co ai hoc tieng Trung Quoc ko vay ???

rikku

Active Member
anh quang khải xem ra chỉ viết 1 dòng thế thôi àh. có em trả lời đây; topic ế quá !
为什么你知道汉语?你学了多少年?还是你只知到这么?如果你能跟我谈话,告诉我。我的 YAHOO MASSENGER: daibacbanruoi
(wei shenme ni zhi dao han yu? ni xue le duo shao nian? hai shi ni zhi zhi dao zhe me? ru guo ni neng gen wo tan hua, gao su wo. wo de YAHOO MASSENGER: daibacbanruoi)

rikku

Active Member
<!--QuoteBegin-congtuchina2603+Mar 2 2004, 12:51 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (congtuchina2603 @ Mar 2 2004, 12:51 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> 我爱你们
:rolleyes: [/b][/quote]
-> wo ai ni men = tôi yêu mọi người

Vu_Thuy_Chi

Mọi người thật là, bộ khoe mình giỏi ah. Nếu giỏi mà không biết dùng font chữ để tất cả mọi người đều xem được sao, mà type chinese trên các 4r thì tệ nhất là để size chữ nhỏ như vậy đấy. Các 4r và website của dân Trung Quốc mà nhiều cái vẫn khuyến kích người nước ngoài tham gia bằng cách dùng font chữ tương đối dễ nhìn đấy, biết không vậy. Tui cận thị, hôm nay mất kính, căng cả mắt ra mới đọc được, tệ quá.

chipcom

Member
Khiếp! Nhìn vào cái bảng chữ Trung Quốc mà tưởng lạc vô mê cung! Chữ tượng hình mà. Đến khó nhìn. Với lại căn bản là em không học tiếng Trung Quốc nên nhìn vào tưởng mình ... mù chữ. Nhưng từ wo ai ni thì nghe qua rùi. :D

Hùng con

Member
Oài, mọi người học tiếng Trung Quốc có biết cái nì là gì ko:
" trung củả xỏ tả, tả xỏ trủng củả" ko?

belien

viết thế này ai mà hiểu đc ??? viết phiên âm mới đc chứ bạn ??? may ra dich đc chữ trung của <lẽ ra phải viết là zhong guo chứ > là Trung Quốc thoai

blue eyes

Moderator
:D
rikku said:
anh quang khải xem ra chỉ viết 1 dòng thế thôi àh. có em trả lời đây; topic ế quá !
(wei shenme ni zhi dao han yu? ni xue le duo shao nian? hai shi ni zhi zhi dao zhe me? ru guo ni neng gen wo tan hua, gao su wo. wo de YAHOO MASSENGER: daibacbanruoi)
ni men suo shen me???viết thế kia đúng không nhể

belien

hiểu câu đầu tiên mà congtuchina nói với mấy từ mà rikku nói là "tại sao bạn biết tiếng Hán ,bạn học tiếng Hán bao năm rồi .... với cái gì mà nói cho tôi .......
hic... chỉ hỉu có vậy
TRước có học tiếng Trung 3 tháng nhưng chả dùng gì nên wen hít rồi ,nhớ chút xíu thui hà .Ai có lòng dạy iem với ạ

ourson31

cho em làm wen mới mọi người ơi. em cũng mới bắt đầu học tiếng trung nè. nhưng mà... thảm hại lém. hì hì. xin mọi người chỉ bảo giúp đỡ. xie xie ni men. viet vay a??

ourson31 said:
cho em làm wen mới mọi người ơi. em cũng mới bắt đầu học tiếng trung nè. nhưng mà... thảm hại lém. hì hì. xin mọi người chỉ bảo giúp đỡ. xie xie ni men. viet vay a??
muôn chỉ bảo thì dễ lắm
nhưng để học được thành tài thì khó lắm đấy
mình đã học tiếng TQ ngót được 3 năm rồi đấy
nói giỏi thì ko phải là giỏi nhưng đủ để giao tiếp thế là ổn lắm rồi

rikku said:
He he
màn chào hỏi bao giờ cũng nhẹ nhàng chú em a
ko nên làm
người ta sợ
neu chú thích thách đấu khẩu ngữ thì hôm nào lên mạng nói chuyện nhé
nhưng hiện giờ đang ở VN nên chỉ có thể chát bằng phiên âm thôi
nếu thích nói chuyện điện thoại thì anh cho chú số nhé
8537256
gọi đi rồi chúng ta bisai

hôm nay là bài đầu tiên môn kouyu(khẩu ngữ) nhưng đây chỉ là bài mở đầu nên chưa có gì đâu
Kou yu di yi ke (bài 1 khẩu ngữ)
jie shao yixia hanyu kou yu (giới thiệu 1 chút về khẩu ngữ tiếng Hán)
nếu ai đã học tiếng Trung thì chắc điều đầu tiên ai cũng muốn nói làm sao cho nhanh nhẩt ko vấp ko sai đúng ko nào.vì vậy mình xin truyền lại kinh nghiệm của mình cho các bạn
thứ nhất:
năng giao tiếp với người TQ vì chỉ có cách đó mới tạo cho mình thói quen bạo dạn và nắm được tập tục phong cách nói chuyện của người ta
Vd1:người phương Bắc TQ thường nói âm uốn lưỡi còn người phương Nam thì hầu như ko nói được
ví dụ từ shenme shi hou nghĩa là khi nào người TQ ơ phương Bắc sẽ nói là shenme shi hou r (r) biểu thị âm uốn lưỡi
vd2:người phương nam VN nói cái chân chống xe máy là cái chổi quét.cái hình dạng như cái cốc ở miền Bắc lại gọi là cái ly
vì thế việc nắm được phong tục tập quán khi học tiếng nước ngoài là rất cần thiết
Thứ 2:
phải luôn nghĩ dối phương mình tiếp xúc là ngươi TQ,và bỏ hẳn ngôn ngữ mẹ đẻ ra khỏi đầu
điều này nghe có vẻ kì lạ nhưng nếu các bạn muốn học tốt tiếng TQ điều đầu tiên
nên ghi nhớ là tiếng TQ khác với tiếng VN ở 1 điểm
đó là cách nói của họ luôn đảo ngược lại với ta
Vdu VN nói ngày tháng năm thì TQ nói năm tháng ngày
vì thế dùng ngôn ngữ TV để dịch hay để dùng như 1 phương tiện nói là 1 ý tưởng sai lầm
điều thứ 3 mà tớ muôn nói là
tiếng TQ học chính ra ko khó chỉ cần chăm 1 chút là được
chúc các bạn thành công
Bài học thứ 2 sẽ bắt đầu sau mấy ngày nữa với chủ đề Han yu yu fa ( ngữ pháp tiếng hán )

rikku

Active Member
chắc ông anh học Ngoại ngữ hả; hay là du học TQ rùi :D
em chỉ ngu ngu học ở nhà thôi; dù sao cũng được 1 năm rưỡi rồi.

rikku said:
chắc ông anh học Ngoại ngữ hả; hay là du học TQ rùi :D
em chỉ ngu ngu học ở nhà thôi; dù sao cũng được 1 năm rưỡi rồi.
hehe
học 1 năm rưỡi thì không phải thường tí nào
dấu nghề hoài.thể hiện chút đi nào
:)

rikku

Active Member
yi ge wen ti wo yao gao su ni, zai wo men de han yu ban; wo de han yu shui ping shi zui di de. suo yi . ? . wu guan wo xue han yu xue le yi nian ban, wo shuo de bu zen me yang . :( .
zui hou, wo yi jing jue ding, wo yao xue hao han yu . :"> . xi wang wo ke yi ti gao wo de han yu shui ping ;..

man man lai de
bu yao ji ma!
(học dần dần mà .ko nên vội )
wo keyi bang ni xuexi de
ruguo you shenme wenti de hua keyi gaosu wo. wo hui bang ni
(tớ có thể giúp bạn nếu có vấn đề gì thì có thê nói với tớ,tớ có thể giúp)

p3yeu

Member
congtuchina2603 said:
man man lai de
bu yao ji ma!
(học dần dần mà .ko nên vội )
wo keyi bang ni xuexi de
ruguo you shenme wenti de hua keyi gaosu wo. wo hui bang ni
(tớ có thể giúp bạn nếu có vấn đề gì thì có thê nói với tớ,tớ có thể giúp)
:>> :>> hiểu chít liền

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000