Bộ mặt khác của Tết

Grenouille_vert

Moderator
Xin lỗi Hùng vì hơi lạc đề nhé, chỉ muốn gửi cho mọi người một chút không khí Tết thôi :) Đây là một góc Văn Miếu ngày Tết - đông quá, toàn người là người, mà sao ai cũng muốn sờ đầu rùa và mặt bia thế nhỉ, "trăm năm bia đá cũng mòn" - với tình trạng này, chắc chỉ vài chục năm nữa là mòn mà thôi :)

kiwi_vn

Active Member
Chị Huyền dạo này cười đểu thật . Gánh nặng cho xã hội là những kẻ vô công rồi nghề , những kẻ phạm tội thôi . Còn lại là phấn đấu trở thành ngưởi có ích càng nhiều càng tốt cho xã hội . Tết Hn ra đường bên cạnh SH ,@,Piaggio còn có xe đạp cũ mà :D

Không sao anh Vũ ạ. Đây cũng là dịp tốt để thể hiện những nét khác ( có thể lạ với nhiều bạn ) của tết. Em chỉ không thích những bài viết quá nhỏ nhặt, mang tính cá nhân chẳng liên quan gì đến topic này. Những bài viết như thế không mang lại cho các thành viên trong forum chúng ta cái nhìn chung về không khí đón tết năm nay. Anh còn ảnh hay bài viết nào về không khí tết Hà Nội thì đăng bài nữa đi ạ. Đó là sự an ủi khích lệ lớn lao dành cho những người không có điều kiện đón tết như du học sinh bọn em ạ.

Đình Minh: em ơi bên này lấy đâu ra đủ thời gian và tiền bạc để đón tết âm lịch hả em. Người phương tây đâu có ăn tết Âm Lịch. Hơn nữa kiếm cái bánh chưng miếng giò bên này là cả 1 kì công đó. Như bọn anh năm nay tinh đi kiếm lá về gói bánh chưng nhưng cuối cùng không có. :) Học hành mệt mỏi nhiều bạn không còn tâm sức (vì đây là đợt kiểm tra đầu tiên của kì xuân ở DH mà) để đi liên hoan tất niên cơ. Đi du học là phải chịu khổ nhiều.

Deathknight

Active Member
Hôm qua ra Văn Miếu, thấy đám người quây quần xin chữ
chạy ra định xin thì thấy mặt mấy anh đồ ... trẻ măng :))
Xin chữ kiểu này chắc chẳng linh thiêng rì
Đành rằng đấy là vấn đề tâm linh,cũng rất cảm kích trước tấm lòng kế thừa truyền thống của các anh đồ, nhưng dân VN đổ xô xin chữ kiểu này thì .. hơi đua đòi quá.

Tinkerbell

Member
Lạc đề tí...

Hỏi thế này thì lộ ngay là chị hơi bị low-tech tí nhưng theo tinh thần không biết thì học :D Em Vũ cho chị hỏi sao mà post kèm với ảnh được như em nhỉ (thấy nhiều người làm được nhưng chị thì ko :()

to Xuxu: lại Spam cái j mà bị các em ý cắt thế hả bạn yêu, lần này thì tớ cũng tò mò hehehe!!!!!!!!!!!!

Dễ thôi chị ạ, chị vào địa chỉ: photobucket.com, create 1 cái account (free), chị vào acc của mình, submit ảnh lên đó, sau khi đã submit nó sẽ có 1 cái thumbnail cái ảnh đó, kèm phía dưới là url của ảnh, chị chỉ việc copy cái url đó paste vào bài, nó sẽ tự động link ảnh sang đây cho chị :D

Chị đọc xong thì reply lại cho em nhé, để em còn .... delete bài lạc đề này của chị :p

---- Quyền lực của mod kinh nhỉ, em đừng xoá vội nhé, để chị đọc và nhớ đã vì chị thực hành hơi chậm. Cám ơn em nhiều.
PS: em thích chụp ảnh pải ko, chị đã đi đc vài nơi, chụp ảnh, vui lắm, lúc nào lập topic ảnh :D

------ Everything's ok roài, thanks em Vũ..

kiwi_vn

Active Member
HN mồng 1 chán vãi em ại . Chẳng có gì hay . Về nhà còn thấy ở nhà đông vui hơn nhiều . HN mồng 1 Tết mà chỉ đông ở các đền chùa thôi

Grenouille_vert

Moderator
Không phải người Hn thì đừng "phán" thế chứ em :)!
Tiếp tục chủ đề Hn ngày Tết, đây là chùm ảnh phố phường ngày xuận:

1. Bờ Hồ mùng 2 Tết, vắng vẻ, chỉ đây đó vang lên tiếng ... tạch tạch của pháo tép, Trung Quốc bỏ cấm đốt pháo, Việt Nam khổ quá! Nghe nói tình hình ở các địa phương còn hơn ở Hn.

2. Cổng đền Quán Thánh - đường Thanh niên, ngày Tết tất cả các chùa ở Hà Nội đều đông nghẹt, chùa Hà, Trấn Quốc, phủ Tây Hồ, đền Quán thánh đều lèn chặt người đi lễ, cầu mong một năm mới may mắn và ... vãn cảnh chùa - đông người thế này thì vãn cái nỗi gì nhỉ :)

3. Đường Thanh niên, suốt mấy ngày Tết, đường lúc nào cũng trong tình trạng tắc ở chỗ gần dốc Cổ Ngư - tắc vì người đi lễ chùa Trấn Quốc và tắc vì người ăn kem :)

Grenouille_vert

Moderator
Tiếp theo là mấy cái ảnh chụp ở Vườn thú Thủ Lệ. Là người Hn những đã lâu lắm rồi mới vào đây chơi, một mình, chán đời :( Như lạc vào một thế giới khác của Hà Nội, một thế giới nhộn nhạo, bẩn thỉu, ầm ĩ! Thủ lệ - đó là 1 núi rác rưởi, 1 mớ âm thanh hỗn loạn của đủ thứ trò chơi xen giữa các chuồng thú, phải nghe cái âm thanh này 12/24 giờ, chịu đủ thứ mà những người thăm quan nghĩ là "ăn được" ném vào người, ngồi giữa những cái chuồng thú bẩn thỉu, liệu có loài thú nào có thể yên ổn mà sống cảnh chim lồng cá chậu, mà sinh con đẻ cái được nhỉ? Tuy vậy Thủ lệ cũng có những thứ đáng để trẻ con yêu thích.

1. Vườn thú cho trẻ con, ở đây trẻ con có thể tiếp xúc với bọn khỉ con, mấy con thỏ và mấy con chuột lang, nhìn con nào cũng yêu, chả nhẽ nhảy vào tranh với mấy đứa trẻ con để vuốt ve bọn chuột :D

2. Gặm một khối căm hờn trong cũi sắt
Ta nằm dài trông ngày tháng dần qua
Khinh lũ người kia ngạo mạn ngẩn ngơ
Giương mắt bé diễu oai linh rừng thẳm
Thế Lữ làm thơ hay thật đấy! Gần cả thế kỉ trôi qua, mọi thứ (với những con thú ở Thủ Lệ) vẫn như cũ :)

3. Khát vọng tự do, có thể gọi cái ảnh này như thế được không nhỉ, tiếc là tay máy rung, trông không rõ ánh mắt của con khỉ cái đang chửa.

4. Một góc yên bình không rác rưởi, không tiếng ồn của Thủ Lệ :)

Grenouille_vert

Moderator
Và đây là những nét riêng của Hn.

1. Kem Tràng Tiền :) Nghĩ cũng thật buồn cười, một đám người chen chúc (trong đó có mình :p) hàng 15 phút chỉ để mua mấy cái kem đậu xanh 2.500 (rẻ hơn cái vé xe buýt), vậy mà vẫn là biểu tượng của Hn :)

2. Khoảng 5h30 chiều, quảng trường Ba Đình có "tiết mục" phun nước tưới cỏ, cả một bãi cỏ khổng lồ trắng xóa là nước trong ánh nắng chiều :) Tay chụp không tốt, lại chụp vội, thành ra không tả được hết vẻ đẹp của cảnh này, hơi tiếc.

GiangNguyen

Member
Cám ơn Vũ vì đã gữi những bức ảnh không khí Tết Hà Nội lên đây , dù ở xa nhưng những du học sinh như mình cũng có thể cảm nhận được phần nào hương vị đó . Nhiều người cho rằng Tết bây giờ đã dần mất đi nét truyền thống vốn có nhưng mình vẫn yêu Tết Hà Nội và luôn mong sẽ được sớm trở về :)

Grenouille_vert

Moderator
Merci Giang, rất vui vì có người thích mấy cái ảnh của tớ :p
Còn đây là hình ảnh đặc trưng của đêm 30 Tết. Mâm cỗ cúng gia tiên, năm nay cúm gà liên miên, gà ta lên đến gần 100.000 VND/1 cân, nhà mình không chơi được đành nhờ vác từ quê lên mấy con gà làm rồi, thiếu gà thì cúng giao thừa kiểu gì nhỉ (à quên là năm Dậu - năm ngoái phải cúng chân giò :p)

Hoa thủy tiên - có mấy bông hoa thủy tiên nở đêm 30 tự nhiên thấy nhà sáng hẳn, người Hà Nội giờ hình như còn chơi hoa thủy tiên đủ màu sắc, mình thì thấy thủy tiên như thế này là đẹp nhất rồi (đây không phải thủy tiên nhà G-v đâu đấy :p)!

Tinkerbell

Member
Chị thích nhất ảnh em bé với chú chuột ở Thủ lệ, có bố cục và có hồn lắm.
Tiếc là Tết này chị ko vác máy đi đâu cả :(

GiangNguyen

Member
Mình thích ảnh ở đường Thanh Niên , có lẽ hay đi qua đó nên khi xem ảnh có chút gì đó vui vui :)
Bạn Vũ còn ảnh nào về HN nữa k vậy ?

Grenouille_vert

Moderator
Năm nay Tết chẳng đi đâu nên cũng chụp ít ảnh lắm :p Đây là ảnh Đài tưởng niệm liệt sĩ Bắc Sơn.
1. Buổi sáng:

2. Và buổi tối:

Grenouille_vert

Moderator
Còn đây là phố Hà Nội ngày Tết.
1. Đường Thụy Khuê đoạn ngay sau trường mình:

2. Phố Hàng Bông:

3. Lại đường Thanh niên:

kiwi_vn

Active Member
Không phải người Hn thì đừng "phán" thế chứ em !
Có phải nhận xét của riêng em đâu anh . Em đi cùng 1 lũ toàn Hn mà . Chúng nó bảo năm nay chán thật , làm gì có không khí tết ( Mà cả em NHO cũng nhận xét vậy đấy nha :D )

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000