Ciao..

KO bít năm nay ai sẽ dạy Hóa bọn em nhỉ? :rolleyes:
À mà chị giải đáp đi chị, có gì nhỡ em cũng học thầy ý thì em giơ tay trả lời cái cho oai! He he!

teddybear

Member
Xà phòng là sản phẩm thủy phân este trong môi trường NaOH hoặc KOH nóng(hình nhưkhông chính xác như trong SGK )
Giặt quần áo với xà phòng trong nước cứng sẽ không tốt.Trước hết em cần biết nước cứng là nước có chứa các muối sunfat , cacbonat , hidrrocacbonat , clorrua.Khi giặt xà phòng vào nước cứng sẽ xảy ra phản ứng trao đổi,sản phẩm tạo ra các muối kết tủa bám vào quần áo làm quần áo dễ bị mục.
Bột giặt là hỗn hợp của nhiều hợp chất hữu cơ có tác dụng bẻ gãy liên kết của các chất bẩn với sợi vải,gần như không phản ứng với cac muối trong nước cứng.

Cái này lên lớp 12 mới học em ạ.Mà em học lớp mấy rồi ấy nhẩy??? :lol:

<!--QuoteBegin-teddybear+Aug 25 2003, 03:28 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (teddybear @ Aug 25 2003, 03:28 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Chả sao cả,không biết cái này thì biết cái khác :lol: :lol: [/b][/quote]
huhu, cảm động quá, cuối cùng cũng tìm được một người thông cảm cho mình. Thật đúng là ông trời có mắt, đã cho mình gặp được teddybear. Ôi thật hạnh phúc biết bao ...

<!--QuoteBegin-teddybear+Aug 26 2003, 12:35 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (teddybear @ Aug 26 2003, 12:35 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Vậy hả,nghe có vẻ sốc và lạc đề nhỉ :lol: :lol: :lol: :rolleyes: [/b][/quote]
Một cái tát vào thẳng mặt Tuanmeonhat này...huhu. Ông trời ơi, sao lại bất công với con thế hả ông trời ơi.....

<!--QuoteBegin-teddybear+Aug 27 2003, 01:08 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (teddybear @ Aug 27 2003, 01:08 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Ơ ai tát bạn vậy???? [/b][/quote]
Lại còn hỏi nữa hả, mang gương ra mà soi đi :angry:

lexuscva

Member
ặc..ặc ..cười vỡ bụng mứt thôiiii.. :lol: :lol:
Mấy anh chị này nói chuyện "dễ xương" thiệt...hihihihi :lol:

HIc...thực ra thì em cũng hông hỉu lém, chả hỉu nổi ai tát ai cả, ;) chỉ hỉu loáng thoáng là có mụt ngừi đang thương mụt ngừi, hớ hớ, topic về Vật lí mè bác Tuấn lại thía này thì...chịp chịp....chả bít nói gì nữa! :lol:

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000