Nhớ người yêu !

Chim Sẻ

Member
Cho vừa lòng em !

Thôi rồi ta đã xa nhau, kể từ đêm pháo đỏ rượu hồng. Anh đường anh, em đường em, yêu thương xưa chỉ còn ấm thừa. Em đành quên cả sao em, kỷ niệm xưa sánh như biển lớn, ân tình cao tựa bằng non, chỉ đổi bằng nhung lụa sao người. Anh về gom lại thư em, cả nghìn trang giấy mỏng xanh mờ. Gom cả áo lạnh ngày xưa, anh đem ra đốt thành tro tàn. Cho người xưa khỏi phân vân, khi ngồi đan áo cho người mới. Khi mùa đông lạnh lùng sang, em khỏi nhớ chuyện ngày xưa.

Em ơi ! hết rồi ... hết rồi, chẳng còn chi nữa đâu em. Yêu thương như nước trôi qua cầu như đàn trổi cung sầu còn gì nữa đâu.

Tôi thề tôi chẳng yêu ai. Vì người ta cứ phụ tôi hoài, bây giờ tôi chẳng còn tin, trong nhân gian có kẻ chung tình, tôi giận tôi đã ngây thơ, đem tình yêu hiến dâng người hết, bây giờ tôi chẳng còn chi, nên người ngoảnh mặt mà đi.

Chim Sẻ

Member
Hoa Trinh Nữ

Qua 1 rừng hoang gió núi theo sang giũ bụi đường trên vai, hái bông hoa dại lẻ loi bên đường gọi tên hoa trinh nữ. Hoa trinh nữ không mặn mà bằng nàng hồng kiêu sa, hoa đâu dám khoe màu cùng mật nàng cúc vàng tươi, hoa không bán hương thơm như nàng dạ lý trong vườn. Nhưng hoa trinh nữ đẹp tựa chuyện tình 2 chúng ta..... Xưa thật là xưa nhớ mấy cho vừa, nhớ mẹ kể chuyện đêm mưa. Có ông vua trẻ xuất binh qua rừng dẹp quân xâm lấm. Khi vua kéo quân về thì tình cờ gặp 1 giai nhân. Vua xao xuyến tâm hồn mời nàng về chốn hoàng cung. Truyền cho khắp nhân gian mang lụa là đến cho nàng. Trên ngôi cao 9 tầng hoàng hậu đẹp hơn ánh sao.

Tôi không phải là vua nên mộng ước thật bình thường. Như yêu 1 loài hoa trên vùng cát sỏi buồn phiền. Loài hoa không hương sắc nhưng loài hoa biết khép lá ngây thơ. Tôi không phải là vua nên nào biết đến xa hoa, không ngọc ngà kiệu hoa, không nệm gấm không cung son. Tôi chỉ là người lính xa nhà nhìn hoa nhớ người yêu xứ xa. Nâng nhẹ 1 cây lá xếp trong tay, lá ngủ thật mê say. ngỡ đôi mi gầy khép đêm trăng đầy cài then cung ái.

Tôi nghe thoáng qua hồn mình vừa thành 1 quân vương giữa hoa rừng lòng bàng hoàng nhớ người thương. Và mong ước mai đây khi tan giặc lúc vua về cho giai nhân ngóng đợi chỉ 1 cành trinh nữ thôi ............

Chim Sẻ

Member
Nhật ký đời tôi

Ngược thời gian trở về quá khứ phút giây thần tiên. Bao nhiêu kỷ niệm bao nhiêu ân tình chỉ còn lại con số không. Ai thương ai rồi và ai quên ai rồi. Trong suốt cuộc đời tương lai trả lời thôi. Một mùa xuân năm nào hai đứa ngắm hoa đào rơi. Lo cho số phận, lo cho duyên mình sẽ thành 1 kiếp hoa, sớm nở tối tàn, đời ai không 1 lần quen biết rồi thương yêu nhau rồi lại xa.
Thôi thế là thôi là thế đó, dĩ vãng là thơ, đem thơ về ghép nhạc, thành khúc tình ca. Thôi thế là thôi là thế rồi tương lai ước mơ nhiều. Cuộc đời rồi đây biết bao giờ mới được gần nhau. Ngày biệt ly chúng mình chưa nói hết câu tạ từ. Năm năm cách biệt, 5 năm mong chờ héo mòn tình nghĩa xưa. Nhắc đến hay buồn tình nghĩa ngắn đôi lời. Nhật ký đời tôi chỉ thêm 1 lần thôi.....

Chim Sẻ

Member
Giã từ vũ khí

Rồi có 1 ngày, sẽ 1 ngày chinh chiến tàn. Anh chẳng còn chi, chẳng còn chi ngoài con tim héo em ơi. Xin trả lại đây, bỏ lại đây thép gai giăng với luỹ hào sâu, lỗ châu mai với những địa lôi, đã bao phen, máu anh tuôn cho còn lại đến mãi bây giờ ...

Trả súng đạn này khi sạch nợ sông núi rồi. Anh trở về quê, trở về quê tìm tuổi thơ mất năm nao. Vui cùng ruộng nương, từng đàn trâu với cây đa khóm trúc, hào câu. Với con đê có chiếc cầu tre đã bao năm, vắng chân anh nên trở thành hoang phế rong rêu.

Rồi anh sẽ dựng căn nhà xưa, rồi anh sẽ đón cha mẹ về, rồi anh sẽ sang thăm nhà em, với miếng cau, với miếng trầu ta làm lại từ đầu. Rồi anh sẽ dìu em tìm thăm. Mộ bia kín trong nghĩa địa buồn, bạn anh đó đang say ngủ yên, xin cám ơn, xin cám ơn người nằm xuống, để có 1 ngày, có 1 ngày cho chúng mình...

Ta lại gặp ta, còn vòng tay mở rộng thương mến bao la. Chuông chùa làng xa, chiều lại vang, bếp ai lên khói ấm tình thương, bát cơm rau thắm mối tình quê. Có con trâu, có nương dâu, thiên đường này mơ ước bao lâu......

Chim Sẻ

Member
Trở về cát bụi

Sống trên đời này người giàu sang cũng như người nghèo khó, trời đã ban cho, ta cám ơn trời dù sống thương đau. Mãi khi chết rồi trở về cát bụi giàu, khó như nhau. Nào ai biết trước số phận ngày sau, ông trời sẽ trao ...

Này nhà lớn, lầu vàng son, này lợi danh chức quyền cao sang có nghĩa gì đâu sao chắc bền lâu, như nước trôi qua cầu....

Này lời hứa, này thuỷ chung, này tình yêu chót lưỡi đầu môi, cũng thế mà thôi, sẽ mất ngày mai như áng mây cuối trời....

Sống trên đời này tựa phù du có đây rồi lại mất, cuộc sống mong manh xin nhắc ai đừng đổi trắng thay đen. Nào người sang giàu đừng vì tham tiền mà bỏ nghĩa anh em. Người ơi nên nhớ cát bụi là ta mai này chóng phai....

Chim Sẻ

Member
Xót xa !!!

Đôi khi lòng muốn yêu em thật nhiều. Mà ân tình đó trả lại bao nhiêu. Đời em là cả ước muồn tưong lai , còn tôi giờ chỉ tay trắng đôi tay, trắng đôi tay , làm sao chung đường chung bước. Thôi em đừng nhắc tên tôi làm gì. Đời mình không biết hãy chìm quên đi , tư khi em lỡ cất bước ra đi , lòng tôi đau xót giây phút phân ly , ước mơ còn ước mơ gì .
Ngoài trời đổ mưa, như mưa trong lòng, mưa rơi ướt tâm hồn, tình yêu chắp cánh bay cao, đem về trả lại trăng sao.
Quên nhau đừng để cho nhau buồn lòng . Đời như chiếc lá rớt rụng bên sông, hỏi em , em có biết hay không mà sao em để tôi nhớ , tôi mong . cách chia náo chẳng đau lòng…

Chim Sẻ

Member
Thói đời

Đường thương đau đầy ải nhân gian, ai chưa qua chưa phải là người. Trong thói đời cười ra nước mắt, xưa trắng tay gọi tên bằng hữu giờ giàu sang quên kẻ tâm giao, còn gian dối cho nhau.

Người yêu ta giờ cũng xa ta, nên chung thân ta giận cuộc đời, đôi mắt nào từng đêm buốt giá, bên chiếu chăn tình xa nhịp thở, tiền đổi thay khi rủ cơn mê, để chua xót trên lối về.

Rượu trần ai gợi nìêm cay đắng, những suy tư in đậm đường hằn. Còn ai đâu để vui khi trót xa vũng lầy nhân thế, cỏ ưu tư muộn phiền lên xám môi.

Bạn quên ta tình cũng quên ta. Nên chân đêm thui thủi 1 mình. Soi bóng đời bằng gương vỡ nát, nghe xót xa ngời lên trong mắt. Đoạn buồn xa ta đã đi qua, ngày vui tới ta vẫn chờ...

.... Đoạn buồn xa ta đã đi qua, ngày vui tới... ôi còn xa...

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
hihi, khi nào mà đang buồn hay gì mà bị nghe nhạc vàng thì... hic... khỏi còn gì mà nói nữa... :wacko: :unsure: :ph34r:
Nghe nhạc vàng đang vui thì thành buồn, đang yêu thành thất tình, đang buồn + thất tình chắc phải đi tự tử mất, hic... :(

(rất rất sorry những ai nghe nhạc vàng...)

Nguyễn Lam

Administrator
Staff member
Mỗi người đều có 1 sở thích và cảm hứng khác nhau.Mình là một trong những người như bao người khác,mình sống và lớn lên trong nhạc vàng.Bởi vậy mỗi khi mình buồn hay vui mình đều nghe nhạc vàng.mỗi khi nghe nhạc vàng mình cảm thấy những tình cảm xôn xao trong lòng.Nhưng mình vẫn cảm thấy vui mỗi khi nghe nhạc vàng.Nó là tuổi ấu thơ của mình,đã gắn bó vơi mình từ nhỏ....

Chim Sẻ

Member
chị Hà quá nhầm về nhạc Vàng. Những gì mình muốn nói về nhạc Vàng thì ku Lam nói hết rồi. :lol: :D Chỉ có 1 câu này thôi, mỗi người có 1 sở thích khác nhau, có người thích nhạc Rock sao chị Hà không kêu đau đầu, B) thích nhạc Pop thì chị Hà kêu là trẻ con. B) Chả nhẽ cứ không hợp với mình là chê bai sao, :angry: :angry: có thể mình không thích nhưng người khác thích.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
hic hic, đâu có ai chê đâu cơ chứ... Chị chỉ nói là chị không thể nghe được nhạc vàng vì nó bi đát quá thôi... nghe mà nẫu cả ruột... lại còn giọng người hát nữa chứ... hic, khổ quá, chắc chị giàu trí tưởng tượng nên không nghe được ;-) :unsure: :huh:

Còn nếu ai nói là: "lớn lên trong nhạc vàng nên... thích nghe"...
Hic, đây là trường hợp điển hình đây, hihi. Trong nhà mình tuy không ai nghe nhạc vàng nhưng bên cạnh nhà là 1 quán ăn, hàng ngày quán đấy vẫn bật nhạc rõ to, rõ lâu, từ sáng sớm tinh mơ đến tận đêm khuya... Mà hình như quán đấy chỉ có 2 đến 3 cái băng, vì nói chung là mình bị thuộc hết mấy cái bài đấy... Ban ngày thì: "Đêm đêm ngửi mùi hương, mùi hoa sữa nồng nàn...", còn ban đêm thì cứ "Lan và Diệp" mà tha hồ thưởng thức... (à, mấy lần về VN thì... vẫn được nghe lại mấy cái bài đấy... lại nhớ ngày xưa... :) )

Hic, nhưng thực sự mình không thể nghe được loại nhạc này, mình không hề có ý chê bai đâu, ai nghe thì cứ nghe, nhưng đừng bắt mình nghe, mình chết vì... nẫu ruột mất :)

Chim Sẻ

Member
"Tôi không tham, không tham kho tàng vô tận, tôi không mê nét đẹp lộng lẫy giai nhân, tôi không mơ điện quý cung son vàng, bạo chúa hay ông hoàng quyền uy cao nhất thế gian ..." :D :) :p :lol: "Tôi thề tôi chẳng yêu ai, vì người ta cứ phụ tôi hoài, bây giờ tôi chẳng còn tin trong nhân gian có kẻ chung tình ..."

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000