“Kính trọng, lễ phép với thầy cô là bổn phận của học trò”

lion

Moderator
Staff member

Ca sĩ Vy Oanh được khán giả yêu thích với các ca khúc như "Vì sao con trai lại như vậy", "Trả giá"... và đã tham gia vào khá nhiều bộ phim như “Siêu mẫu xì trum”, “Thiên đường vắng em”, “Câu chuyện cuối mùa thu”… Nhưng sau chương trình “Cặp đôi hoàn hảo” hình ảnh của Vy Oanh - cô ca sĩ, diễn viên, kiêm MC xinh đẹp được công chúng biết tới nhiều hơn. Chúng tôi đã nghe Vy Oanh trải lòng về gia đình, sự nghiệp và những gì mình đang có.
* Người ta đã ví Vy Oanh như nàng “Lọ Lem” bước ra từ câu chuyện cổ tích, Vy Oanh thấy có đúng vậy không khi từ một cô bé nghèo ở Phan Thiết rồi lên Sài Gòn lập nghiệp và trở thành người nổi tiếng, giàu có?
- Em sinh ra và lớn lên ở Phan Thiết. Hồi mới bước chân vào nghề, em cũng gặp không ít khó khăn. Muốn thành danh cần đi lên bằng mồ hôi và nước mắt và em không là người ngoại lệ. Nghị lực, sự kiên nhẫn, chịu khó học hỏi từng ngày là phương châm sống và làm việc của em. Cũng may là em được nhiều người giúp đỡ nên mới được như ngày hôm nay.
*Nghe nói Vy Oanh có hai người mẹ, Oanh có thể cho bạn đọc biết một chút về gia đình mình?
- (Cười) Đúng vậy. Em là con gái út trong gia đình có đông anh em và luôn được ba mẹ cưng chiều. Mẹ đẻ của em giờ đã 75 tuổi, rất hiền lành, đôn hậu và yêu thương con hết mực. Khi lên Sài Gòn lập nghiệp, em đã may mắn gặp và được mẹ nuôi bây giờ. Tuy không sinh ra em, nhưng bà luôn tạo mọi điều kiện tốt nhất để em phát triển sự nghiệp của mình. Đôi khigặp những chuyện làm em thấy hụt hẫng và nản lòng, thì chính bà là người động viên để em vươn lên bước tiếp. Em rất yêu quý và cảm phục mẹ nuôi vì bà đã giúp em làm nên một số thành công. Cả hai người mẹ đều thương em như nhau, vì thế em thật sự biết ơn hai người mẹ của mình.
* Có vẻ như số phận đã quá ưu ái với Vy Oanh và Oanh sẽ làm gì với những số phận kém may mắn hơn mình?
- Trong cuộc đời, ông trời không cho ai tất cả, nếu mình đã may mắn hơn người khác thì mình nên chia sẻ và giúp đỡ lại những người bất hạnh như trẻ em nghèo mồ côi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt, người khuyết tật, người có công... Em đã tham gia nhiều hoạt động từ thiện dành cho những đối tượng trên. Làm được những gì có ích cho các em và những người có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn thì em luôn sẵn lòng.
* Vy Oanh có thể nói gì về những người thầy đã dạy dỗ mình? Trong cuộc sống hiện nay, Vy Oanh có thấy tình thầy trò đã bị ảnh hưởng ít nhiều bởi cơ chế thị trường?
- Người ta đã có câu “không thầy đố mày làm nên”, em thấy câu đó đúng vô cùng. Trong đời em đã được nhiều người thầy dạy dỗ, em cũng có nhiều kỉ niệm đẹp của thời học sinh dưới mái trường. Thầy, cô giáo dạy em đều là những người yêu thương học sinh và coi chúng em như những đứa con của chính mình. Cho đến bây giờ khi đã lớn lên, trưởng thành và ra trường đã lâu nhưng thỉnh thoảng em cùng các bạn vẫn về thăm lại các thầy cô và mái trường xưa.
Trong thời buổi kinh tế thị trường giá cả đắt đỏ, nhiều khi đồng lương giáo viên không đủ chi trả cho cuộc sống, nên cũng có nhiều thầy cô phải làm thêm việc phụ để kiếm sống. Em thấy có một số học sinh đã nhìn thầy cô giáo của mình bằng con mắt khác và thiếu tôn trọng. Em nghĩ, các bậc cha mẹ nên khuyên con mình rằng nếu các thầy cô làm việc lương thiện bằng chính sức lao động của mình thì không có gì là xấu. Quan trọng là tới trường, các thầy cô vẫn là những nhà giáo luôn yêu quý hết lòng dạy dỗ học sinh và các thầy cô xứng đáng được tôn trọng.
Cũng có một số giáo viên, có biểu hiện xuống cấp trong đạo đức như đánh đập, sỉ nhục, xâm hại tình dục với học sinh... Những hành động trên rất đáng lên án và phải loại bỏ ra trong các nhà trường. Song, cha mẹ cần nói cho các con hiểu rằng đó chỉ là "Con sâu làm rầu nồi canh", không được đánh đồng với đại đa số giáo viên có nhân cách. Và kính trọng, lễ phép với các thầy, cô là bổn phận của người học trò.

Vy Oanh và MC Trấn Thành trong chương trình “Cặp đôi hoàn hảo 2013”
*Làm MC hình như chưa thực sự là sở trường của Vy Oanh, nhất là trong chương trình “Cặp đôi hoàn hảo” vừa diễn ra?
- Em không được đào tạo bài bản làm MC nên có một số vấp váp khi dẫn chương trình là chuyện không tránh khỏi. Nhưng em luôn cố gắng để làm tròn vai trong chương trình “Cặp đôi hoàn hảo”. Đã thử sức làm MC, em sẽ tiếp tục phải học hỏi và trau dồi kinh nghiệm để thật sự đứng vững được trong nghề. Muốn vừa lòng công chúng và được họ ghi nhận, em còn phải cố gắng nhiều hơn nữa.
*Vy Oanh nghĩ sao về những chiêu PR của giới Showbiz Việt hiện nay với nhiều cách làm nóng tên tuổi của mình, nhưng đôi khi khá phản cảm. Bản thân Oanh đã làm gì để PR cho chính mình?
-Đã ở trong giới Showbiz, phải có những chiến dịch PR cho bản thân và cho những sản phẩm nghệ thuật của mình. Em không bình luận về những chiêu PR của một số ca sĩ, nghệ sĩ, người mẫu… hiện nay. Mỗi người có một cách làm riêng và PR thường có hai mặt, có thể là tốt hơn và cũng có thể xấu hơn là do cách nhìn nhận của khán giả với các chiêu thức ấy. Nhưng em nghĩ, làm gì thì cũng cần xem mình thật sự có năng lực và phù hợp với nghề hay không. Ngoài ra còn phải biết tiến, lùi đúng lúc và xuất hiện đúng thời điểm trong việc PR thì mới có thể thành công. Song nếu em không cố gắng, nỗ lực trong từng sản phẩm âm nhạc thì sẽ không thể được khán giả yêu thương.
*Có thể gọi ca sĩ Vy Oanh là nhạc sĩ được chưa khi đã sáng tác hàng trăm ca khúc?
- Nhạc sĩ thì chưa đâu, chỉ biết công việc này cho em những phút giây thư giãn tuyệt vời và em đã nói lên được những điều mình muốn nói. Hiện nay ca khúc “Có lẽ… em rất nhớ anh!” của em đã chiếm được cảm tình của nhiều khán giả. Đó là động lực để em tiếp tục sáng tác.
* Vy Oanh đã tìm được chàng Hoàng tử của lòng mình chưa? Quan niệm của Oanh về tình yêu?
- (Cười) Trong tình yêu, em để trái tim tự quyết định. Anh ấy là ai không quan trọng cái chính là người ta phải yêu thương, trân trọng, hòa hợp với mình, cùng vun đắp cho tương lai và hướng tới một gia đình yên ấm, hạnh phúc.
- Xin cảm ơn Vy Oanh!

Theo Tạp chí Giáo dục Thủ đô số 43 (tháng 8/2013)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000