Thơ Haikư

:) Bài 1
Hãy nghe ! Tiếng con ếch
Đang nhảy vào cảnh lặng im
Của một cái ao xưa
Bài 2
Cành cây trơ trụi
Bóng tối mùa thu thẫm dần
Một con quạ đơn độc
Bài 3
Hãy xem
Tên trộm đã dể lại sau nó
Vầng trăng bên cửa sổ
Basho
hihi mọi người thử đoán xem mấy bài thơ này viết về cái gì????????? :)

<!--QuoteBegin-nhi_nhanh+Jul 1 2004, 11:21 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (nhi_nhanh @ Jul 1 2004, 11:21 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Thơ hay, ý lỵ lộ , mạch kỵ nông, lời kỵ sáo.
Ko nên tiên đoán trong thơ có gì, như vậy mất đi vẻ đẹp :lol: [/b][/quote]
Hiiiiii
nói như vậy thì các nhà phê bình nên đi đập đầu chết hết rồi. Ko nên dùng những lí lẽ như vậy để bào chữa cho sự kém hiểu biết của mình :D

<!--QuoteBegin-CongtuULinhKybk42+Jul 1 2004, 07:44 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (CongtuULinhKybk42 @ Jul 1 2004, 07:44 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> viết về 1 con ếch ,1 con quạ,1 tên trộm
đúng không :D [/b][/quote]
Bác U Linh phân tích thơ đúng quá :D

bác nói vậy chẳng khác nào chúng nó bảo truyện chưởng chỉ có đánh đấm , bạo lực , phản giáo dục :lol:

Chỉ có những kẻ kém hiểu biết mới nói người khác kém hiểu biết. Chửi nhau, ko phải chỉ là như những kẻ bán rau ngoài chợ, có nhiều cách , nhưng có thể , hết cách để chửi thì mới phải dùng tới văn thơ để chửi nhau.
:lol:
Con người ta sống trên đời , ko nhất thiết cần có tất cả, biết tất cả. Nhiều bài thơ nên bình, nên làm rõ cài hay, nhưng ko nên dùng phương pháp soi mói. B)

Đỗ Thanh Nga

nhi_nhanh said:
Chỉ có những kẻ kém hiểu biết mới nói người khác kém hiểu biết. Chửi nhau, ko phải chỉ là như những kẻ bán rau ngoài chợ, có nhiều cách , nhưng có thể , hết cách để chửi thì mới phải dùng tới văn thơ để chửi nhau.
:lol:
Con người ta sống trên đời , ko nhất thiết cần có tất cả, biết tất cả. Nhiều bài thơ nên bình, nên làm rõ cài hay, nhưng ko nên dùng phương pháp soi mói. B)
Ngộ quá hen! =D> Đúng là chuyên văn có khác! :D
Chửi nhau chẳng cần văn y như mấy chú công an thích phạm luật vậy.
Nói cho cùng thì cô nàng nhí nhảnh rỗi hơi ơi!Kém trình độ so với họ thì đừng nhảy vào lạm bàn kẻo ngôn ngữ vô tình ,mất hết tình nghĩa đồng môn.
Loại thơ lời ít ý nhiều này được coi là linh hồn của người Nhật cũng như thơ Đường của Trung Hoa.Kẻ ngoại ngạch làm sao hiểu nổi =)) :D Ở đời cũng nên biết mình là ai chứ,chốn trường văn đâu phải nơi chợ búa giang hồ.

chị Nga ơi, chị nói nhi nhanh như thế, có lẽ cũng đúng, nhưng người ta thường nói, kẻ không biết không có tội...nhi nhanh chưa hiểu nhưng ham học hỏi, như thế có lỗi à? ngược lại, chị đã lớn như thế rồi, lại còn chấp trẻ con, ít nhất là những người kém tuổi...ko thấy ngượng à? chị phải tự hào vì học sinh Chu Văn An ham học hỏi chứ? hay chị chỉ muốn mình chị học giỏi thui? hic hic ích kỉ quá....

Ko phải đâu. Nhi nhanh công nhận rằng trình độ của mình ko thể nào bằng chị Nga đựoc. Chị ý lớn hơn, suy nghĩ già dặn hơn, hiểu biết hơn. Nhi nhanh vẫn còn rất bồng bột, thậm chí là còn kém nghĩ nữa. Có những cái giận hờn vô cớ, rùi lại táng hết lên net. Đuợc mọi người góp ý thế là rất tốt, nhi nhanh ko giận mà còn thấy rất đúng.
Chị Nga lớn tuổi, chúng ta phải biết tôn trọng. Và cũng ko nên nói như glass_mask
Nhi nhanh ko hưởng ứng

giải thích cũng được thôi nếu mọi người thấy hứng thú
bài 1
nói về cuộc đời con người quá bé nhỏ hưvô trước cái mênh mông , bất tận của đất trời , vũ trụ
bài 2
nói về sự cô đơn của con người khi tuổi già sắp đến
bài 3
nói lên tình yêu thiên nhiên của người Nhật . đối với họ thì những tạo vật của thiên nhiên mới là những thứ quý giá nhất

thời gian ko có nhiều nên tai hạ chỉ dám giải thích như vậy thôi . tin là những người hiểu biết , uyên bác như NHÍ NHẢNH và GLASS_MASK sẽ hiểu

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000