Bạn đã bao giờ đi làm thêm???

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hình như dạo này ở Việt Nam, chuyện học sinh, sinh viên đi làm thêm ngày càng trở nên phổ biến...

Ở bên Tây, khoảng trên 15 tuổi là các em đã thích đi tìm việc làm thêm cho mình... Kiếm được việc gì cũng thích, cũng vui... Những đứa không kiếm được việc làm thêm còn cảm thấy buồn và tủi thân, ngượng với chúng bạn...
Nhiều đứa con, Bố Mẹ chúng nó giàu nứt đó đổ vách mà chúng nó lại thích đi làm những việc như bồi bàn, bán hàng, v.v...
Làm thêm ở đây không chỉ để kiếm thêm tiền tiêu vặt, mà là kiếm thêm cho mình những kinh nghiệm trong cuộc sống, và quan trọng hơn hết là biết coi trọng đồng tiền!!
Ngoài ra, mình tập được tính tự lập: bây giờ đi chơi không phải xin tiền Bố Mẹ nữa --> khỏi phải áy náy khi bỏ tiền ra tiêu... ;-)
Công nhận là tiêu tiền của mình thấy thoải mái hơn hắn. Của mình, mình thích làm gì thì làm, khi sử dụng nó mình không phải cân đo đong đếm như là cầm tiền của Bố Mẹ cho đi tiêu... Hơn nữa, thỉnh thoảng mình còn mua "quà" biếu tặng Bố Mẹ nữa chứ.... B) :rolleyes:

Sướng nhất là việc làm thêm đầu tiên của mình: 3 tuần ngồi bán kem cốc cho cửa hàng kem nổi tiếng nhất TP. Tha hồ ăn các loại kem trong gần 40 vị kem khác nhau... Hồi đấy ăn nhiều kem đến nỗi ...sợ, tưởng là không bao giờ có thể ăn được kem mữa... Thế mà vài hôm sau lại vẫn có thể "vô tư" ăn kem :p :lol: :lol:

Vui nhất là đi trông trẻ con. Chơi với trẻ con lúc nào cũng vui, và nhàn nữa chứ... Chúng nó quý mình, nên mình sai gì cũng nghe :p Nấu ăn thì có người nấu cho, dọn dẹp cũng có người dọn cho, chỉ phải dẫn nó đi chơi với dạy nó học thôi, mà lương cũng không tồi, mỗi tội là mất nhiều thời gian, nên cái này mình hay làm trong những kỳ nghỉ dài...

"Oai" nhất là đi làm gia sư: tha hồ mà vặn vẹo học sinh, tra hỏi kiến thức, đủ điều... :p B) Nói gì HS cũng phải răm rắp nghe theo... Mà lương cúng rất chi là khá.... Nhưng cái này thì cũng không mấy khi làm.. Thường thì là được người quen giới thiệu cho. Mình dạy cho HS học khá hơn rồi thì thôi, không dạy nữa...

Giàu nhất là đi phiên dịch B) :rolleyes:
1 tiếng phiên dịch được 50 EURO!!! Mỗi tội là thỉnh thoảng mới có việc để làm...
Giá mà tuần nào cũng được dịch khoảng 2-3 tiếng thì thích quá.... :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

Thú vị nhất là được làm đúng ngành học của mình!!: Làm trong hiệu thuốc là mang 1 trách nhiệm rất lớn. Mình phải biết giải thích cho khách hàng biết tác dụng và cách dùng thuốc, phải biết thuốc này sẽ có phản ứng thay đổi với những chất nào để tránh đưa 2 thuốc "kỵ" nhau đấy cùng 1 lúc, v.v... Ngoài ra, còn phải biết chuẩn đoán bệnh của khách hàng... phải biết cách cư xử với những người nghiện thuốc phiện vào hiệu thuốc để cai nghiện... phải biết cách pha chế thuốc, kem chữa bệnh, dung dịch thuốc, các loại chè bằng thảo dược, v.v...

Thế còn các bạn, các bạn đã có kinh nghiệm làm việc nào???

BlackDragon

Active Member
Gọi là "đi làm thêm" thì cũng chưa đúng lắm , nhưng mà cũng đã làm ra tiền :) .
Hồi trước tôi làm đĩa , bán Internet Card , gần đây thì buôn áo phông Rock . :D
Đợi bao giờ có nhiều vốn hơn thì sẽ buôn di động :p

teddybear

Member
Em thì đi làm tiếp thị này , vui lắm cơ nhưng mà mẹ em không cho làm nữa rồi.Ai có việc gì giới thiệu cho em làm với đi :lol: :lol:

Chipflo

Member
Tớ cũng đã đi làm thêm hơn 2 tháng của hè vừa qua, chạy bàn cho 1 hàng phở Việt Nam, nhưng chỉ được làm 2 ngày cuối tuần. Hết hè cũng kiếm được 1 khoản, vậy là trươc khi vào năm học tớ đi chơi được 1 chuyến mà không phải xin tiền của bố mẹ, vui nhất là cảm giác được tiêu tiền của mình ;)
Đợi bao giờ có nhiều vốn hơn thì sẽ buôn di động
Khi đó cho buôn cùng với :rolleyes:

BlackDragon

Active Member
Hội trường vừa rồi kiếm được 600k tiền bán hàng , hôm sau rủ bọn bán hàng cùng mình đi đánh chén 1 bữa là hết sạch .Nhưng dù sao cũng thấy vui vì mình đã làm ra tiền !

lexuscva

Member
Tôi cũng muốn đi làm thêm kiếm tiền....lên mạng! Nhưng chả kiếm được việc nào cả!Đau khỗ não nề! Có ai biết việc nao hay hay->giúp anh em tí đê! Xin cảm ơn trước !Hè!

Học sinh bi giờ làm ăn như điên.....................Chip có bao nhiu là ý tưởng nhưng chưa cái nào làm đc trọn vẹn cả.......................cái nào cũng dở dang :huh: :huh: :huh: :blink: :blink: :blink:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Em WC lại bắt đầu lái lạc đề đấy nhé!! :angry: :D :D
Làm thêm của em mà kiểu như em ý thì chắc còn khó hơn cả "nắm há mồm chờ sung rụng", hihihihi :p :lol:

Deathknight

Active Member
<!--QuoteBegin-lexuscva+Nov 6 2003, 12:28 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (lexuscva @ Nov 6 2003, 12:28 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Tôi cũng muốn đi làm thêm kiếm tiền....lên mạng! Nhưng chả kiếm được việc nào cả!Đau khỗ não nề! Có ai biết việc nao hay hay->giúp anh em tí đê! Xin cảm ơn trước !Hè! [/b][/quote]
có đó
Hack Acc (rất dễ làm)
nảo thằng Xoai nó chỉ cho

Who_Cares

Member
<!--QuoteBegin-Deathknight+Nov 8 2003, 11:57 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (Deathknight @ Nov 8 2003, 11:57 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> <!--QuoteBegin-lexuscva+Nov 6 2003, 12:28 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (lexuscva @ Nov 6 2003, 12:28 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Tôi cũng muốn đi làm thêm kiếm tiền....lên mạng! Nhưng chả kiếm được việc nào cả!Đau khỗ não nề! Có ai biết việc nao hay hay->giúp anh em tí đê! Xin cảm ơn trước !Hè! [/b][/quote]
có đó
Hack Acc (rất dễ làm)
nảo thằng Xoai nó chỉ cho [/b][/quote]
Hack CC dễ hơn, sau đó bán hòm mail 100M etc :D :lol:

BlackDragon

Active Member
Chú bán hòm mail 100MB thì ai thèm mua .
Hack cc cũng chỉ là tiền ảo , mua domain , hòm Mail hoặc dùng 1 số dịch vụ trên internet thôi .Chú mua hiện vật thì Intepol viếng ngay .
Xem ra hack acc thiết thực hơn .
Nhưng tôi không coi đây là 1 "việc làm thêm" :)

lexuscva

Member
nhưng nếu tự hack acc rồi không cho ai thì có khi dùng được cả tháng
ông anh ơi, không share thì nó (victim) gọi điện đến tận nhà nó đòi tiền..-> nghe là biết ông anh chưa biết dùng acc chùa rồi..hì hì hì
Chứ không chả ai hâm đơ mất công hack rồi mang lên mạng share cho nhưgnx người không quen biết cả..he he he

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000