Battle Realms

Chim Sẻ

Member
Chỉ trong 1 tháng mà có 2 trò thể loại chiến lược thời gian thực được phát hành. Ngoài Empire Earth do Sierra Studios phát hành còn có Battle Realms của Crave Entertainment. Với cách thể hịên độc đáo Battle Realms (BR) đã mang đến một phong cách mới cho thể loại Game chiến lược này. Và kết quả là:
Nếu bạn từng xem phim Ngoạ Hổ Tàng Long với những pha võ thuật đẹp như mơ hoặc những phim xã hội đen Hồng Kông hay những bộ phim nói về Ninja thì bạn sẽ còn thấy những pha đánh nhau trong BR còn đẹp hơn thế nữa.
BR lấy bối cảnh nước Nhật hồi xưa với các lãnh chúa và bộ tộc khác nhau. Trong trò chơi có 4 bộ tộc khác nhau. Đó là: Dragon, Lotus, Wolf và Serpent. BR có 1 điều mới hơn những trò chiến lược thời gian thực trước đó là cho phép bạn chơi theo nhiều kiểu và mỗi kiểu đều do bạn quyết định đứng về phe thiện hay ác. Bạn có thể chơi theo kiểu đánh tự do (Skirmish mode), chơi qua mạng hoặc theo kiểu cốt truyện (Campaign) Nếu bạn chơi theo kiểu cốt truyện thì bạn sẽ vào vai Kenji - 1 kiếm sỹ của tộc Rồng (Dragon Clan). Sau 1 thời gian phải bỏ trốn vì bị nghi ngờ là sát hại cha mình thì nay Kenji quay lại để giải quyết xung đột giữa các bộ tộc....
Trong BR đơn vị cơ bản vẫn là nông dân (peasant) nhưng nó khác so với các trò chiến thuật khác. Nếu như trong AOE, Star Craft, War Craft nông dân chỉ có nhiệm vụ là lấy tài nguyên và xây dựng thì trong BR nông dân còn có nhiều nhiệm vụ quan trọng khác như luyện tập võ thuật chẳng hạn. Nông dân được sinh ra từ những ngôi nhà của họ (Peasant Hut) và tài nguyên trong BR chỉ là lúa và nước, tài nguyên này khá là giống với thực tế, ví dụ như lúa sẽ mọc nhanh hơn nếu trời mưa hoặc nông dân chăm tưới nước..
Một điểm khác những trò chiến thuật trước đây và gây cho chúng ta có cảm giác thật và thú vị hơn đó là không phải bạn cứ xây nhà lính rùi nháy chuột là 1 chú lính tòi ra đâu nhé. Mà muốn có lính bạn phải huấn luyện những nông dân thành những chiến binh thực thụ. Tuy nhiên bạn cần chú ý đến vấn đề kinh tế của mình. Rõ ràng là không có xiền thì ứ làm rì được roài. Khi có nhiều nông dân thì bạn cần quản lý sát sao hơn. Ví dụ khi mình nhét 1 thèng ku nông dân vào nhà lính thì 1 lúc sẽ được 1 chú chiến binh, chú chiến binh này sẽ mạnh mẽ hơn, thiện chiến hơn nếu được nhét vào một nhà khác. (Như mình học xong cấp 3 mún giỏi hơn thì phải vào đại học ý mờ) :) Ở những trò chơi khác mún tạo ra đơn vị mạnh nhất thì bạn xây nhà đó rùi cứ thế mà nháy chuột, càng nhiều xiền thì càng có nhiều những chiến binh mạnh nhưng ở đây không phải đâu nhá, bạn cần huấn luyện cho những chú nông dân từ cách cầm dao cầm kéo cho đến khi trở thành Võ lâm cao thủ là cả 1 vấn đề.
Ngoài ra BR còn có thêm loại điểm âm dương. Tức là kinh nghiệm chiến đấu đó, bạn càng chiến đấu nhiều càng được nhiều điểm và những điểm đó dùng để "nâng cấp" cho các chiến binh, làm cho các chiến binh đánh mạnh hơn, nhiều máu hơn... Điểm dương âm này cũng được dùng để triệu tập những đơn vị mạnh nhất (tướng) hay còn gọi là Thiên Hạ Vô Địch.
Về sự tự tìm đường (pathfiding) thì BR quả là xuất sắc, vì bạn chỉ cần nháy chuột vào 1 địa điểm, các chú lính của bạn sẽ tự tìm đến đó bằng con đường ngắn nhất, nhanh nhất. Một điều chú ý nữa là BR xây dựng rất thật, khi bạn hành quân qua rừng thì chim chóc trong rừng sẽ bay ra và những quân canh của phe địch có thể tìm đến và 1 cuộc chiến lại diễn ra. :). Còn 1 điều nữa là nông dân có thể đi thuần hoá những con ngựa hoang và bạn nên cho lính cưỡi những con ngựa này vì đơn giản 1 lẽ là phải đánh chết ngựa thì người cưỡi ngựa mới mất máu và đi xa lính bạn sẽ không bị mệt (Tụt điểm ở thanh màu xanh da trời) đó cũng chính là lực để bạn thực hiện phép thuật. Ý quên không nói cho bạn biết mấy cô bé Geisha (cave) trong BR đánh nhau cũng cừ lém đó, mí lại là mí cô cave này còn có năng lực phục hồi máu cho chiến binh khác.
Về hình ảnh thì BR làm theo kiểu 3D đẹp quên sầu (lúc đánh nhau tốt nhất là những bạn yếu tim không nên xem vì máu cả thịt văng ra trông ghê lém), âm thanh cực kỳ sôi động. Và còn 1 số chi tiết thú vị khác như bóng mây bay qua nì, chim chóc bay tan tác còn thú rừng thì chạy nháo nhác khi bạn đánh nhau ở gần này, hoặc bạn có thể đẩy cả tảng đá to bằng Tràng Tiền Plaza vào đội quân đối thủ này, he he he quả đấy thì bươm xác. :) ...

Còn rất nhiều điều thú vị khác trong BR và chính vì vậy nên nó mới được đánh giá cao như vậy.

Khi mình viết bài này thì mình cũng vừa chơi xong phần cốt truyện. Ui zời ơi kết thúc tuyệt vời, hình ảnh quá đẹp. Các bạn tự chơi rùi khám phá nhá. Bạn nào có thắc mắc rì mail cho mình:

Có ai cần phần save game của phần đi bàn thì mail cho Long nha

Mankichi

Thể loại real time bình thường thôi , chiến thuật đỉnh thì phải nói đến turn based . Ví dụ luôn : dòng game mở đầu cho game chiến thuật tại việt nam ( và cũng là series game chiến thuật hay nhất cho đến hiện nay ) là fire emblem , bạn chơi chưa

ark

Active Member
Hì, chơi giỏi hero IV mà xem lại hero III sẽ thấy hero III chẳng là cái thá gì , chỉ giành cho những đứa re tiền ko chơi nổi hero IV :D

ark

Active Member
Hì, lúc bắt đầu chơi games, chơi cả hero III và hero IV, thấy hero III kém về mọi mặt chỉ được cái dễ chơi hơn :D nên chắc nhiều ng` chơi là đúng :D

BlackDragon

Active Member
Để "biết chơi" thì chẳng có trò nào là khó cả , quanh đi quẩn lại cũng chỉ mấy thể loại Stragedy , action , turnbase , RPG ,adventure,.... Cái chính là đạt đến trình độ như thế nào thôi . :D

BlackDragon

Active Member
Hờ hờ , công nhận là H4 có rất nhiều cải tiến so với H3 , nhưng những cải tiến này dường như chỉ làm mất đi cái hay của H3 . Nói chung hầu hết các cao thủ game đều công nhận điều này !

Condor

No no, quý huynh sai hêt gòi, hiện nay thể loại game chiến thuật được toàn thế giới hâm mộ là warcraft 3 : TFT ^_^, ... chơi quá hay lun

BlackDragon

Active Member
Tất nhiên game Stragedy (chiến thuật thời gian thực) hay nhất hiện nay vẫn là War Craft 3 , tuy nhiên Battle Realms cũng có cái độc đáo riêng của nó !

Thằng Ark ko biết là dân ở đâu mà gà ko chịu được! có thể công nhận 1 điều là HEROES III chính là đỉnh cao của thể loại game chiến thuật, khi mà mỗi nước đi - mỗi cử chỉ của người chơi, hay mua mỗi một monster là phải suy đi tính lại kỹ càng. Nhiều khi chơi mà căng thẳng, phải vò đầu mà suy nghĩ. Dĩ nhiên đó là với những cao thủ, còn với những con gà vẫn hay để thời gian suy nghĩ unlimited hay ko chơi phần King ko thể cảm nhận được. Chiến thuật game được đẩy lên mức cao nhất khi chơi bản đồ M (medium); khi mà sự chi li tính toán giữa phát triển - và đánh nhanh phải được cân đối toàn diện. Tuy bản đồ bé nhưng cũng có những trận đánh mất mười mấy h. Đặc biệt là trong những trận đánh quan trọng, ko phải cứ quân mạnh - phép cao là thắng. Quan trọng hơn là sự tinh tế - mà ko phải người chơi nào cũng có, kết hợp với kinh nghiệm và suy luận một cách hoàn toàn logic và bài bản. Đương nhiên vấn đề thắng thua còn phụ thuộc một phần vào Bản đồ Random nhưng yếu tố người chơi vẫn là quan trọng nhất. Đôi khi chỉ một nước đi, một lần nháy chuột là thay đổi hẳn cục diện cuộc chơi.
Ta sẽ thấy rất rõ khi đánh với những "cao thủ". họ luôn tìm cách "vồ" mình, "lừa" mình, và chỉ dùng 1 "cơ" rất nhỏ để có thể giành phần thắng tuyệt đối.

Ko tự dám khẳng định tôi là cao thủ, nhưng ít ra cũng là đứa biết chơi, và đã từng chơi qua hàng chục game chiến thuật để thấy được là Hero III vẫn là hay nhất. bản chuẩn là 3.01: the shadow of death; 1 bản mới kết hợp được sự tinh túy của H3 và H4 là The wake of God. Còn bản H4: vứt đi, chỉ có cái đồ họa 3D. còn game play thì còn đuổi dài mới kịp H3. Nhìn chung h4 là ko ra gì. Cũng ko phải tôi nói ra điều này đâu, rất nhiều người sành chơi đã phải thừa nhận như vậy.

Deathknight

Active Member
GOOD!
phải công nhận chú ARK là 1 con gà
cái loại chơi GAME mà chỉ chú ý tới đồ họa thì đâu phải chơi GAME
H4 hơn H3 ở đồ họa 3D, Okie, cái đó đúng, nhưng cái đồ họa 3D đó làm cho H4 khó nhìn hơn H3. Nhìn cấu trúc của H4, tui chợt nhớ tới .. HEROES 2. Hình ảnh cái monster giống H4, chỉ khác là 2D
*tuy nhiên, nếu đưa H3 ra để làm 1 trò chơi thi đấu thì là điều khó, vấn đề là time đẻ chơi khá lâu, cộng với một số mánh lới trong Game (Kĩ thuật bán item "bẩn", hay ở lì trong thành với ARROW TOWER damage 300-1k (WoG only))
*to NKD: quả thật em toàn đánh XL chứ thưa thử đánh M bao giờ. Hôm nào anh em mình đánh nhau một trận chơi

rikku

Active Member
bỏ qua đi ark ạh.
mà này
thằng duy
mày lên cái forum này lăng nhăng gì thế
đánh còn thua tao mà to mồm

to death knight: hôm nào làm trận M đi. vồ vập mới thích.. ;)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000