Bước đầu của thi đại học_Chọn trường chọn khoa

kiwi_vn

Active Member
Bây giờ thì chắc bạn nào lớp 12 cũng đã chọn được trường được khoa nhưng đó thực sự đã là sự lựa chọn của bạn chưa.Lại có những bạn đến giờ chưa xác định được trường thì sao?????????
Cái vụ chọn này cũng hay lắm em ạ . Hồi lớp 12 anh làm 3 hồ sơ với 3 mục tiêu , lý do đầy đủ :
- Khoa Quốc tế - ĐHKHXH&NV HN : mục tiêu , viện sỹ , đi du học cho khoái :D .
-Học viện chính trị quân sự : Papa làm trong quân đội , nối nghiệp sẽ dễ dàng , học trường này đào tạo những sỹ quan chỉ huy cao cấp , có một số lính cũ papa đang làm giảng viên ở đây , nếu thi thì sự nghiệp sau này dễ dàng hơn .
-Học viện cảnh sát nhân dân : Trường này cao điểm bậc nhất trong các trường ĐH ở Việt Nam , thêm nữa là tuyển rất phức tạp , qua nhiều vòng -> Muốn thử sức xem sao .
Cuối cùng lựa chọn phương án cuối . 2 cái trên bị bỏ với lý do lần lượt là : Yếu ớt ; Tù túng & không ...VIP :D

Grenouille_vert

Moderator
@kiwi: Xin lỗi em, đây là không phải là chỗ em "khoe" lý do để thi ĐH của em đâu em ạ, trường anh tuy nhỏ thật, không nhiều người xuất chúng thật nhưng giỏi hơn em chắc là cũng nhiều đấy, còn những người vừa giỏi hơn em, vừa khiêm tốn hơn em thì chắc anh cũng quen không ít! Em giỏi thì thi trường nào chả được, chỉ cần 30 điểm/ 3 môn là anh khen em ngay thôi, việc gì phải nói mấy câu như thế? Cần tham khảo thêm thì hỏi anh Hienlang ở đây (thủ khoa Bách Khoa 2002) xem anh ý có tinh vi như em không nhé! Vì thế làm gì nghiêm túc chút đi, nói nhiều những thứ này quá chối tai lắm!
@ Un: Em muốn thi trường ít điểm thì chọn những trường dân lập, điển hình là dân lập Thăng Long, nếu công lập thì nên chọn mấy khoa của trường Thương mại (khối A) hoặc là Văn hóa và KHXH-NV (khối C,D).
@ all: Anh hiện đang học lớp Lý Pháp của trường KHTN, lớp anh rất ít, mỗi năm chỉ lấy độ 20 người, sau đó rơi rụng dần thì còn ít hơn (chỉ lấy theo điểm từ cao xuống thấp, mà điểm khoa Lý thì cũng thấp thôi!), nhưng tỉ lệ có việc là rất cao, đặc biệt mỗi khoá trung bình có khoảng 5 người được đi Pháp, anh nghĩ ai học tương đối tốt Tự nhiên mà chưa có chỗ nào để học hoặc là muốn đi Pháp nhưng ko có điều kiện thì đây cũng là 1 chỗ (tương đối) tốt.

Tinkerbell

Member
Grenouille_vert said:
@kiwi: .. Cần tham khảo thêm thì hỏi anh Hienlang ở đây (thủ khoa Bách Khoa 2002) xem anh ý có tinh vi như em không nhé! Vì thế làm gì nghiêm túc chút đi, nói nhiều những thứ này quá chối tai lắm!
Chị nhiệt liệt ủng hộ G_v (sozi chị ngại type quá). Nếu kiwi cần thêm người để tham khảo thì hỏi chị Chouchou thêm em nhá. Mà sợ xa quá thì hỏi luôn G_v đây cho tiện này.

(Vũ ko nói nhưng chị đoán là đang học lớp CNTN nhỉ, cái [lớp đấy ra trường còn được vài người, 70% là ko thể trụ nổi --- Grenouille_vert ko đc cut đoạn này đâu, đây là chị cung cấp thông tin)

Nếu em nào thi khối C, D thích học tiếng Pháp và tìm cơ hội đi Pháp thì nên đăng kí thi vào KHoa Tâm lý - ĐHKHXH&NV, khoa này điểm ko quá cao; có liên kết đào tạo với Pháp, học rất tốt. Và lại ngành Tâm lý ở VN mình sắp tới sẽ nhiều đất để ứng dụng :)

Grenouille_vert

Moderator
Khối B mà điểm thấp nhất theo anh biết chỉ có Khoa Công nghệ sinh học của trường Dân lập Thăng Long, năm ngoái lấy 19 thì phải. Còn trường Y mà khoa thấp nhất thì hình như là Cử nhân điều dưỡng hay là Y học dân tộc gì đó, em xem thử 2 khoa đấy xem. Khối B có ít trường lắm, thành ra chọn trường công lập mà điểm thấp thì kể cũng khó đấy Un ạ.

SUTUTRANG1988

Học viện CSND mà lấy cao điểm hả có nhầm không 17 điểm khối C đấy.Còn ai thi khối B thì dắn đo cho kĩ.năm ngoái thấy có vu. 29.5 điểm còn trượt?????không biết có đúng không

God bless u

Member
mấy anh chị có kinh nghiệm cho em hỏi khoa Công nghệ hóa học ĐHKHTN có hay không??? Em đang thắc mắc giữa khoa đó với khoa CN Môi trường

Grenouille_vert

Moderator
Hiện giờ công nghệ môi trường đang là mode, điểm chuẩn năm sau so với năm trước cứ gọi là tăng vù vù, nhưng nhìn chung là vẫn thấp, vả lại học trong trường thì thấy khoa Môi trường đấy cũng không đặc sắc lắm, nếu chọn thì em chọn công nghệ Hóa có vẻ tốt hơn vì thực ra sau này em học công nghệ Hóa vẫn có thể làm về môi trường, mà thực ra ở trường KHTN thì nổi nhất chỉ có công nghệ Sinh và công nghệ Hóa thôi. Nếu học về môi trường thì tốt nhất là vào ĐH sau đó apply hồ sơ sang NUS học khoa environment của nó, khoa này thấy điều kiện xét tuyển cũng không gắt gao lắm.
Ngoài ra nếu thích học hóa thì có thể đổi hẳn hướng sang học công nghệ thực phẩm Pháp của BK, sau này ra dễ kiếm việc mà điều kiện đi Pháp cũng tương đối dễ.

Volodia

Member
NUS nó ko đòi hoỉ ko gắt gao khoa envi vì ít người chọn ngành đấy học! :|
Em chắc là sẽ ko thi ĐH VN nữa nhưng nếu có thi thì sẽ thi Học viện Ngân hàng (khối A) và ĐH ngoại thương (khối D). Hiện h đỗ vào khoa IT của ngee ann poly, hy vọng tương lai sáng sủa hơn chút! :(

Vũ "nhị"

Member
Về lựa chọn ngành năm 2005, các trường khối Kinh tế có số lượng đông nhất, đặc biệt là KTQD do tâm lí của những thí sinh định thi vào NT nhưng đang dao động.

@Anh Grenouille vert: TP Pháp ở BK nghe nói đầu vào cao nhưng chất lượng học ko hơn bọn đại cương mấy anh ạ (Các thầy nói thế chứ em ko bịa) - vì ko mang tính cạnh tranh -> xả láng -> học kém.

kiwi_vn

Active Member
Vì thế làm gì nghiêm túc chút đi, nói nhiều những thứ này quá chối tai lắm!
-> Thanks anh ! Em cũng không phải là hạng khó sửa .
Nếu kiwi cần thêm người để tham khảo thì hỏi chị Chouchou thêm em nhá.
-> Cãi nhau chán ở bên ngoài 4r hơn tháng nay rồi chị ạ :D .
Học viện CSND mà lấy cao điểm hả có nhầm không 17 điểm khối C đấy
Năm ngoái em ạ . Nhưng bù lại khối A là 27 cho khoa trại giam .

Grenouille_vert

Moderator
Ừ công nhận với Vũ thế, bạn anh học thực phẩm Pháp (Agro-alimentaire AUF) nên anh cũng có biết đôi chút, hơn thế bọn thực phẩm thường điểm chác được chấm khá thoáng, không bị chém giết dã man như Công nghệ thông tin nên bọn này ra trường bằng lại thường đẹp hơn - dễ kiếm việc hơn thôi! Vả lại bọn này trong vài năm tới còn được đầu tư, đứa nào vào còn có hy vọng đi Pháp, chứ các năm tiếp theo thì [-(
Về khối Kinh tế, đầu bảng vẫn là Kinh tế quốc tế (mình toàn quen tên cũ là kinh tế đối ngoại) của Ngoại thương, nhưng thực ra anh thấy KTqt A không bẳng KTqt D nên đứa nào có khả năng thì nên thi D hơn, nếu học A sẽ phải học đuổi ngoại ngữ khá mệt đấy. Năm ngoái tài chính ngân hàng của KTQD điểm đột ngột cao vọt, nhưng năm nay thì anh không tin là còn cao đc như thế, 1 phần vì NT cũng mở khoa này, một phần vì thực ra năm ngoái do sv tưởng KTQD điểm thấp nên đâm đầu hết vào đấy. Túm lại là đứa nào giỏi thì nên thi KTqt của Ngoại thương, đứa nào khá khá thì nên thi KTQD (A) hoặc là QTKD của trường Ngoại ngữ (D)

unni_x

Active Member
Grenouille_vert said:
Ngoài ra nếu thích học hóa thì có thể đổi hẳn hướng sang học công nghệ thực phẩm Pháp của BK, sau này ra dễ kiếm việc mà điều kiện đi Pháp cũng tương đối dễ.
dễ đâu ạ, thi Toán Lý Hóa bằng tiếng Anh này :(:)((

Volodia

Member
Hay nhỉ, thi khối Pháp mà lại yêu cầu TA! :D
Thía nội dung ôn thi gồm những gì hả bạn? Có phải CT cấp 3 ko? :D

God bless u

Member
Grenouille_vert said:
nếu chọn thì em chọn công nghệ Hóa có vẻ tốt hơn vì thực ra sau này em học công nghệ Hóa vẫn có thể làm về môi trường, mà thực ra ở trường KHTN thì nổi nhất chỉ có công nghệ Sinh và công nghệ Hóa thôi.
Em tưởng KHTN chỉ có công nghệ sinh là hay nhất thôi. VÌ công nghệ hóa em thấy đầu vào điểm tương đối thấp so với các ngành khác (23 điểm thì phải) nên không biết học trong đó có hay không????
CN thực phẩm thì hay thật đấy nhưng em sợ học BK lắm. Nếu mà vào được trong đấy có khi mình bị đuổi thẳng cổ ra:| :|

Grenouille_vert

Moderator
23 điểm so với trường anh thì không phải là thấp đâu em ạ :D Vả lại anh nói hay là vì tương lai của mấy ngành này có vẻ sáng sủa, nếu em học Công nghệ Hóa thì sau này hoặc có thể làm về môi trường, hoặc đá sang bên hóa dầu, chả quá giàu ý chứ :p
Bách khoa không đáng sợ lắm đâu em ạ, đọc ở trang trước mà xem, đáng sợ chỉ là một số khoa như CNTT chứ khoa thực phẩm thì tương đối nhẹ thôi, con gái mà vào BK thì chỉ có ngành này là thích hợp. Vả lại nếu cố gắng vào được lớp thực phẩm Pháp thì còn cái lợi nữa là không lo chuyện phân khoa, vì nhiều đứa năm đầu học hành nhăng nhít hoặc không may là y rằng sau đấy phải vào khoa lởm như Cơ khí, Toán tin,...

foxdunk

Member
Lop thuc pham Phap ma anh noi la thi khoi A dung ko?Nhung diem vao cua no la bao nhieu?Voi ca em ko hieu,hoc o day roi ra lam j?nau an?...

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000