ngoài, cái cậu "vô danh" được chấp nhận, còn cái anh "Quốc gia" thì ... ăn cháo !!! Nhục !!!

Thà chuyên tâm vào 1 hay nhiều cái gì đó, chẳng cần vào ĐH , học hỏi và đúc kết kinh nghiệm, chỉ cần mình có khả năng , có đam mê và " ko sợ thất bại " thì sớm muộn gì chẳng thành công, còn cái bằng Đại học thì cứ để đó cho .... chó gặm :D

CHắc mọi người cũng biết chuyện Bill Gates nhỉ :D
Em cũng ko có dự định lấy bằng Đại học VN , nếu đi nước ngoài được thì tốt, còn nếu ở VN thì ko định vào Đại học, mà có vào thì xong năm thứ nhất cũng tìm cách ... bay :D

kiwi_vn

Active Member
NQD said:
Mà mọi người thích có bằng đại học cũng là đúng thôi. Bố mẹ bây giờ hay so sánh với nhau về con cái mà. Ngay cả việc được vào học ở trường này thì mình cũng oai mà bố mẹ còn oai hơn nhiều.
Câu này hoàn toàn đúng,chính vì sự so đo này mà tôi đang học trường mà minh ko thích đây.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Chẳng biết mọi người thế nào, chứ với mình thì không có gì khổ hơn khi phải học ngành mình không thích học (tất nhiên ngành đó cũng phải phù hợp với thực lực của mình)!! Nghề nghiệp là cái gắn bó với mình cả 1 quãng đời rất dài, mà hàng ngày cứ phải làm cái không muốn làm thì sẽ không tốt cho tâm lý chút nào đâu...

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000