Nhạc cụ yêu thích của bạn

Theo mình cây đàn violin là nhạc cụ tuyệt vời nhất. Có lẽ tại mình xay mê các bản concerto cho Violin. Violin giọng Rê của Beethoven với chất hùng tráng mạnh mẽ khơi dậy trong mình 1 bầu nhiệt huyết. Không chỉ thế bản concerto này có 1 sức hút kì lạ: đã nghe là phải nghe hết chương. Hay như concerto giọng Rê của Tchaikovsky, ở đó tái hiện cả bức tranh phong cảnh nước Nga. Không hiểu sao giọng Rê có sức hấp dẫn kì lạ với các nhạc sĩ khi sáng tác concerto cho Violin kể ra đây còn Sibelius, Brahms. Chỉ có 2 từ để dành cho nhũng bản nhạc này: Hoàn hảo và say mê.

Nhạc cụ thứ 2 hấp dẫn mình là cây flute. Cây Flute được coi là linh hồn của bộ gỗ trong giàn nhạc giao hưởng. (vì thế master của bộ gỗ thường do 1 flute solo thể hiện ) Âm thanh trong trẻo, cao vút và vô cùng tự do. Trong 1 bản giao hưởng hùng tráng, tiếng Flute cất lên kiêu hãnh dù trường độ hay độ mạnh của nó ngắn dài hay nhỏ bé khác nhau, ngưởi ta dễ dàng nhận ra âm sắc đó. Tiếng Flute như cơn gió nhẹ thoảng qua, quấn quít lấy âm thanh của các nhạc cụ khác trong dàn nhạc. Không có thứ âm thanh kì diệu ấy liệu nhạc cổ điển có thể hiện được sự miềm mại uyển chuyển và thanh tao?

Piano cũng là 1 nhạc cụ tuyệt vời. Tuyệt đến mức thay thế cả giàn nhạc giao hưởng. Nổi bật, chói lọi khiến sự dung hòa giữa nhạc cụ này với gian nhạc giao hưởng trở thành 1 công việc khó khăn. Dễ thấy Piano thường chỉ tham gia trình diễn với giàn nhạc giao hưởng trong các bản Concerto. Với khả năng thể hiện đầy đủ hàng âm tự nhiên. Điều đầu tiên cây Piano thể hiện là sự đa năng, 1 công cụ tuyệt vời để thể hiện các tầng cảm xúc và ý tưởng. Trải qua lịch sử từ cây clavecin và các họ hàng khác. Cây Piano đạt đến sự hoàn mĩ và sang trọng. Không có thứ âm thanh nào sang trọng hơn âm thanh Piano. Dẫu cho vì lí do lịch sử ( chỉ xuất hiện ở các gia đình quyền quí hoặc có truyền thống âm nhạc ) không ai có thể phủ nhận tính quí tộc và bác học của cây Piano. Những phẩm chất ấy khiến người nghệ sĩ say mê và không ngừng sáng tạo. Cây Piano và người nghệ sĩ, 2 yếu tố ấy hấp dẫn người nghe 1 cách lạ kì.

Vampire

Member
Guitare: mon oncle a joué quand j'étais petit et je n'entendrai plus jamais

Flute: [SIZE=-1]apès avoir ecouter Nagekidori (Bird of Wounds)
[/SIZE]

em cũng thích piano lắm, đó chính là nhạc cụ em yêu thích nhất của em. Tuy nhiên do chưa biết nhiều nên trình độ ko cao, có lẽ đến hè em sẽ đi học lại. Ngoài ra em còn thích guitar nữa (nhưng lại ko biết tí gì về đàn này). Piano và guitar là 2 nhạc cụ hay nhất, có thể đệm đc hầu hết tất cả các thể loại nhạc và chuyên để sáng tác.

hate_a3 said:
laptop ko dùng đc vì sound card lởm >"<
dùng pc đi
biết j` mà nói

ông biết Tuấn Cruise trong Small Fire không (sư phụ mình)
biết ông ý dùng j` không
Laptop Acer(seri nào không rõ) không biết thì đừng nói kẻo người ta cười cho
:p :? :D B-)

He he, bác App thích giống hệt em ko khác tí nào luôn. Rõ ràng BT rất thích nhạc giao hưởng, nhưng cuối cùng lại học sang bên dân tộc, ko hiểu vì sao nhưng đúng là mỗi bên có đặc thù riếng của nó, ko thể nói thích cái nào hơn được. Đàn tranh cũng hay vì nó buồn nhưng ko thảm, ko não nề.
BT còn thích cả harpe nữa. Chỉ cần chạm vào dây của nó thôi cũng thấy mình như trở lại cái thời của nhạc cụ này ấy. Có hôm nghe người ta chơi đàn harpe trong ga tàu điện ngầm mà lỡ cả việc. Đến nơi có bị mắng mà cũng ko thấy tiếc. Ở VN ko biết có chỗ nào dạy chơi đàn này ko vì Bt rất muốn học. Nhìn mấy đứa con gái chơi cái đàn to ơi là to, cao hơn cả người bọn nó, lại còn đẹp nữa chứ, là thấy ghen tị thế ko biết..............

Ở VN chỉ có ở nhạc viện mới dạy đàn Harp thôi. Mà đàn harp là thế giới riêng của phụ nữ. (Chỉ có các nữ nghệ sĩ chơi Harp thôi :( ) Tiếng Harp thì quả là tuyệt vời rồi. Réo rắt truyền cảm, tác phẩm Hồ Thiên Nga của Tchaikovsky là dẫn chứng điển hình nhất.

BT có biết cây đàn tiền thân của đàn tranh không nhỉ. Xuất phát từ TQ tên là Qin. Đàn chỉ có 7 dây dành riêng cho nam giới. Tiếng đàn nghe hay vô cùng. Hoành tráng âm vang mạnh mẽ. Trong phim Hero có đoạn 2 người đánh nhau khi ông già mù chơi đàn Qin đấy.

rikku

Active Member
Yêu nhất từ bé là Piano
Lớn lên thích Cello
Vì tập Guitar nên yêu cả Guitar nữa (ko có điều kiện tập 2 cây đàn kia)
Guitar có thể mang đi khắp nơi ! "chiến" cùng bạn bè ^^

russianfall

Appassionata said:
Nhạc cụ thứ 2 hấp dẫn mình là cây flute. Cây Flute được coi là linh hồn của bộ gỗ trong giàn nhạc giao hưởng. (vì thế master của bộ gỗ thường do 1 flute solo thể hiện ) Âm thanh trong trẻo, cao vút và vô cùng tự do. Trong 1 bản giao hưởng hùng tráng, tiếng Flute cất lên kiêu hãnh dù trường độ hay độ mạnh của nó ngắn dài hay nhỏ bé khác nhau, ngưởi ta dễ dàng nhận ra âm sắc đó. Tiếng Flute như cơn gió nhẹ thoảng qua, quấn quít lấy âm thanh của các nhạc cụ khác trong dàn nhạc. Không có thứ âm thanh kì diệu ấy liệu nhạc cổ điển có thể hiện được sự miềm mại uyển chuyển và thanh tao?
Em chơi sáo flute này :x. Đọc đoạn này tự dưng thấy cảm động wá.

moonriver

Member
Appassionata said:
BT có biết cây đàn tiền thân của đàn tranh không nhỉ. Xuất phát từ TQ tên là Qin. Đàn chỉ có 7 dây dành riêng cho nam giới. Tiếng đàn nghe hay vô cùng. Hoành tráng âm vang mạnh mẽ. Trong phim Hero có đoạn 2 người đánh nhau khi ông già mù chơi đàn Qin đấy.
em có biết cái đàn đấy .nó màu đen đúng ko ? ko biết h bên trung quốc còn ai đánh nó nữa ko ? đàn tranh của Trung quốc và Hàn quốc đều to và nhiều kĩ thuật hơn của việt nam ( hình như lạc đề rùi ) chị Bt học đàn tranh ở đâu thế ?chi học đã lâu chưa ? ( càng lạc đề hơn ) ^_^

moonriver

Member
Buồn tênh said:
. Đàn tranh cũng hay vì nó buồn nhưng ko thảm, ko não nề.
....
em thấy đàn mình đánh nhiều bài vui vui hay chứ ( có thể em ít đánh bài buồn ) .ko như đàn bầu .nhớ hôm em định song tấu với chị Nhật Anh ở 11a7 chi ấy cứ hét lên là sao em cứ thích chọn bài vui thế .ko hợp với đàn bầu .cuôi cùng chọn bèo dạt mây trôi .chị đã bao h vừa đàn vừa hát chưa ? chẳng hiểu sao em cứ hát la y như rằng đàn nhầm .lam sao nhỉ?.

chocomog_257

Moderator
moonlightsonata said:
em cũng thích piano lắm, đó chính là nhạc cụ em yêu thích nhất của em. Tuy nhiên do chưa biết nhiều nên trình độ ko cao, có lẽ đến hè em sẽ đi học lại. Ngoài ra em còn thích guitar nữa (nhưng lại ko biết tí gì về đàn này). Piano và guitar là 2 nhạc cụ hay nhất, có thể đệm đc hầu hết tất cả các thể loại nhạc và chuyên để sáng tác.
giống anh :D nhưng anh thích piano hơn, còn guitar ghét nhất là những đứa nào suốt ngày thích show off để đi cưa cẩm với thể hiện, sĩ diện... ah, thêm cả mixer với turntable - fan của LP mà :D

Hôm trước vừa nghe con em của thằng bạn chơi guitare, buồn cười ko chịu được. Thế mà từ lâu BT vẫn hâm mộ mấy đứa hs nước ngoài, đứa nào cũng biết chơi nhạc cụ. Hixxxxx.... Con bé học từ hồi bé tí, tính đến giờ cũng phải 7 năm, dù BT ko bít tí guitare nào nhưng cũng đủ bít nó chơi bùn cừi lắm cơ.... Thất vọng....thất vọng....nhưng có vẻ con bé chắc nhạc lí hơn mình cực cực nhìu....ko bít nhứng đúa khác thì chơi nhạc cụ có hay hơn ko nhỉ?
To anh Apa: Hồi còn học trong trường em cũng có học một bài về đàn Qin, nhưng sau đấy có thêm gì về nguồn gốc hay lịch sử ra đời gì của đàn tranh là em chịu chết vì em học văn hóa ở trường ngoài, lại hệ song ngữ nữa nên toàn bị trùng giờ với giờ học trong trường nhạc. Học nhạc còn đến nhà gv được chứ học mấy cái đấy thì chịu, ko ai chịu dạy thế cả.... Có điều em thấy cái đàn tranh TQ rất đẹp, to hơn đàn của mình, còn dây cũng dầy hoan chứ ko mảnh như dây đàn tranh VN.
To em Hằng: Chị học cũng được 7 năm thôi. Nhưng mà vì chị bận quá, năm thi tốt nghiệp cấp 2 chị nghỉ, giờ lại đi du học nên chị chỉ học hè về vn thui. Năm 2 sơ cấp còn được nhảy nên bi giờ mới học năm đầu trung cấp thui em à!!!! Có gì mấy đứa chỉ giáo chị thêm!!!!!!

hinoga

Member
guitar + trống hay :| đặc biệt là guitar
piano em cũng thik vì luôn ước đánh được bài Jenova = đàn này :D

una-rapina

Moderator
imdabomb said:
thích đàn violin :x biết chơi mỗi đàn violin :">
:-O ĐÓ là một trong các nhạc cụ khó nhất! Không có phím, chỉ hoàn toàn dựa vào cảm nhận!
Bái phục nếu biết chơi:D

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000