Nhiếp Ảnh

Grenouille_vert

Moderator
Hehe ảnh chụp giật nên nhạt nhòa lắm em ơi :D. Chụp macro nhìn chung là khó, nhất là chụp ảnh live thế này, tiêu cự hay góc độ đều phải rất nhanh cả, hic, nhìn mấy cái ảnh chụp bướm của bác Xuân Bình mà mình khóc thét :((, bao giờ mới bằng được nửa bác ý!

Hồi đấy em mới ti toe chụp ảnh cho nên chụp chưa ổn định. Bây giờ xài cái máy ảnh mới chụp có khá hơn. Cũng có đọc được tí chút sách, nhưng mà vẫn gà vịt lắm các bác ạ.

Mọi người có trang web nhiếp ảnh nào cho em biết lên tham khảo với :)

Mấy cái này chụp bằng máy mới. Màu sắc có khá hơn. Nhưng phối cảnh dở vì em chưa đọc sách phần này. Mọi người đóng góp ý kiến hộ với.

Napster

Thành viên danh dự
Đặc điểm của máy compact so với dSLR rất dễ nhận ra là bị noise. Kể cả đủ sáng như ban ngày mà nhìn kĩ vẫn thấy noise.
Thực tế khi em chụp vẫn bị không làm chủ được máy, nên vẫn phải lên photoshop chỉnh lại màu cho ưng ý. Chắt bóp không biết bao lâu mới mua được dSLR đây :)) Khổ không chịu được.

Ảnh con bướm của anh Phương màu lên đẹp nhỉ, tiếc là bị background át mất. Phí quá. Mà focus hơi trượt 1 tí :D

Mà anh Hùng chụp toàn kiểu "nhìn thấy cái gì thì chụp cái đấy". Thế là chụp ảnh chứ không phải là nhiếp ảnh rồi :D Em chưa thấy có nghệ thuật gì qua mấy bức vừa rồi cả.

Ừ cái vụ nhìn thấy thích cái gì thì chụp cái đấy thì đúng rồi. Nhiếp ảnh anh chưa học chỉ thích cầm máy đi chụp lại những cái gì mình thích thôi. Nhiếp ảnh cũng phải học mà học thì hè hè ngại thế nhỉ?

Có mấy tấm này chụp cũng tàm tạm phải tội em không có software xịn để xử lí ảnh. Thằng Olympus Master xử lí ảnh chán đời quá. Có ai thử crop hộ chỉnh sửa rồi mang lên cho anh em ngó cái nhỉ. Tiện thể các bác nhận xét em tí.

Riêng về focal length thì đừng chửi em, len 14-45 em cố gắng lắm rồi lại không có flash phụ, hơn nữa thằng cu nó đứng sát tường. Đời chụp ảnh sao mà tốn kém.

Napster

Thành viên danh dự
Cái này không phải học đâu anh ạ, cái mà ở lớp dạy nhiếp ảnh chủ yếu là lí thuyết cách sử dụng máy (máy cơ là chính). Mà đọc 1 bài trên vnphoto là đủ, chụp nhiều thành quen thôi. Đã đụng đến nghệ thuật thì chỉ có bằng cảm giác của mình mới thấy có đẹp hay không.
Riêng em thì em chụp không bao giờ bật flash, nó làm hỏng hết cả ánh sáng môi trường.

Grenouille_vert

Moderator
Cứ chụp thật nhiều sau đó so sánh với ảnh của mấy bác trên vnphoto rồi sẽ dần quen thôi Hùng ạ :). Anh cũng đang cố gắng thế, bấm như điên, sau đó xoá như điên, đang cố tập đây :D

Đúng là mình chưa đủ trình và dụng cụ để chụp flash, cố gắng hạn chế chụp flash sẽ đẹp hơn, màu trông thật hơn, đương nhiên là đòi hỏi tay máy phải vững và chỉnh chế độ tốt, còn không cứ kiếm cái chân máy ngon ngon để chụp đã :D

Ảnh chân dung này:

Thầy giáo của anh ở Đại học.

Giáo sư Jim Cronin, Nobel Vật lý đang giảng bài (không phải chân dung)

(2 ảnh trên chụp bằng máy Canon I2S2, hàng xịn phết nên mới chụp xa ngon thế được :D)

Còn đây là ảnh chụp bằng Nikon Coolpix P2, hàng đểu hơn nhiều :D

Em thấy các bác ấy xài software ác. Để cắt bớt ảnh thừa v..v.. Mọi người thích dùng cái nào để chỉnh sửa ảnh thô? Photoshop có hữu dụng không nhỉ?

Grenouille_vert

Moderator
Hehe hình như mọi người (kể cả dân chuyên nghiệp) hay xài PS để lọc màu và cắt cúp cho đẹp, thêm khung, thêm chữ kí. Đau buồn là anh chẳng biết dùng tí tẹo nào PS cả, ảnh chụp thế nào thì vẫn thế thôi, có biết cắt cúp đâu cơ chứ :D

Thich_Tuyet_Tinh

http://www.canon.co.jp/Imaging/enjoydslr/index.html

Một trang web hay cho người mới bắt đầu làm quen với DSLR, khá sinh động và trực quan trong việc giới thiệu các tính năng của máy DSLR => có thể áp dụng vào máy compact cũng ok.

Khi chụp flash thì mọi người có thể chỉnh cân bằng sáng (flash) xuống khoảng -2/3 cho đến -1, như thế sẽ giúp shutter speed tốt hơn => giảm rung, đồng thời màu sắc cũng trung thực hơn (cũng cần chú ý luôn cả white balance).

Để giảm rung trong khi chụp thì tốt nhất là dùng tripod+shutter release. Nếu ko thì mình có thể đặt lên bàn/ghế/bất kì cái gì có thể, nếu phải cầm máy chụp thì nên đứng tì người vào tường/cây. Cách thứ 3 là dùng Image Stabilization (IS). Em mới chỉ check thấy IS trên lens Canon EFS 17-85mm IS USM thì thấy hoạt động khá tốt, còn IS trên máy Canon Powershot A710IS thì thực sự là iem ko hài lòng lắm :-d

Anh Hùng từ Auto Mode có thể chuyển sang chụp Aperture Priority (Av mode) :-d Những người em quen thì thời gian dùng Av mode là từ 70->100%.

Sirius

Member
Thực sự em không hề thích Photoshop trong việc chỉnh sửa ảnh chút nào.Nó làm mất đi tính mỹ thuật trong từng bức ảnh.Ghét lắm .
BỨc ảnh thế nào cứ để ra thế ấy, nó thể hiện tay nghề của người chụp mà

Napster

Thành viên danh dự
Việc đó không quan trọng. Mục đích chính vẫn là sản xuất ra được 1 tác phẩm được gọi là đẹp theo ý mình. Thực ra máy ảnh cũng được coi là 1 chương trình photoshop chạy trên hardware mà, nó tích hợp sẵn những effect thường xuyên được sử dụng nhất.
Hơn nữa Photoshop cũng là 1 nghệ thuật, nó vẫn phụ thuộc yếu tố chính là nhãn quan. Chỉ là 1 công cụ để thể hiện ý tưởng tác giả thôi mà.

Thich_Tuyet_Tinh

Một điều quan trọng nhưng ít dc chú ý tới đó chính là việc tập thở trong khi chụp. Khi chụp chúng ta nên nín thở để cho cơ thể đỡ rung, như thế có thể giảm phần nào hand shake. (chắc sau vài năm chụp ảnh thì phổi sẽ to như phổi bò :-d)

Ngoài ra còn có 1 cách tính shutter speed "an toàn". Công thức là shutter speed = 2 x focal length x crop.
Ví dụ: Canon 20d có crop là 1.6x, chụp ở focal length 18mm => shutter speed = 2 x 18 x 1.6 = 60. Tức là shutter speed nếu nhỏ hơn 1/60 thì ảnh chụp sẽ ko bị motion blur.
Đấy là công thức dành cho DSLR, còn compact thế nào thì em ko biết do ko biết hệ số crop của nó là bao nhiêu :-d chắc vào khoảng 3, 4 gì đó :-<

http://dpreview.com/ Rất nhiều bài review về máy ảnh :-d Đọc articles cũng khá tốt.
http://www.fredmiranda.com/reviews/ chuyên review về lens cho DSLR
http://www.clubsnap.org/ Singapore Photography Community

Sirius

Member
Việc đó không quan trọng. Mục đích chính vẫn là sản xuất ra được 1 tác phẩm được gọi là đẹp theo ý mình. Thực ra máy ảnh cũng được coi là 1 chương trình photoshop chạy trên hardware mà, nó tích hợp sẵn những effect thường xuyên được sử dụng nhất.
Hơn nữa Photoshop cũng là 1 nghệ thuật, nó vẫn phụ thuộc yếu tố chính là nhãn quan. Chỉ là 1 công cụ để thể hiện ý tưởng tác giả thôi mà.
Em thì hoàn toàn nghĩ lại.Việc có chỉnh photoshop bức ảnh hay không rất quan trọng.Một bức ảnh chụp nguyên bản với độ ánh sáng chuẩn thì có giá trị hơn hẳn bức ảnh chỉnh bằng photoshop.Một khoảnh khắc, một giây phút được lưu lại thì ngon lành hơn cả giờ ngồi trước vi tính chỉnh độ sáng tối chứ .
Sản xuất ra cái đẹp thì em đồng ý.Photoshop là một nghệ thuật đúng.Nhưng không thể vin vào đó để chỉnh sửa những bức ảnh của mình .Cái đẹp có chỉnh sửa khác chứ.Và nếu em không nhầm { mà chắc chắn thế} thì các cuộc thi nhiếp ảnh trên thế giới không chấp nhận ảnh Photoshop .
Nếu bây giờ cần photoshop , em nghĩ chỉ nên ứng dụng vào việc chỉnh sáng tối là hết .Không cần thêm nữa đâu.Nếu muốn post lên ảnh photoshop thì nên lập ra 1 topic khác .
-----------------------------------------------------------------
ảnh chân dung hả.Hì, em có cái ảnh bắt nhanh lúc tết.Trong ảnh là bố mẹ em.Cả nhà xem thử nhá

ặc. Cái ảnh chụp bị hỏng, điểm chính của ảnh bị sai, nhưng thoai, thấy hay hay post lên lun

Ngoài ứng dụng ánh sáng còn 1 tác dụng quan trọng nữa khi dùng photoshop là crop ảnh. Cái ứng dụng này rất tốt. Nếu ảnh có không gian thừa a có thể cắt đi. Mà chuyện không gian thừa đối với dân chụp ảnh là chuyện thường do kích cỡ ảnh ra lò là cố định. Giả sử ta chỉ muốn chụp 1 cái ảnh vuông (thường thấy trong chân dung) thì phải crop thôi.

Ảnh của Tuấn khó chụp vì bố mẹ đứng cách nhau. Từ vị trí của Tuấn nếu lấy tiêu cự thì ảnh bị phân lớp. Để sửa lại theo anh hoặc là chuyển vị trí chụp ảnh sang 1 góc độ bố mẹ đứng ngang nhau. Hoặc điều chỉnh lại độ mở ống kính giảm focal length giảm Aperture.

Grenouille_vert

Moderator
Thêm vài cái ảnh khuấy động phong trào nào :)

@ Việt Anh: Hichic, mọi người hầu hết dùng compact thôi em ạ, chỉnh shutter speed không tốt lắm. Anh cũng ước mơ mua được một con DSLR, nhưng còn phải phấn đấu nhiều.

Thich_Tuyet_Tinh

Ảnh của bạn Tuấn noise kinh quá.

@ anh Vũ: công thức đó chỉ là để check shutter speed thôi mah anh :-d Nếu thấy shutter speed không "ổn" lắm thì tốt nhất là kiếm cái bàn/ghế gì đó, để máy ảnh lên đó rồi háy chụp. Cái đó áp dụng cho Av mode mah anh

Grenouille_vert

Moderator
Thường xuyên phải dùng bàn ghế, bất cứ cái gì phẳng phẳng em ạ :p

Em ơi cái thứ hai trông như ... cái mớ gì ý :D.

2 cây nấm của em sao mầu trông đặc biệt thế :-?

Ảnh cuối về ý tưởng đẹp đó, giá mà rõ hơn tí tẹo và focus gần hơn một chút thì đẹp :)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000