bạn có biết ?

choupiedou

:( bạn có trẻ em có thể được huấn luyện để trở thành công cụ giết ngươi? chắc bạn nghí tôi đang nói về 1 bộ film nào đó của hollywood?
nhưng ko, đó là 1 thực tế đang diễn ra ngay trên hành tinh xinh đẹp của chúng tạ dẫu biết trên thế giới còn nhiều nơi ,nhiều người nghèo khổ, nhưng những đứa trẻ ở Uganda ko những nghèo khổ mà còn fải chịu nhiều cảnh đáng sợ hơn thế nữa . hàng tối chúng fải di cư đến bệnh viện, thật ra la cái nhà hầm để ngủ, chỉ có thể chúng mới tránh được sự đàn áp của những kẻ giết người , rồi đến sáng sớm là cả dòng người lại kéo nhau rời khỏi bênhj viên. chuyện cứ xảy ra như vây. còn những người, những đứa trẻ ko có nơi trú ngụ, thì đêm xuống chúng ngủ ở ngoài lề đường( cảnh này ở Vn cũng có nhiều, bạn có thể nói như thế) nhưng những đứa trẻ này lại fải ngủ trong nỗi lo mình sẽ ko bao giờ tỉnh dậy được nữa , nhìn những đứa trẻ như vậy, tôi ko khỏi bật khóc , thật là đáng sợ .bạn có cầm lòng nổi ko khi chúng thấy máy quay la xúm vào cười nói vui vẻ, rồi sau đó là những lời tâm sự :" em chỉ mong được sống sót"( chúng ta thì chỉ mong được đỗ DH, chỉ mong có cài computer, cell phone....) rồi có em thì:" em nghĩ chết còn đỡ sợ hơn"
rồi chúng ngậm ngùi:" bạn em, anh em.. đều chết hết rồi, bao giờ thì đến lượt em". chúng kể lại trong nỗi kinh hoang: " bọn họ bắt em, trói tay, rồi dẫn chúng em đi, nếu em khóc, chúng sẽ hỏi tại sao, và rồi sẽ bắn vào đầu em, ví chúng ko cần những đứa trẻ yếu đuối như thế" những đứa trẻ được phỏng vấn đều là những nhân chứng sống của 1 thực tế đáng đau buồn mà có khi nhiều người thậm chí ko biết đện chúng đã bỏ trốn khỏi bọn bắt cóc với 1 ước nguyện duy nhất là sống sót .
nhưng thực tế đó ko fải dế thay đổi . quân đội của chính phủ ko giúp được gì nhiều, và những đứa trẻ như thế vẫn chỉ biết sống trong nỗi sợ hãi và hi vọng 1 ngày nào đó chúng sẽ được sống trong hòa bình .
bạn có cảm thấy sợ hài khi nghe 1 đứa trẻ nói rằng : nếu 1 ngày em ko nhìn thấy máu, em sẽ bị đau đậu " đó ko phải là 1 lời nói đùa, đó là 1 thực tế .
bởi chúng bị huấn luyện để quen với nỗi sợ hãi và với máu , với giết người từ jhi còn bé . giờ nó ko òn là nỗi ám ảnh mà còn trở thành 1 phần ko thể thiếu trong cuộc sống của chụng , thật đau đớn biếtbao .
vậy bạn sẽ làm gì đẻ giúp những đứa trẻ này ? chúng ta ko thể giúp được gì nhiều nhưng có còn hơn không . những bạn bè trên thế giới cũng đã bắt tay vào chiến dịch giúp đỡ những trẻ em này , liệu chúng ta có thể đứng ngoài cổ vũ ? hãy bắt đàu với việc tuyên truyền để cho mọi người biết về trẻ em cua uganda( ở châu phi đó ). tôi ko biết các bạn đã biết về chuyện này chưa , nhưng tôi hi vọng các bạn có thể giúp tôi, giúp những người muốn giúp những trẻ em này .nếu các bạn có thể tìm xem film tài liệu này thì rất tốt , vì các bạn có thể thấy rõ, tận mắt ( mặc dù qua tv) về 1 phần của thế giợi cạn bạn có thể tìm hiểu chi tiết trên trang web : www.invisiblechildren.com
cám ơn rất nhiều .

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000