Cách ăn nói của thanh niên bây giờ

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Chẳng biết mọi người nghĩ thế nào nhưng nhiều lúc mình nghĩ: "Phải chăng nói bậy là 1 hành động quá bình thường đến nỗi ít ai để ý nữa, ít ai cho đấy là sự xấu xa nữa... Chúng nó nói bậy, mình không nói thì mình 'lạc loài'??"
Chẳng hiểu nói bậy thì được cái gì nhỉ?? Hả giận mình hay sao?

Các bạn nghĩ gì về vấn đề này?

Em cũng công nhận là bây giờ đi đâu đến chỗ nào cũng có thể nghe được nhưng lời văng bậy.Nhiều khi nghe thấy những lời văng bậy rất là ghê quay lại thì là 1 đứa trẻ con chắc là chỉ học lớp 1 hay 2 gì đó mà thôi.Với nhiều người tui quen trong 1 câu nói thì nhưng từ bậy bạ chiếm đến 3/4,hỏi thì nó nói quen rùi , ko văng thì thấy khó chịu. Nhưng khi đi du học mình thấy ở ngoài đường ko bao giờ nghe thấy 1 câu văng bậy nào.VÌ họ biết được cách ứng xử . vì họ biết coi trọng lời nói của mình.Chúng ta cũng làm được vậy mà!

XuânHiếu

Member
Ớ, nói bậy ko fải là xấu, đấy là một nét văn hóa VN, mấy ông bà tây bít tiếng V nghe mình nói cứ gọi là trố mắt, ở bên Tàu chửi thâm nhất cũng chỉ là chó mèo, hãy hoan hô vì một nét VH Vn mới

BlackDragon

Active Member
Nói chung bây giờ thằng nào chẳng chửi bậy, tôi chưa thấy thằng nào chưa từng văng tục cả , không bằng tiếng Việt thì cũng bằng tiếng Anh :D
Nhưng nếu bảo nói bậy không phải là xấu thì cũng không đúng !

Who_Cares

Member
Em thấy trong fim, người nước ngoài cũng dùng nhiều "dirty language" lắm đó chứ, như "shit" hay "damn it" chẳng hạn, nhưng họ sẽ hiểu theo nghĩa khác và có vẻ nói thế là không "bậy" cho lắm, và dường như nó là 1 nét văn hóa riêng, rất khó thay đổi... :p :D

ablaze gem

Member
Ui zùi lắm chuyện, nói thế thì có làm sao? Ghét nhất cái bọn cứ giả nai...ko dám nói năng như thế, mà thực ra có phải nó ko biết đâu cơ chứ.
hết

nếu nói bậy mà được 1 số bạn gọi là "văn hóa" rùi thì các bạn có biết những văn hóa khác ko?đó là văn hóa nơi công cộng và văn hóa đời sống ko?Nếu hạn chế được nói bậy thì các bạn hãy làm thử xem .Và sau đó các bạn thử nghe những người văng bậy xung quanh mình xem thế nào!!!

Chip đã từng thấy có người chưa từng nói bậy một câu nào.........quả thực tìm đc một người như thế là rất hiếm nhưng không phải là không có...............hưng dù sao thì cũng không thể nói đây là một nét văn hóa đc.........như thía thì..................ặc ặc :unsure:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Thú thật với cả nhà là từ khi biết nói đến giờ mình chưa có nói bậy lần nào...
Từ nặng nề nhất mình sử dụng từ trước đến giờ là ..... "thằng ...chó" -_- , trường hợp này vì người kia quá trớn quá....
Thực ra việc nói bậy chỉ là quen mồm thôi... Và nó cũng đi đôi với suy nghĩ của mình về cái này. Ngoài ra cũng có lẽ nó phụ thuộc vào sự dạy bảo của gia đình nữa....

Nói bậy chẳng có gì là quá xấu. Nhiều lúc thực sự cần thiết phải nói bậy. Xét về hiệu quả diễn đạt, một từ nói bậy có khả năng diễn đạt phong phú và ngắn gọn hơn rất nhiều so với cách nói thông thường. Vấn đề chủ yếu là nói khi nào và nên nói thế nào thôi.

Hmmm...Nói chung là little thường ko mấy thiện cảm với việc nói bậy...Vì nói chung là nghe nó cứ tức tức thế nào ấy...Hix...Hơn nữa cần phải xem xét lại cái
khả năng diễn đạt phong phú và ngắn gọn
...Chắc chắn là ko ai khen cái "ngắn gọn" và "phong phú" của nó cả...Việc nào chúng ta cũng có thể nói tử tế đc cơ muh...Đâu nhất thiết phải nói bậy nhỉ???(>_<)

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Em L_M nói hoàn toàn đúng :)
Con người hơn con vật ở cái là biết nói và biết nghĩ những gì mình nói.
Tiếng nói phong phú lắm... Làm thế nào trách móc người ta, kể cả "chửi", vẫn không cần dùng đến từ bậy bạ mà người ta lại cảm thấy đau mới khéo, chứ cứ nói nhau thả cửa nghe vô văn hóa lắm...

Em có một ví dụ thế này, câu "let is be" các bác thử tìm cách dịch nào hay hơn là "kệ mẹ nó" đi.

Các bác có lẽ nên xem lại về xu hướng của việc chửi bậy bây giờ. Chỉ những đứa không biết nói mới chửi nhau như cách các bác nói. Phần lớn những từ chửi bậy thường được dùng trong những cuộc nói chuyện thân mật, còn khi chửi nhau thì thanh niên bây giờ có văn hoá nói lắm (nhưng không có văn hoá tay chân cho lắm).

Mọi người không khen nhưng chính "mọi người" là người đã và đang phát triển nó

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000