lời bài hát .. mắc cười !!!

chuabietgi

Member
Lời bài hát hơi mắc ... cười

--------------------------------------------------------------------------------

Tui tìm trong các bài hát của Việt Nam thấy có một số đoạn lời khá mắc cười
1/ Lời bài hát mà hiểu là ... chết liền
Chắc các bạn cũng nghe bài VÌ EM MÀ TÔI NHƯ THẾ của UHP . tui cũng ko nhớ rõ tên của bài này , vì trong lúc ngồi ở tiệm net và tình cờ nghe được . Về âm điệu thì miễn bàn , nghe rất ổn . Nhưng về lời hát thì hơi ... chuối .Đoạn đó như sau :"tôi không thật lòng nhưng cũng không dối lừa ai " là sao vậy , ai giải nghĩa giúp, còn tui hiểu là chết liền
2/ Lời bài hát quá trùng lập :
Hì cái này không biết là chủ ý của mấy mấy ông AXN hay sao mà trong một bài hát cứ lặp đi lặp lại một số từ . Bài ĐÃ QUÁ NHIỀU NỔI ĐAU của mấy ổng gì mà đau nhiều kinh khủng :" Một nỗi đau cũng chẳng sao , đã quá nhiều nỗi đau , nỗi đau nào rồi một ngày .... " đó chưa kể đoạn đầu cứ :"giờ tôi lang thang trên phố " hoài . Một cách gây ấn tượng chăng ?
3/ Lời bài hát tìm đứt hơi cũng chưa hiểu ra nó nói cái gì :
Trước kia là TÌNH EM NGỌN NẾN nghe cực hay nhưng cực không hiểu
" thành phố hôm đó , cùng những cơn gió , mãi lên đênh như chuyến đò, dòng nhạc êm ái nụ cười tê tái ... " dù lời nghe có vẻ văn hoa nhưng chẳng hiểu mô tê cái gì cả . Tiếp nối truyền thống này , bài :GIỌT NƯỚC MẮT CHẢY NGƯỢC của MBK có câu rằng :" thì giờ đây anh có bối rối cũng chỉ là qua đường " ( là sao ) chưa kể khúc sau :" giờ em đã hai mặt , bỏ đi thật xa ...., giờ em đã quay về , biết đắng biết cay ... " ( thay đổi nhanh thật !)
Còn các bạn có tìm được lời bài hát nào vui vui xin hãy cùng chia sẻ . Tui post bài này chủ yếu không để chê trách gì cả nhang

GDX

chuabietgi

Member
tiep nay`

Nghe Mây Trăng hát : Vì sao em yêu anh , em mãi không trả lời được . Trên trời cao có muôn vì sao .. <--- 2 việc này có liên quan gì đến nhau không nhỉ ??? Sao lại nhét vào 1 câu . :p :p ;) ;) :( :(

Nghe Lệ Quyên hát : Một mình đếm sao ngoài mưa , Thà người nói người đi <--- Đêm mưa , mà cũng có sao . Ngộ hén .

=)) =)) =)) =))
hay nho`
mọi nguòi tiếp tục đi !!!!

imagineT_T

Member
cái này vốn do tiếng Việt phong phú nhưng quá khó để viết lyric đây mà. Nhạc trẻ được sáng tác một cách vô trách nhiệm, kiếm 1 giai điệu hay hay rồi phang bừa banana vào :) . giờ xem lại nhạc TCS ,Văn Cao, The Wall ...mới thấy đó mới thực sự là âm nhạc

vichia

Active Member
The Wall tuy lyric thế là ổn, nhưng cũng chưa âm nhạc mấy . VD bài rock xuyên màn đêm : dù cuộc đời dẫu còn nhiều sóng gió . ( dù rồi lại còn dẫu !!!) . Thực ra đây là lỗi từ thôi chứ không phải lỗi trong suy nghĩ .

unni_x

Active Member
chuabietgi said:
Nghe Mây Trăng hát : Vì sao em yêu anh , em mãi không trả lời được . Trên trời cao có muôn vì sao .. <--- 2 việc này có liên quan gì đến nhau không nhỉ ??? Sao lại nhét vào 1 câu . :p :p ;) ;) :( :(
Un nhớ câu này chính xác là : "Vì sao em yêu anh, em mãi ko trả lời được như trời kia có muôn vì sao" chứ :>> nếu thế thì đâu có sai :)

7luver

chuabietgi said:
mọi nguòi tiếp tục đi !!!!
Đúng là chưa biết gì I-)
Lyric của bạn là lyric ở đâu thế hay lãng tai:
Vì sao em yêu anh, em mãi ko trả lời đc, như trời kia có bao vì sao

chuabietgi

Member
ộc !!
thảo nào !!! :D
nhưng quả thật mọi người cứ nghe thấy nhiều bài vô lí cức >> ƯHP - HAT là điển hình !!!

Nghe thử bài Dù anh sẽ không là người em yêu của UHP và HAT xem bà kon:
Ưng Hoàng Phúc:
Cuộc tình đôi ta dù bao đổi thay
Tình này trao em chẵng dối gian
Đừng quên em nhé, xin đừng quay bước đi
Để anh mãi là người em yêu
=> boy này iu girl kia, và muốn girl kia iu mình

H.A.T (tính cả đoạn mỗi mem hát 1 mình):
....Thì giờ đây xin hãy yêu thật lòng....
....Sẽ mãi (mãi mãi) yêu anh từ đây đến mai sau....
=> girl này cũng iu boy kia, và cũng muốn boy kia iu mình

UHP và H.A.T:
Ngàn vì sao đêm nay chứng nhận tình yêu đôi ta
Rồi từ đây bên em mãi không rời xa
=> boy và girl iu nhau, tình iu từ 2 phía

Thế mà đến đoạn cuối bài, UHP và HAT lại hát
Dù anh sẽ ko là người em yêu

Ặc ặc
, hiểu đc chết liền
, lúc iu rồi lại bảo là ko iu là sao???

HAHAHA, nói về sự vô lí của các bài hát bây h thì đếm ra cũng ko xuể, mà người ta nghe thấy hay là đc rồi, dễ nghe dễ hát, đâu cân đòi hỏi thêm, mà dù sao thì HAT và UHP xuất bản đĩa còn bán chạy hơn MỸ TÂM VÀ LAM TRƯỜNG :p

Uh thì công nhận vol3 bán chạy, nhưng ngay vol1 UHP đã bán đc 65ooo/tuần, vol 2, 3 còn nhiều nữa, còn vol 4 thì em ko nhớ, nhưng mà nếu tính tấ cả thì album của UHP vẫn là đứng đầu VN :D

BlackDragon

Active Member
vichia said:
The Wall tuy lyric thế là ổn, nhưng cũng chưa âm nhạc mấy . VD bài rock xuyên màn đêm : dù cuộc đời dẫu còn nhiều sóng gió . ( dù rồi lại còn dẫu !!!) . Thực ra đây là lỗi từ thôi chứ không phải lỗi trong suy nghĩ .
Sửa lại thành :"Dù cuộc đời vẫn còn nhiều sóng gió" thì hợp lý hơn. Mà hình như nguyên bản là như thế mà .

chuabietgi

Member
Quang Dũng đã lí giải vì sao em ko nên đi như sau :

" em ra đi , nhan sắc đi , thế nên em đừng đi "

Huề vốn gì đâu

>>hay nhờ !!!!!

chuabietgi

Member
tiếp đây !
1...2...3.....em đã xa anh rồi ...4...5..6....em đã way lại 7...8...9.......
Nghe bài này chẳng hiểu gì cả.Một bài hát cực kì chuối của Phong Đạt vậy mà người ta vẫn kéo nhau đi mua đĩa hip-hop Phong Đạt mới ghê .....đủ thấy bây giờ càng ngày người ta càng dễ dãi trong việc thưởng thức âm nhạc (lè lưỡi) ^^
=)) =)) =))

chuabietgi

Member
Nguời gian dối sẽ gặp nguời gian dối : tựa bài đã thấy củ chuối to đùng

Anh muốn anh yêu em, rồi anh chán anh chia tay :

Chỉ có 1 nguời thôi, em chọn đi em

Mất đi nguời yêu anh thì sao? Mất đi nguời yêu anh thì với anh cũng thế thôi. Nguời yêu anh trên thế gian còn rất nhiều. Nguời yêu anh đâu chỉ có riêng 1 mình em <<< tự tin ớn. Còn cái đoạn "ok chia tay thì chia tay" nữa, điên thật.

Làm sao để tốt cho cả 2 : chuối cả bài =(( =(( =((

hahahaha

chuabietgi

Member
Hum bữa nghe đc 1 bài ( ko bík tên ) có đoạn zì nè... " cô bé ơi,anh nhớ em,như con nít,nhớ cà rem" ---->pó tay lun...!!
gùi lại "cô bé ơi,anh nhớ em,như tóc ngắn tóc dài mà nhớ nhau.."

chuabietgi

Member
chị Đoan trang cũng có bài nì hay ghê !
" ...chỉ trái cây , chỉ bánh quy , rồi bước đi , ô giề ô giề " .....

>>>>>> mịe ơi !! 17-18 tuổi rồi mà như down thé này a' !! hết biết !!
(ko nhớ rõ >> ai nhớ ko nói dùm tui )

tlt_cva

Member
Một bài hát hay phải hội tụ nhiều yếu tố trong đó quan trọng nhất là lời bài hát, nhạc và ca sĩ biểu diễn. Chỉ cần thiếu một trong 3 yếu tố đó thì coi như là bỏ rồi. Còn nhớ 1 bài hát cách mạng rất hay được ca sĩ Tấn Minh trình bày, khi xem xong tác giả còn nói, đại loại là: Hát bài hát của tôi mà mặt nó cứ như là ngỗng ỉa thế kia à. Nên biết là bài hát của tôi còn nhiều tuổi hơn cả ca sĩ trình hát nó nhé.

Về các ca sĩ trẻ với các bài hát mì ăn liền hiện nay thì có một số nhận xét:
- Lời bài hát củ chuối, chắc tác giả chưa được học môn tiếng Việt
- Nhạc: được (dù là đi cóp ở đâu về)
- Dàn dựng: chuyên nghiệp ở phần hòa âm, phối khí, kĩ thuật studio điêu luyện
- Ca sĩ: âm vực không rộng, giọng hát yếu, kĩ thuật chưa tốt

Số lượng tiêu thụ đĩa của các ca sĩ kiểu này vẫn nhiều là nhờ:
- Quảng cáo, đánh bóng tên tuổi, tạo thành trào lưu trong giới trẻ (đây là mánh khóe của các nhà quảng cáo)
- Người nghe có trình độ cảm thụ âm nhạc thấp (cái này do giáo dục và do chính người nghe không chịu tự học hỏi)
- Một phần lỗi nữa là ở Bộ Văn hóa khi không điều chỉnh và định hướng được sự phát triển của âm nhạc (nói thẳng ra là quản lý kém)

Thôi, chỉ nói thế thôi, mình lại quay về nghe cái thứ nhạc mà giới trẻ bây giờ gọi là nhạc của các ông bà già. Cũng cố đợi cho các Mỹ Tâm, Đoan Trang, Mỹ Lệ, Lam Trường, Ưng Hoàng Phúc... hát hay bằng 1 nửa của những ca sĩ Tường Vi, Lê Dung, Trần Hiếu, Quang Thọ... thì mình sẽ đi mua đĩa vậy.

Làm sao để tốt cho cả 2 : chuối cả bài
Đừng chê, có nguời được học nhạc, học đàn hẳn hoi vẫn thích và hát bài này đấy.
Bó tay :cool:

post by giáo viên nghèo vượt khó :d:

rosekiller

Member
rồi em mơ thấy, thấy anh kề bên
và rồi lại thấy em nằm mơ những giấc mơ buồn
anh như bài hát xa rồi
hò hờ

cái gì đấy

rikku

Active Member
^_^
Vì thế em mong ta xa nhau
để lòng anh yêu thương em
một mai, trên đường đời hai ngả
hơn sống với nhau những lòng em cứ mơ hoài bóng dáng khác
tim nhói đau ^_^
Dù nói với nhau câu chia ly
Mà trong tâm tư nhau
còn yêu đương nhưng ko còn gặp gỡ
Hơn sống với nhau nhưng tình yêu, sẽ tai vì bóng dáng khác
người ơi, anh đã hiểu lòng em ^_^

cuối cùng sau khi nghe bài này dù Lyric câu nào cũng xúc động ; nhạc thì đạo ở đâu mà hay thế; nhưng chẳng thấy liên can gì đến nhan đề bài hát cả ! (lưu gia bảo)

hihi; nói về độ chuối thì AXN chắc đứng nhất; ƯHP với HAT hàng 2 =))
AXN: một số bài phối khí tuyệt hảo (giờ thì anh hứa để làm gì); nhạc cũng khá; .. ^_^

unni_x

Active Member
Cũng tùy người cảm nhận thui ^^ cái bài " Anh ko muốn bất công với em " của UHP và HAT ý :>> hùi trước nghe sao mà chuối thế, bi giờ lại thấy hợp tâm trạng :D chắc tác giả lúc đấy cũng đau khổ vì tình cảm như mình :D

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000