Cảm hứng từ một câu văn trong "Mùa lạc" - Nguyễn Khải

rikku

Active Member
"Ở đời này không có những con đường cùng, chỉ có những ranh giới, điều cốt yếu là phải có sức mạnh để vượt qua ranh giới ấy"

Tớ ko phải người học văn giỏi gì, và viết lách cũng ko ra gì. Nhưng khi đọc tới câu nay tớ cảm thấy rất lạ; chắc do hoàn cảnh bây giờ nữa. Tớ mún nghe đánh giá từ mọi người. Cảm ơn nha.

p.s. đề nghị đừng Move sang Văn học nhé vì đây là một cảm hứng từ đời thực chứ không phải là văn học. :|

rikku said:
"Ở đời này không có những con đường cùng, chỉ có những ranh giới, điều cốt yếu là phải có sức mạnh để vượt qua ranh giới ấy"

Tớ ko phải người học văn giỏi gì, và viết lách cũng ko ra gì. Nhưng khi đọc tới câu nay tớ cảm thấy rất lạ; chắc do hoàn cảnh bây giờ nữa. Tớ mún nghe đánh giá từ mọi người. Cảm ơn nha.

p.s. đề nghị đừng Move sang Văn học nhé vì đây là một cảm hứng từ đời thực chứ không phải là văn học. :|
Được đó, được đó, Nguyễn Khải là một nhân vật nhiều triết lí:D Cứ vấn đề gai góc là nhảy vô:)) Nhưng câu nè thì sao mà lạ nhẩy???:-/
Nếu anh nhớ kô nhầm thì nó được ví dụ rất rõ qua nhân vật Đào(Mùa Lạc)???(lâu rùi kô bít có nhớ đúng tên nhân vật kô nữa:p)

Chẹp anh nghĩ thía nè:câu nè nghe có vẻ to tát nhưng thực ra rất là có giá trị hiện thực:D Và anh nghĩ là nó rất là đúng, cái "sức mạnh để vượt wa ranh giới" chính là sức mạnh chiến thắng bản thân mình. Chiến thắng những mặc cảm, những điểm yếu cố hữu. Ai có được sức mạnh đó thì sẽ thành công hơn người trong cuộc sốngB-)
Nhưng cái đó rất khó, bởi vì như người ta vẫn nói: "kẻ thù lớn nhất của cuộc đời mỗi người là chính bản thân".
>:D<

rikku

Active Member
lạ không phải vì câu văn lạ mà vì em đọc nó vào lúc mất niềm tin nhiều lắm.

Ai cũng muốn chiến thắng bản thân mình. Lại cố lên nào.

Ừa chẹp, thế thảo nào mà thấy câu văn lạ, anh nhớ hình như nhân vật Đào cũng đã mất hết niềm tin vào hạnh f úc khi đến nông trường:D Câu văn này của NK theo anh vì thế mà rất là nhân đạo, nó hướng đến những con người đang ở trong hoàn cảnh như.........em Tú:))
Cố gắng suy nghĩ tík cực lên một chút là được thui;)

Lucifer

Active Member
Hoàng Lãn Tử said:
Cố gắng suy nghĩ tík cực lên một chút là được thui;)
anh nói cứ như là dễ như ăn kẹo ý
khi thất vọng,hoang mang thì cố gắng nghĩ vẽ những thứ tích cực lại càng khó khăn

Hehehehehe, thế giờ em nói anh f ải nói sao :)) Ừa thì anh thường thế, khi thất vọng hoang mang thì nghĩ về cái z ì đó tík cực cho w ên cái kia đi. Mỗi người có một cák :D anh chỉ đơn giản là mún động viên bạn ý một chút thui mà, chẹp chẹp:)

fruit NHO

Active Member
@ rik: thực ra tớ ko thik văn nguyễn khải lắm ,cơ bản là vì fong cách nhưng thực tế là nguyễn khải đưa triết lý vào văn rất tự nhiên ,ko gượng như NMC. Truyện NMC ,dù là truyện nhẹ nhàng nhất cũng có cảm giác nặng nề , truyện NK dung dị hơn .....

lúc nào cũng phải lạc quan .... :x

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000