Tình bạn “thời vụ”

congfu

Member
Tình bạn “thời vụ” Khi chúng ta trưởng thành, tình bạn cũng sẽ có sự khác biệt so với thời đi học. Chúng ta có những người bạn thân, nhưng đồng thời cũng có những người bạn chỉ nói chuyện vài lần rồi…mất hút. Ta gọi đó là tình bạn “thời vụ”. Những nguyên nhân khiến tình bạn “thời vụ” ngày càng phổ biến Chúng ta không có thời gian để duy trì và cân bằng các mối quan hệ bạn bè. Cuộc sống hiện đại, tính kết nối ngày càng cao thì mỗi người đều có thể có hàng trăm người bạn, không ai có thể giữ liên lạc được hết với họ, vì ngoài bạn bè ra còn người thân, học hành, công việc, cuộc sống… Thảo My (sinh viên năm 2 ĐH Kinh Tế – Luật) bày tỏ: “Mình chỉ có 2 người bạn thân, biết nhau từ cấp 2 đến giờ vẫn giữ liên lạc. Còn những người bạn từ cấp 3 trở đi, đa số chỉ chơi chung được một thời gian rồi “đường ai nấy đi”. Biết sao được, mỗi người đều bận rộn với các kế hoạch của riêng mình, thi thoảng có gặp nhau nhưng chỉ chào hỏi xã giao, không thân lắm”. Ở những môi trường khác nhau, chúng ta làm quen được nhiều người bạn khác nhau. Có người hợp với ta trong công việc nhưng có người chỉ thích hợp để ta tâm sự. Trí Nhân (lớp 12 trường THPT Võ Trường Toản) ditvaolon.com chia sẻ: “Mình luôn phân biệt rạch ròi giữa bạn trong lớp và bạn ngoài lớp, bạn ở chỗ làm thêm và bạn ở chỗ học thêm, bạn thật và bạn ảo. Với mỗi người, mình đều có cách cư xử sao cho phù hợp với môi trường. Có bạn chỉ hợp khi nói về game, có bạn trở thành người lắng nghe, chia sẻ. Không một người bạn nào có thể đảm nhận hết mọi vai trò để trở thành ditvaolon một người bạn hoàn hảo cả.
Quy luật tất yếu “Việc bạn chỉ có thể kết bạn với ai đó trong một thời gian ngắn, sau đó “đường ai nấy đi” cũng là điều dễ hiểu. Không phải lúc nào làm bạn với nhau cũng hợp nhau. Có những lúc hinh dit nhau mình đặt dấu chấm hết cho một tình bạn, không phải vì mâu thuẫn, mà là mình không còn cần tình bạn đó nữa. Bạn đến với ai vì điều gì thì ra đi cũng vì điều đó. Chẳng hạn như khi còn học quân sự, mình đã từng tâm sự thâu đêm với cô bạn cùng phòng, nhưng khi khóa học quân sự kết thúc, mình và cô ấy không còn thân nữa, gặp nhau còn làm lơ. Đơn anh dit nhau giản vì mình không cần chia sẻ và không biết nói gì thêm với cô nàng” – Thảo My nói. Có càng nhiều tình bạn “thời vụ” chứng tỏ bạn là một người có quan hệ xã giao rộng và có kĩ năng sống nhất định. Mỗi người bạn có một vai trò riêng sẽ khiến cuộc sống bạn thú vị hơn, đa dạng hơn, tình bạn cũng bớt đi áp lực và sự nặng nề, bởi bạn không bao giờ ditvaolon.com cô độc. Tuy nhiên, hãy biết chọn lọc, đừng bao giờ kết thúc một tình bạn tốt đẹp, đừng đánh mất một người bạn thật sự tốt và hiểu bạn. Bởi điều chúng ta kiếm tìm trong cuộc sống, là những mối quan hệ thật sự bền chặt và ổn định, không phải là những mối quan hệ hời hợt lướt qua. Mực tím
ditvaolon

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000