Thảo luận chung

shrewishgirl_151

Ủa cái đấy là cái gì thế ạ
em ko học cấp 3 nên em ko bít
nhưng mờ sao anh ko tự làm
lại đi nhờ mọi người là thế nèo?
nhờ vả trắng trợn quá

BA7D4

Tên đề tài là "thảo luận chung" mà bạn Trungvb lại kêu gọi mọi người post câu trả lời à?Công nhận là trắng trợn.Tốt hơn hết là các bạn vào đây thảo luận và cho vài cảm nhận ý kiến của mình về 2 cuốn nhật kí "Mãi mãi tuổi 20" và "Nhật Kí Đặng Thùy Trâm" nha!Còn mình thì thấy 2 cuốn nhật kí đó như một minh chứng xác thực nhất về sự khốc liệt của chiến tranh cũng như niềm tin và sức sống mãnh liệt của ca 1 thế hệ thanh niên thời kì chống Mỹ.Cuộc thi tìm hiểu này rất hay đó!Mọi người cho ý kiến đi!

trungvb

Moderator
lLại nhầm rùi.Đây không phải là của cá nhân mà của nhìu người tham khảo.Vậy nên mọi người hãy cùng nhau thảo luận nhé...thanks.Hôm kia mới mua đc 2 quyển nay mới đọc đc môt ít.

to Hà:đây là thảo luận nghiêm túc không phải là cho kâu bài đâu e.

medusa

lập box làm gì . bên thảo luận nghiêm túc cũng có . mình đọc xong từ lâu rồi . thấy đ t t viết sâu sắc hơn !

BA7D4

Bên Thảo luận nghiêm túc có nhưng không thấy ai hưởng ứng mấy.Mà các lớp đều có câu hỏi tìm hiểu rồi phải không?nhưng có một số bạn lần tập trung gần đây ko đi,mình po st câu hỏi lên nhé.
1.Phát biểu cảm nghĩ bản thân em về những dòng nhật kí như trang sách cuộc đời của Nguỹên Văn Thạc.
2."có 1 tình yêu của lứa đôi Hà Nội,nơi cuốn sách bạn đang đọc"( )
và còn một tình yêu khác lớn lao hơn ,rất đỗi thiêng liêng.Đó là tình yêu nà trong trái tim chàng thanh niên 20 tuổi ấy?
3."Nhật kí Đặng Thùy Trâm không chỉ là những cảm xúc chân thành mà đằng sau đó chứa đựng tâm tư cả một thế hệ thanh niên thời kì chống Mỹ"
Em suy nghĩ gì về ý kiến trên?

BA7D4

Mình thấy hầu hết các lớp khối 10 đều đã có câu hỏi này mà.A2 chưa có ah?Còn mấy câu hỏi về lịch sử trường nữa.Chắc là các bạn cũng sẽ có thôi,phải làm hết chứ!

medusa

d6 cũng chưa có nè . môi d4 có thôi . chuyên văn phải làm . hi`
với cả bọn mình đổi gv nên chắc k cần :p

BA7D4

Ủa D2 ,D3 cũng có mà,hình như cả D8 ,A5,A6 cũng có nữa.Mà các bạn D6 đổi giáo viên ah?Nhưng chắc ko thoát được vụ này đâu .

trungvb

Moderator
Hai cuốn nhật kí về cuộc kháng chiến chống Mỹ cứu nước của hai người chiến sĩ trẻ là Nguyễn Văn Thạc với “Mãi mãi tuổi 20” và “Nhật kí Đặng Thuỳ Trâm” trong thời gian qua đã làm xôn xao dư luận bạn đọc trong cả nước.
Nhân dịp kỉ niệm 30 năm giải phóng miền Nam thống nhất đất nước, hai cuốn nhật kí trên ra đời đã gây xúc động mạnh mẽ trong nhân dân ta. Thế hệ chúng ta, những người đươc sinh ra sau cuộc chiến thực sự như được nhìn lại lịch sử của thế hệ đi trước hiện ra qua hai cuốn nhật kí như những thước phim tư liệu, vừa trung thực vừa hấp dẫn. Cảm ơn hai người chiến sĩ, hai người đồng chí đã nói ra và ghi lại những lịch sử hào hùng của dân tôc cho các thế hệ trẻ hiện nay.Chúng ta sẽ hình dung ra lớp thanh niên trong những năm tháng chống Mĩ hào hùng từ những trang nhật kí sinh động, hấp dẫn ấy. Đúng là “nhân vô thập toàn”, lớp thanh niên đó tôi không phải là những viên ngọc trong sáng không có tì vết. Nhưng vượt lên tất cả, đó là lớp thanh niên sẵn sàng xả thân vì độc lập, tự do của Tổ quốc, vì Chủ nghĩa xã hội... Bầu nhiệt quyết, sức trẻ của họ tất cả đều hiến dâng vô điều kiện cho đất nước ... Những ngươi chiến sĩ đó không níu giữ cho mình bất cứ điều gì thuộc về riêng tư, về hạnh phúc cá nhân, dẫu họ cũng yêu mãnh liệt, cũng khát khao mãnh liệt những chuyện đời thường ... Lí tưởng của thanh niên ngời sáng trước mắt họ đã khuất lấp đi tất cả, để dành trọn vẹn cho Đảng, cho dân tộc, cho que hương, đất nước ...
Các bạn sẽ thấy cảnh tượng hào hùng của những năm tháng “Xẻ dọc Trường Sơn đi cứu nước – Mà lòng phơi phới dậy tương lai”. Đó không còn là khẩu hiệu mà là khát vọng dâng hiến của tuổi trẻ, rất trong sáng và giản dị ... Các bạn sẽ thấy những năm tháng chiến tranh ác liệt, những người phụ nữ bình dị như bác sĩ Đặng Thuỳ Trâm, bám dân, bám đất “một tấc không đi, một li không rời”, vừa đấu tranh với địch, vừa bảo vệ thương binh, vừa tràn đầy hi vọng vào tương lai tươi sáng của dân tộc.
Thế hệ thanh niên chống Mĩ đã cất cao tiếng hát từ trái tim mình “Đảng của ta ơi, mãi mãi tin yêu Người”, nhưng không chỉ bằng lời ca, mà bằng những việc làm hàng ngày, bằng sự xả thân tất cả cho chiến đấu và chiến thắng ...
Chúng ta sẽ học tập được nhiều điều từ những trang nhật kí chiến tranh thấm đẫm tình người, tình quân dân, tình đồng chí ấy. Các bạn sẽ hiểu đúng hơn về thế hệ cha anh đã làm nên sự tích thần kì trong cuộc kháng chiến chống Mỹ cứu nước ...
Khép lại cuốn hồi kí “Mãi mãi tuổi hai mươi”, Nguyễn Văn Thạc vẫn ước mơ thế hệ sau sẽ viết tiếp những trang hồi kí của anh với những trang vui của thời đại mới. ... “Ừ, nếu như tôi không trở lại – Ai sẽ thay tôi viết tiếp những dòng sau này ? Tôi chỉ ao ước rằng, ngày mai, những trang giấy còn lại sẽ toàn là những dòng vui vẻ, đông đúc”...
Tôi tin là các bạn thanh niên của chúng ta nhất định sẽ góp phần xây dựng nên một đất nước to đẹp hơn, đàng hoàng hơn để xứng đáng với thế hệ cha anh đi trước. Các bạn sẽ không thể quên được “Máu đào của các liệt sĩ đã ngã xuống cho đất nước ta nở hoa độc lập, kết quả tự do…bở lẽ chúng ta những học sinh được may mắn rèn luyện trong trường THPT CHU VĂN AN nơi đào tạo ra những người lãnh đạo;những nhân tài của đất nước và là nơi Đặng Thuỳ Trâm đã từng theo học………. :? :?

[SIZE=4]Đây chi là ý kiến của riêng cá nhân trungvb.Xin mọi người hãy đóng góp ý kiến của mình nhé…thanks…[/SIZE]
Ủa mà sao D6 lại đổi giáo viên vậy..

BA7D4

Hoan nghênh bạn trungvb đã post 1 bài chất lượng.Không ngờ bạn lại viết tốt như vậy nhưng nếu làm bài dự thi của trường thì bạn phải trả lời 3 câu hỏi trên kia. Theo bạn thì chúng ta học tập được gì qua 2 cuốn nhật kí đó khi thời cuộc của đất nước đã đổi thay và dường như thanh niên ngày nay đã có những "lý tưởng " sống khác nhiều so với thế hệ thanh niên thời kì đó?Mặc dù 2 cuốn nhật kí đó đã làm xôn xao dư luận và nhiều bạn trẻ đã tìm đọc nó nhưng liệu đó có phải chỉ là bề nổi thôi không vì mình thấy các thành viên 4r không mấy ai hưởng ứng chủ đề này?Đọc 2 cuốn nhật kí có thể chỉ vì sự tác động của các phương tiện truyền thông còn người đọc sẽ thấm thía được điều gì?Bản thân mình đang băn khoăn như vậy.

t2_wuis_t2

Member
chài chài, chắc chỉ có lớp chuyên văn mới thế thui. các lớp khác thì mấy câu hỏi về lịch sử trường ->đơn giản thui. với cả chỉ hỏi là :"Em biết j` về liệt sĩ_bác sĩ Đặng Thùy Trâm. Có thế thui mà, k khó như lớp chuyên văn đâu!!!

trungvb

Moderator
t2_wuis_t2 said:
chài chài, chắc chỉ có lớp chuyên văn mới thế thui. các lớp khác thì mấy câu hỏi về lịch sử trường ->đơn giản thui. với cả chỉ hỏi là :"Em biết j` về liệt sĩ_bác sĩ Đặng Thùy Trâm. Có thế thui mà, k khó như lớp chuyên văn đâu!!!
ủa thế thì ấy hơi nhầm đây.Tớ có phải là dân văn đâu mà sao lớp tớ lại có,như bạn Linh đã nói còn có nhiều lớp phải làm mà ;-) :>>

trungvb

Moderator
chán quá đang ốm mà lại nghe cái tin giật gân 29 phai nộp bài viết rồi.ai có câu hỏi tìm hiểu về trường thì pots nhé

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000