Những khác biệt giữa các thế hệ

Cũng phải công nhận là Hằng nói đúng, cái sự lười đặt câu hỏi là cả một vấn đề trong học sinh.
Đôi khi cô giáo đặt câu hỏi, nhiều đứa trả lời được thì nghĩ thế nào câu này dễ cũng có đứa nói hộ mình, thế thì thôi. Hoặc nếu mù mờ thì sợ cả lớp cười, thế là thôi. Nhưng cũng có khi câu hỏi đặt ra bình thường thôi, đứa nào cũng biết GV đặt ra để khuấy động không khí lớp nhưng...lười không muốn đứng lên:p
Nhiều khi trả lời câu hỏi của thầy cô cũng là một cách để học bài ngay trên lớp, nhất là đối với môn ngoại ngữ, vì trả lời là nói, mà nói là được cô sửa. Nếu học ngoại ngữ mà không "phát ra" thì chẳng khác gì người câm cả.
Vì vậy cô rất thích những học sinh "ngố tầu", hỏi để bị người khác cười. Cô bảo đảm trong những người cười kia khối người chả hiểu gì hơn. Và hơn nữa, họ còn hèn nhát hơn học sinh "ngố tầu" nọ.
Giống như cô giáo CN cấp 2 của em từng nhận xét về lớp với cô khác: "chúng nó độ ỳ cao lắm chị ạ!":-j
Cái sự ỳ này nó nguy hiểm lắm các em ạ. Cô có đọc một bài báo ở đâu đó về những sinh viên chỉ là những cái bóng trong giảng đường, không bao giờ phát biểu, đặt câu hỏi cho giảng viên. Học 4,5 năm mà không ai biết đến tên họ...
Những sinh viên này khi ra trường, nhờ tiền bạc và thanh thế có thể chạy chọt vào làm công chức ở một cơ quan nào đấy. Và cái sức ỳ của họ sẽ ngày càng mạnh, tạo nên sức ỳ của cả một hệ thống.
Còn về ý thức công dân, không gì tệ hại bằng một người thờ ơ.

em thì lại nghĩ khác ,học sinh ngại hỏi chắc là do ...thói quen rồi
Đúng thế, nhưng đó là một thói quen xấu, cần sửa.
Lý do đầu tiên rất đơn giản : nếu không hỏi sẽ không biết cách hỏi. Khi cần hỏi sẽ dễ gây hiểu nhầm, hoặc làm bực mình người trả lời, vì không ngay vào vấn đề cần hỏi, hay ngôn ngữ sử dụng không thích hợp (cái này trong tiếng Pháp chẳng hạn rất quan trọng)
Lý do thứ hai : không biết hỏi sẽ không biết trả lời. Vì không hiểu câu hỏi, thế thôi. Các em hay quan sát một bác sỹ khám bệnh một nông dân hay một em bé sẽ thấy ngay điều đó. Với em bé thì bác sĩ còn liên nhẫn, chứ với một bác nông dân cứ hỏi một đằng trả lời một nẻo thì cáu gắt là cái chắc.:D
Lý do thứ ba : không hỏi sẽ mãi mãi mất thói quen hỏi, không phát hiện ra vấn đề nằm ở đâu. Trong nghiên cứu khoa học cái này rất quan trọng. Mọi vấn đề của các "tiến sĩ dởm" của ta theo cô nằm ở đây. Làm luận án tiến sĩ mà đặt lại những câu hỏi có lời giải đáp từ lâu rồi thì còn nói chuyện gì. Hay được học bổng đi làm thạc sĩ ở nước ngoài mà vẫn chưa biết đề tại cụ thẻ là gì "Đợi sang thầy hướng dẫn". Làm như thế chỉ tốn tiền của nhà nước.X(

Glotiss

thế nên em rất thích kiểu làm bài chiếu như hồi trước cô cho làm,về từng vùng í ,cơ hội nói cũng nhiều hơn, mà hiểu bài cũng hơn ~______~
nhưng mà đa số thì.... 8-|ko chịu làm , ~_________~
Lý do thứ ba : không hỏi sẽ mãi mãi mất thói quen hỏi, không phát hiện ra vấn đề nằm ở đâu. Trong nghiên cứu khoa học cái này rất quan trọng. Mọi vấn đề của các "tiến sĩ dởm" của ta theo cô nằm ở đây. Làm luận án tiến sĩ mà đặt lại những câu hỏi có lời giải đáp từ lâu rồi thì còn nói chuyện gì. Hay được học bổng đi làm thạc sĩ ở nước ngoài mà vẫn chưa biết đề tại cụ thẻ là gì "Đợi sang thầy hướng dẫn". Làm như thế chỉ tốn tiền của nhà nước.
cái này thì đúng rồi, mấy người mà mẹ em chấm luận án tiến sĩ,trước khi bảo vệ toàn gọi điện hỏi xem sẽ hỏi câu gì, có khi mẹ em nói câu hỏi cũng không biết câu trả lời thế nào, lại nhờ giảng, có một số người thực sự giỏi thôi ~_________~

Grenouille_vert

Moderator
Cô Hương, bài này lạc đề, nhưng em là mod box này, không để cho ai del đâu :D!

Em chúc cô năm mới mạnh khoẻ, hạnh phúc để có thể tiếp tục lắng nghe và tâm sự với học sinh CVA chúng em. Hy vọng là năm mới, CVA sẽ có nhiều thầy cô cởi mở và quan tâm tới học sinh như cô :).

Chúc cô năm mới vui vẻ!

Chúc mừng năm mới !

Nhân dịp năm mới cô thay mặt các thầy cô trong trường, có hay không đọc forum, đọc forum mà không phát biểu, đọc forum và phát biểu, chúc các thành viên của ngôi nhà Chu Văn An một năm mới tràn đầy niềm vui, thành công và hạnh phúc !
Mong rằng năm mới 2007 này kênh trao đổi giữa giáo viên và học sinh Chu Văn An sẽ nhộn nhịp, cởi mở hơn nữa, với sự góp mặt của nhiều giáo viên và học sinh, trong và ngoài Chu Văn An, đã hay đang học trong trường.
Và, xin được cảm ơn các em một lần, những người đã giúp cô bày tỏ những suy nghĩ rất thật của mình.
Je vous aime !:X :X :X

vichia

Active Member
Em chưa reply ở đây bao giờ. Nhưng em đã rât quan tâm và thường xuyên đọc những trao đổi ở đây. Em rất vui và cảm động, khi thấy cô rẩt nhiệt tình với trường và hơn hết là với học sinh chu văn an. Chúc cô năm mới thật nhiều SỨC KHỎE. Có sức khỏe là có tất cả. Em xin cảm ơn cô !

Năm mới đã sang nhưng có chắc là cái đầu mình đổi mới??? Em nghĩ là còn nhiều vấn đề Dạy_học lắm:D như em nè, học hành lúc nào cũng tất bật, ấy thế mà hỏi đến đâu là quên như đúng rùi:(( Rõ ràng là đã học+làm bài+ ôn tập các kiểu, thế mà vẫn quên??? Em vẫn chư tìm ra lí do tại sao?? Mà có lẽ đây ko fải là "bệnh" của riêng em mà còn là vấn đề chung của nhiều bạn khác, nhất là các bạn năm nay cũng fải "lên thớt":((

koolgirl

Co oi em la Dieu Linh day a! Lau lam roi em ko gap co nhg em van nho*' co lam'! Em nho*' tung` loi ma co da tam su. voi bon em hoi lop 11! Trong tan da' long em , em muon noi la co la co giao ma bon em yeu qui' va ne^? fuc. nhat'!
Moi Khi nha(c' den co bon em chi toan` bay to? :" yeu co qua'"! "co pro qua'!"<:p<:p:X:X hay la " co hay qua' co*!" . Day la tat ca nhg~ tih cam bon em danh` cho co^. Con doi' voi em khi co ng` hoi em la nho*' thay co nao nhat thi em co the tra? loi ngay la Co Huong:">.Thuc ra em biet' la em cung nam trong so nhg hoc sinh thu. do^ng. va hoi i`, em hoc ko gioi va co the ko gay an tuong j` cho co^ nhg thuc su la co da~ lam cho em thik hoc tg fap hon! Va 1 dieu co^ lam` em tam^ dac' la fai? hoc thuc chat' diem ko danh' gia' dc het , va co ko bao h nhin` diem? de danh' gia 1 hoc sinh ca?! Em van nho*' ro~!Cai chinh' la bon em hoc the nao`!
em se~ co gang nang dong hon vi su thay doi ay' se rat tot cho bon em trong cuoc song sau nay

Vampire

Member
Chị cứ lo xa thế :D
"Hậu sinh khả uý" mà, chúng nó không giỏi hơn về mặt này thì chúng nó sẽ giỏi hơn về mặt khác :))

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000