cho em phỏng vấn chút xíu!

girlfan_raul07

hi! mọi người cho em hỏi ý kiến một chút về việc học ngoại ngữ. Vì sao các bác muốn học một ngoại ngữ nữa ngoài tiễng mẹ đẻ và thứ tiếng đã học ở trên lớp? cho em ý kiến và một vài kinh nghiệm khi học tiễng nước ngoài nha! thêm vài kỉ niệm nho nhỏ càng tốt!

ngothutra

Member
Học thêm một ngoài ngữ nữa để sau nảy ra trường ngoài việc biết nói tiếng Việt ta còn có thể nói tiếng Anh rất giỏi, giỏi đến mức nói tiếng lào ra tiếng ý.

ngothutra

Member
Một ông khách du lịch người Nhật lạc đường ở một vùng quê hẻo lánh của VN. Rất may là ông thấy 2 thanh niên VN mặt mũi sáng sủa đi tới. Vị khách du lịch liền lại gần xin lỗi rồi hỏi thăm đường bằng tiếng Anh. Hai thanh niên của chúng ta ngớ mặt ra nhìn không hiểu. Vị khách liền chuyển sang hỏi bằng tiếng Pháp. Hai chàng thanh niên vẫn lắc đầu. Vị khách chuyển sang hỏi thêm bằng tiếng Trung và tiếng Tây Ban Nha, nhưng kết quả vẫn như vậy. Cuối cùng ông dùng cả tiếng mẹ đẻ của ông là tiếng Nhật thì 2 chang thanh niên vẫn chịu không hiểu ông muốn gì nữa. Vị khách thất vọng bỏ đi tiếp. Hai chàng thanh niên còn lại nói với nhau:
- Có lẽ chúng ta phải đi học để ít nhất là biết một ngoại ngữ thôi
- Để làm gì mới được chứ. Thử xem ông vừa rồi biết đến 5 thứ tiếng nhung rốt cục vẫn có hỏi được gì đâu cơ chứ.

girlfan_raul07

hay quá! công nhận là có giỏi đến mấy mà gặp người viêt nam mình thì cũng chẳng được việc gì! chả phải nói để bôi bác người việt mình nhưng sự thực là thế! cảm ơn chi trà nha! em đang rất muốn biết thông tinn cũng như ý kiến của mọi người về việc học ngoại ngữ vì bây giờ mọi người đi hoc tiếng trung, tiếng hàn, tiếng nhật nhìu quá!

Hì hì thì 2 em đã nghe câu : " Phong ba, bão táp không bằng ngữ pháp VN " Chưa ???

hahahahha=)) =)) =)) Chưa nghe thi giờ đã được nghe rồi đấy. Thấy sao hả ?

hatovica

Member
girlfan_raul07 said:
hi! mọi người cho em hỏi ý kiến một chút về việc học ngoại ngữ. Vì sao các bác muốn học một ngoại ngữ nữa ngoài tiễng mẹ đẻ và thứ tiếng đã học ở trên lớp? cho em ý kiến và một vài kinh nghiệm khi học tiễng nước ngoài nha! thêm vài kỉ niệm nho nhỏ càng tốt!
Tất nhiên ngoài tiếng Việt là tiếng mẹ đẻ ra, giờ đây tiếng Anh cũng dần trở thành tất yếu thì việc thêm 1 ngoại ngữ nữa sẽ là 1 lợi thế khi đi xin việc, cái đó chắc em hiểu. Bản thân anh hiện giờ cũng đang học thêm tiếng Tây Ban Nha ở trường như 1 môn tự chọn. Anh thì muốn theo lên những lớp cao hơn nữa, nhưng thời gian cũng ko có nhiều, với lại những môn chuyên ngành khó quá... Anh mong là có thời gian để được học thêm tiếng TBN nhiều hơn.

Thêm 1 điểm nữa theo anh cũng khá quan trọng. Đó là em ko nên chạy theo thị hiếu, hay chạy theo bạn bè. Mà việc chọn thêm 1 ngoại ngữ nữa phụ thuộc vào môi trường làm việc của em sau này, và chuyên ngành của em. Anh nói vậy chắc em hiểu chứ? Chúc em có được sự lựa chọn đúng đắn cho mình và chúc em thành công! :)

hot_cat

Member
Websites biên dịch trực tuyến.

*Language Tools / Google : của Google , biên dịch qua lại giữa các ngôn ngữ thông dụng : tiếng Anh , Pháp , Đức ,Ý,Tây Ban Nha , Trung Quốc , Nhật , Hàn Quốc.
*Babel Fish/ Altavista :của hãng Compad , tương tự như của Google nhưng còn có thêm tiếng Nga, Hy Lạp , Hà Lan...
*AlphaWorks/IBM của hãng IBM.
*1-800-Translate :biên dịch giữa rất nhiều thứ tiếng (ngoài ngôn ngữ thông dụng còn có tiếng Ba Tư , Do Thái , Thổ Nhĩ Kỳ...)
*Free Online Machine Translation : có thêm quốc tế ngữ Esperanto.

hot_cat

Member
Websites biên dịch trực tuyến

*Al MisbarBản demo biên dịch tiếng Anh sang tiếng Ả Rập.
*Kataku Biên dịch giữa tiếng Anh và tiếng Indoniesia.
*Millennium Computers SRL Bản demo biên dịch giữa tiếng Anh và tiếng Rumani.
*Presis : biên dịch tiếng giữa Anh và tiếng Slovenia
*PARSIT Dịch qua lại tiếng Anh và tiếng Thái (nhưng đòi hỏi đăng kí ).
*Papiamentu Web Translator : biên dịch qua lại giữa tiếng Anh và tiếng Papiamentu.
*Lingvobit by Ectaco : biên dịch giữa tiếng Anh và tiếng Ba Lan.

chocomog_257

Moderator
Bà con đi học tiếng Nhật đê, đừng có chạy theo mốt bây h là cứ đổ xô đi học tiếng Trung hay tiếng Hàn :D Khẳng định đẳng cấp vượt trội muh :D

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000