Đi du hoc:suong hay khong?

• thong tin chinh xac

Votes: 2 50.0%
  • van de nong bong

Votes: 2 50.0%

• Total voters
    4

Co be vo tu

Member
He, cac ban co thich di Mi 1 nam, o voi host family ko?Hien gio co rat nhieu trung tam cho chuong trinh trao doi van hoa Mi trong 1 nam.Kinh nghiem se da minh, tieng anh se duoc van dung trong ca 1 nam luon. Vi cac ban se hoc highschool voi bon Mi, nen se co more opportunities de vao colleges hon ma lai co the truc tiep kiem hoc bong. :D
He lay dan chung minh day dang o ÚA. Noi that, di cung co cai suong va cai kho.Tuong ra nuoc ngoai hoc de thi cac ban lam to. Hoc anh cung trau lam, ma tinh tu lap phai cao.
Noi chung cung suong vi biet day biet do. Nhung tinh than phai sat da. B)

Khong co viec gi kho, chi so long khong ben. Dao nui va lap bien, quyet chi at lam nen

Blue

Hì hì, sướng hay khổ là tùy vào con mắt của mỗi người. Khách quan mà nói thì du học có lợi về mặt vật chất, điều kiện sinh hoạt học tập nhưng lại thiếu thốn về mặt tinh thần. Đối với những người yếu đuối thì du học là một cơn ác mộng nhưng một khi đã vượt qua được khó khăn ban đầu thì đơn giản thôi.
Nói chung phải biết tự tạo niềm vui cho mình ở mọi hoàn cảnh kể cả du học hay không du học.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Mình đồng ý với cả 2 bạn...
Ở với Host thì cũng tùy, gặp gia đình tốt thì không sao, nhưng gặp phải gia đình mình không hợp thì mệt lắm... Lúc đó lại phải chạy đi tìm family khác, rồi lại mất thời gian thích nghi với gia đình mới, v.v...
Nhưng ngược lại, mình lại "cứng rắn" hơn, tự tin, tự lập hơn, học hỏi thêm kinh nghiệm trong cuộc sống...

Nói chung là mình ủng hộ nhưng ai có ý định đi du học hay tham gia vào 1 Exchange Program(me)... :)

Co be vo tu

Member
Minh thay o voi host chang suong gi ca. Nhu minh day, hoc hanh nhieu thi no che la chang chiu hoa dong voi gia dinh. Co moi may ngay nghi cuoi tuan, no lai di chủch. Noi chung met moi la. Thay may bon ban cung keu gioi keu dat khi song voi gia dinh chu khac.
Hic ma chang biet di 1 nam nay, co kiem duoc cai scholarships nao de vao college ko?
Kinh khung qua di thoi.Dung la
:
"Buoc chan di cam ki tro lai
."

[Linh ơi, em làm ơn gõ TV cho mọi người dễ đọc hộ chị nhé, cám ơn em :)]

Blue

Em Linh gì ơi, cài gì cũng phải khổ trước sướng sau, đâu phải sang Mẽo mà tự nhiên nó sướng à, thôi cố lên nhá.
Mà sao bây giờ em còn băn khoăn về scholarship ??? hay ý em là finaid ?

Co be vo tu

Member
Bac Blue a, bac trai qua roi thi bac thay tot.Bac la sinh vien truong gi day?
Ma em lam sao biet duoc scholarship hay ko? Đã có giấy báo đâu mà biết.
Bác thay học dễ vì bác khác, em khác.

Blue

Anh không biết em phải chịu khổ như nào nhưng năm ngoái anh ở với một host chỉ nhận mình vì tax exempt, gần cuối chương trình thì con của chủ vào jail, cả nhà lao đao, còn một chuyện hơi buồn về tiền nong anh không muốn kể ra đây. Điều anh muốn nói là khi có một mục tiêu trước mắt thì hãy lấy ước mơ đó đấy làm điểm tựa cho mình, xua tan mọi phiền muộn trong cuộc sống, sống như nước chảy mây trôi quan tâm gì đến những thứ tủn mủn, lặt vặt. Đấy là nói chung thôi chứ anh biết bọn con gái là chúa chăm chỉ, các cô than vãn xả stress một tí rồi lại vào học như điên chứ lị <_< . Tuần sau chắc là có decision hết rồi nhỉ, good luck nhé.
P/s: À, anh đang cày ở Ithaca.

Nhung vit

Member
<!--QuoteBegin-Blue+Mar 15 2004, 08:12 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (Blue @ Mar 15 2004, 08:12 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Anh không biết em phải chịu khổ như nào nhưng năm ngoái anh ở với một host chỉ nhận mình vì tax exempt, gần cuối chương trình thì con của chủ vào jail, cả nhà lao đao, còn một chuyện hơi buồn về tiền nong anh không muốn kể ra đây. Điều anh muốn nói là khi có một mục tiêu trước mắt thì hãy lấy ước mơ đó đấy làm điểm tựa cho mình, xua tan mọi phiền muộn trong cuộc sống, sống như nước chảy mây trôi quan tâm gì đến những thứ tủn mủn, lặt vặt. [/b][/quote]
O ngờ cậu cũng gặp nhiều khó khăn vất vả như thế
U`, mơ ước làm diểm tựa, mơ ước làm bệ phóng vào tương lai, ừ, ....ừ

Co be vo tu

Member
Bác Blue hiệu nghiệm quá, vừa bảo sẽ có tin là y như rằng em nhận đươc cái học bổng 50%, nhưng ma ko phải vào được trường nổi như bác. Em định học 1 năm rồi transfer sau, vao trường nào nổi một tí. Bác thấy thế nào.
Mà bác mention cho em cái, vào trường nào thì hay cho major Business .
Life is to fight.

Blue

to Nhung: trong đời chắc cũng chỉ có một cơ hội được sống trong cái cảm giác luôn luôn lo âu và phụ thuộc như thế, cũng là có cái hay của nó. Ấy tình hình apply ổn cả chứ ? Bây giờ chỉ chờ đau tim thôi nhỉ.

to Linh: trường nổi nhất về Biz là Upenn (Ivy League :D), em đại loại cứ nã khoảng 4.0 GPA, 1450 SAT trở lên, nice resume', essay và recommendation là được thôi ;). Mà anh nghĩ không nên nghĩ đến transfer bây giờ, hồi trước mình cũng máu me ngồi nghiên cứu transfer ở mấy trường top nhưng bây giờ mới thấy là lãng phí thời gian, đáng nhẽ phải nên tập trung học tốt các môn cơ bản làm nền cho đại học thì hơn. Khi đã vào đại học sẽ có cách nhìn thực tiễn hơn để tạo cơ sở cho transfer đúng hướng. Thực tế là apply as transfer khó khăn hơn as freshman. Transfer vào top LAC vô cùng competitive bởi vì nếu nó đã có đủ người VN thì yếu tố diversity sẽ không được cộng thêm khi xét admission, khi đó mình hoàn toàn bị so sánh ngang hàng với bọn Mẽo.

Nêu em muốn hỏi gì thêm thì e-mail nhé vì từ ngày mai anh chắc sẽ ít có điều kiện lên mạng.

GiangNguyen

Member
Mình nghĩ đi du học k hề sướng chút nào cả , ở VN thì ai cũng nghĩ ra nước ngoài là sướng nhưng k fải . Sang đây mới thấy trực tiếp cuộc sống học sinh , sinh viên xa nhà thế nào . Nhưng cái gì cũng có 2 mặt của nó , đúng thật là bây giờ khổ thì sau này sẽ có tương lai hơn .
Vậy mọi người có biết làm cách nào để khả năng giao tiếp tiến bộ nhanh k nếu như 1 người rất ngại va chạm với xung quanh, k tiếp xúc nhiều với người bản xứ , thường xuyên gặp người VN ? :ph34r:

Co be vo tu

Member
Hic, thế thì cũng hơi khó. Vì đi nước ngoài để nâng cao trình độ giao tiếp mà nói tiếng Việt thì teo mất.
Mình nghĩ tốt nhất là cố găng làm quen voi mấy đứa bản xứ, thỉnh thỏang đi chơi với bọn nó là tốt nhất. Vừa nâng cao trình độ hiểu biết, vừa lại có thêm bạn.

GOOD LUCK :p

tran hoang long

đi du học có khổ có sướng. em ko nói khổ về tinh thần nhưng trc lạ sau quen khi hòa nhập thi cũng chỉ thấy thoải mái chứ ko ai báo sướng, còn ai dám nói là ở nc ngoài điều kiện ko hơn vn. có ai đi học về ko tăng cân trắng ra

koibitoyo

Đi "du học" mình thấy cũng tùy vào hình thức đi "du học". Nếu là đi kiểu học bổng nhà nước thì yên tâm chỉ "cày kéo" là OK. Còn đi du học nửa học bổng, nửa tự túc thì sẽ vất vả hơn và phải lo nghĩ nhiều hơn. Xét về mặt tốt của nó thì mình thấy nó có những điểm lợi sau:
- Ngoại ngữ đảm bảo sẽ tốt lên rất nhiều
- Hiểu biết hơn nhiều về xã hội xung quanh mình. Hiểu như thế nào là cuộc sống ở một nước tư bản. Có một cái nhìn rộng và toàn diện hơn.
- Các tài liệu và phương tiện hỗ trợ đầy đủ hơn.
- Bản thân sẽ được trải nghiệm nhiều hơn và tăng cường tính độc lập.

Nhược điểm:
- Ít được nói tiếng Việt dẫn đến cách hành văn bằng Tiếng Việt nhiều khi lủng củng.( Nói cũng thế). Cũng may là Ngữ Pháp tiếng Anh giống như tiếng Việt nên còn đỡ
- Thiếu thốn tình cảm hơn mặc dù không thiếu chỗ để đi chơi.
- Dễ "mất cả chì lẫn lài" nếu như không chịu được những "cám dỗ" của xã hội.
-...

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000