Mọi người ơi....

Status
Không mở trả lời sau này.

teddybear

Member
Giả sử bạn nhìn thấy mặt trời mọc vào lúc 5 giờ sáng . Nhưng chúng ta biêt , ánh sáng truyền không phải ngay lập tức mà phải cần một thời gian để tia sáng kịp đi từ nguồn sáng đến mắt người quan sát .Do đó nếu như ánh sáng truyền ngay lập tức thì chúng ta sẽ nhìn thấy mặt trời mọc vào lúc nào ?
Ánh sáng truyền từ mặt trời đến trái đất mất 8 phút . Vậy nếu ánh sáng truyền ngua tức khắc thì phải chăng chúng ta sẽ nhìn thấy mặt trời mọc sớm hơn 8 phút , tức là vào lúc 4h52' :unsure:

teddybear

Member
Ơ,sao lại thế ạ!Không phải thế mà . Câu hỏi là nhìn thấy lúc 4h52' là có đúng không đấy chứ , tại em gõ thiếu dấu ? ấy mà!!!!!! :lol: :lol:

teddybear

Member
Nhắc lại 1 lần nữa này:3 năm trước chị cũng học lớp 10A2 như em đấy!
Xưng em cho nó lịch sự , nhỡ gặp người lớn tuổi hơn đỡ thất lễ.Chứ ai như em,hơi tự cao thì phải,có lẽ em còn đang gặm nhấm nỗi sung sướng được trở thành thành viên của lớp Chất lượng cao Vật Lý CVA phải không B) ?

lexuscva

Member
Zời ơiii :lol:
Tại lúc đó em chưa biết chị hơn tuổi em....Cứ tưởng bằng tuổi đang định ...oai :p
một tí ...híc , híc :(

lexuscva

Member
:huh: :huh: A nghĩ ra rồi :lol: :lol:
Mặt trời "mọc" nghĩa là Trái Đất chúng ta đã quay những điểm đang là bóng tối tới những vùng đã được chiếu sáng
nghĩa là ánh sáng đã tới Trái Đất từ trước khi những vùng tối chuyển thành các vùng được chiếu sáng. Do vậy chúng ta vẫn nhìn thấy mặt trời mọc vào lúc 5h sáng.... :lol: Đúng không hả chị ?? :lol:

lexuscva

Member
Nhưng theo em lời giải đó chỉ đúng với một trường hợp thôi, còn một trường hợp nữa thí không chắc đúng, em nghĩ ra rồi nhưng nó cứ lung tung mơ hồ thế nào ấy,
đợi em suy nghĩ kỹ sẽ post bài lên để anh chị xem có đúng không?? :)

BlackMask

thằng ku này cũng học lớp thầy Liên hay sao ấy chị Nguyệt nhể , các khóa học sinh thầy Liên là hay tự cao lắm :d

Status
Không mở trả lời sau này.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000