nhac cụ dân tộc đối với thế hệ trẻ

bạn có thích đàn dân tộc ko ?

• Votes: 15 71.4%
  • ko

Votes: 6 28.6%

• Total voters
    21

moonriver

Member
cảm ơn mọi người ! dù sao thì em vẫn thấy vững tin với nhạc cụ mình yêu thích và lựa chọn .chuẩn bị đóng cái thăm do này

Bó tay thật. Đàn bầu thì điện tử thế nào được. Chỉ có bộ khuếch âm là bằng điện tử thôi.

Dạo trước thấy mấy thằng HQ hay TQ gì đấy chơi Metal đang đến đoạn solo cao trào 1 chú mang ngay đàn nhị ra kéo. Cả lũ ngồi cười lăn cười bò.

moonriver

Member
Appassionata said:
Bó tay thật. Đàn bầu thì điện tử thế nào được. Chỉ có bộ khuếch âm là bằng điện tử thôi.

.
chính nhờ thế khi biểu diên đàn bầu nghe tiếng rất rõ .còn đàn tranh thì ...........sao đàn tranh ko co bộ phận đó nhỉ ? dùng 1 cách thô sơ nhất là nhét mic vao hộp đàn nghe câu được câu ko .chán!

Cho nên người ta mới gọi đàn tranh là piano của phương đông mà em. Đàn tranh anh nghĩ không phải thứ để đem trình diễn đại chúng mà là dành cho đối tượng có khiếu thưởng thức tinh tế cùng với 1 nền tảng kiến thức âm nhạc vững chắc.

Appassionata said:
Cho nên người ta mới gọi đàn tranh là piano của phương đông mà em. Đàn tranh anh nghĩ không phải thứ để đem trình diễn đại chúng mà là dành cho đối tượng có khiếu thưởng thức tinh tế cùng với 1 nền tảng kiến thức âm nhạc vững chắc.
oa
pác này nói không sai 1 tý nào

phải nói là nhạc cụ dân tộc VN rất hay. Em thấy rất n` ng` nc ngoài thích nhạc cụ dân tộc VN. Điển hình là cô giáo Miashita Yu (ng` Nhật) ở trg`em, chơi đàn bầu và sáo rất siêu, ko thua gì ng` VN ấy chứ.

moonriver

Member
ừ .đặc biệt là người Nhật .họ rất thích đàn bầu và tranh .em có bà chị sắp làm dâu nhật bản phải đi học cấp tốc đàn bầu .heeeeeeee.thú vị thật !

smooth

Member
Appassionata said:

Dạo trước thấy mấy thằng HQ hay TQ gì đấy chơi Metal đang đến đoạn solo cao trào 1 chú mang ngay đàn nhị ra kéo. Cả lũ ngồi cười lăn cười bò.
ê ê, có đàn bầu điện mà, dây đàn hình như ko phải bằng cước, bằng sắt hay kim loại gì đó, có lần tôi đến nhà bạn tôi có thấy rồi, cũng cắm vào loa kêu đã lắm, mỗi tiếng nghe ko trong như tiếng đàn bầu thường :)

He he, bi giờ mới tìm được người thích đàn tranh giống BT rồi đây! Tiếc cái giờ BT ko còn ở trường để nghe em Hằng đánh nữa, ko có gì chị em mình hòa cho vui nhỉ?
Từ hồi BT đi du học đánh cho đứa nào nghe nó cũng thích hết. Chúng nó bảo là sao nhạc cụ hay thế nào mà mấy đứa VN khác ko thích nghe? BT đánh bao lâu chúng nó cũng bắt đánh tiếp cho nghe. Thế mới ko hiểu sao giới trẻ nhà mình lại ko thích nhạc dân tộc. Hồi ở nhà BT còn học trong trường nhạc thấy mấy đứa dân tộc với bên giao hưởng thỉnh thoảng nghịch, lấy đàn ra hòa với nhau cũng hay lắm, dù hơi phô nhưng giũa lại chút nữa là hay mà.
BT có đăng kí thi thêm musique trong thi tôt nghiệp, thấy cô dạy nhạc bảo là hội đồng tranh nhau đến chấm thi trường BT để xem cái đàn tranh VN nó ra làm sao buồn cười lắm!
Mong bao giờ về VN gặp em Hằng cho BT học hỏi thêm !

moonriver

Member
ôi sướng quá .ko ngờ gặp được chị .em đang tủi thân lắm chị ah .mọi người đều ko thích .hôm 8-3 em cứ đánh còn mọi người cứ cười ,nói chuyện .nhiều lúc buồn lắm chị ah .Nhưng nhớ lại khi mình bắt đầu học mục đích là tự tìm cho mình thấy niềm vui nên em cũng đỡ .giá chị còn ở Vn thì vui nhỉ .khi nào chị về nhất định 2 chị em mình gặp nhau cái .có lẽ em phải học hỏi chị nhiều .Người nươc ngoài thích đàn dân tộc lắm (db là người nhật ) thế mà ng VN mình lại ko thích thế là sao nhỉ???????????????????? ( ah chị Nhung thấy đàn của em có đẹp ko ? heeeeeeee quá đẹp chị nhỉ ?)

Bọn bạn BT chúng nó thích chắc là vì tính độc đáo của nhạc dân tộc mình thôi. Thấy chúng nó kêu thích những bài vui và tiết tấu nhanh hơn, búng cả tay trái nữa thì chúng nó càng thích, chắc tại nhìn cũng hay hay. Chứ đánh thử mấy bài buồn buồn, luyến láy với kĩ thuật nhiêu thì chúng nó cứ kêu là lạ thôi.... chứ ko hay lắm, thế đấy! Chắc tại tính phổ biến của nhạc dân tộc mình ko cao thật!!!!
To Hằng: đàn của em cũng đẹp đấy, nhưng chị nhìn chả rõ lắm hic... Còn cái đàn của chị nó tan nát lắm, mẹ chị cứ mang ra treo trên tường, chị đi một năm về bụi mù, ko hạ dây nên vừa sờ vào cái dây thi nhau đứt.... Xót ko chịu được, nhưng hè về chị mua thêm một cái mang sang bên này. Nói chung chị yêu cả 2 cái luôn!!!!!!!!!!

moonriver

Member
chị về đi .rui 2 chị em đi chọn đàn nhé . em chọn thì hơi bị đẹp đấy .ai cũng khen đàn em . chị đánh đàn bao nhiêu dây ? đàn em 17 dây .bi h toàn 20,21 dây thui .biến tấu nhiều wa

Hehe, chị chơi cả đàn bầu nừa nè. Hồi Tết UNESCO ở Pháp tổ chức một cái tiệc, có cả chương trình văn nghệ to lắm. Có thuê một nghệ sĩ của nhà hát Thang Long ở nhà mình ý, sang đây biểu diễn.... Đánh hay ko chịu được. Hum đấy mình làm ở chỗ reception, phải xin mãi sang bộ phận xếp chỗ để vào xem văn nghệ. Xem xong ko hề tiếc tí nào. Mỗi tội sau đấy nghe nói là đánh playback, chán thế cơ chứ!!!!!!!!!!!!

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000