nhac cụ dân tộc đối với thế hệ trẻ

bạn có thích đàn dân tộc ko ?

• Votes: 15 71.4%
  • ko

Votes: 6 28.6%

• Total voters
    21

hinoga

Member
hờ, tất nhiên là ko thik rồi :D
thậm chí là tớ chẳng bao giờ nghĩ tới nhạc dân tộc chứ đừng nói là chơi nhạc dân tộc XD
tại cái thể loại này nghe có khi rất chán và buồn ngủ (đấy là nghĩ thế thôi chứ đã bao giờ nghe đâu :D)
tớ chỉ thik chơi guitar thôi (đặc biệt là đánh punk nghe vui lắm)
mà lần trước thấy trường mình cũng có người đánh đàn bầu và cái đàn gì đó (ko biết, h` như là tranh hay nguyệt 8-}) -> chỉ thấy trường mình đc cái phong phú :D
nói chung là mỗi người một sở thik khác nhau, có cái hợp với người này nhưng người kia lại ko thik. Tuy nhiên luôn có người hợp với mình mà (nói vậy thôi chứ bây giờ kiếm được người thik nhạc dân tộc (ko fai các cụ) như bạn Hằng thì cũng ... :-s)

Hoàng Ánh .Bùi

Active Member
tớ ko biết chơi 1 nhạc cụ j` hết,khả năng cảm thụ âm nhạc kém lắm,nhưng tớ nhớ hồi cấp 1 tớ đã từng xem phim hoàn châu công chúa ý^^có cảnh tử vy chơi đàn j` gần giống trong avt của hằng ý..nghe hay cực^^
tớ thấy nhạc cụ dt nghe cũng hay đấy chứ,tớ ko thik nghe nhạc ko lời,tớ thik vừa đàn vừa hát như trong phim ý~~

Volodia

Member
Nghe nhìu khi thấy giai điệu lạc lõng, chả ăn nhập rì cả!
Ít khi thấy có ban nhạc nào phối hợp nhạc cụ ăn ý!

chocomog_257

Moderator
trình độ thưởng thức + sáng tạo âm nhạc của hầu hết dân mình chỉ có tầm đấy thôi mà :| như cộng đồng nói tiếng Hoa ấy, các loại đàn cổ truyền vẫn mix được với pop, alternative, hip hop mà thành top hits đó thôi :)) Vpop có lẽ vẫn chưa tìm được ai thực sự tài trong việc này. May lắm thì có kiểu World Music trong Đường xa vạn dặm của Quốc Trung :)

Về căn bản là chằng có 1 tiêu chí gì kết luận nhạc này hay hơn nhạc kia cả. Ngay cả chuyện lấy nhạc lí và các kiến thức âm nhạc nói chung ra để đo nhạc dân tộc mình nói chung và nhạc phương tây nói chung là có điều không hợp lí rồi. Theo như những gì anh đang học, nhạc phương đông không được nhiều người là do tính kém phổ cập của nó. Dẫn chứng: thời phong kiến, nhạc là 1 loại hình giải trí cao cấp của dân quí tộc. Người dân bình thường tìm đến các làn điệu qua các bài hát như thế là hình thành 1 nếp nghĩ và cảm nhận qua lời hát. Vấn đề giai điệu lại phản ánh 1 điểm khác, nhạc không lời nói chung có tính gợi ( cả phương đông và phương tây ) và được sáng tác trên cả 3 hình thức monophonic, homophonic và polyphonic; trong khi nhạc được đa số ưa chuộng hiện này chỉ chủ yếu sáng tác theo kiểu monophonic với giọng hát làm trọng tâm (mà lời thế nào thì rõ ràng hết rồi, nếu có gợi thì là dựa trên khía cạnh văn học chứ không phải âm nhạc.)

Kết luận của anh, sở dĩ nhạc dân tộc không được ưa chuộng là do tính thiểu số của nó. Anh cũng rất thích nhạc dân tộc và thích bàn luận về vấn đề này. Nếu em Hằng muốn bàn luận thêm thì add nick anh nhé [email protected] .

moonriver

Member
hinoga said:
mà lần trước thấy trường mình cũng có người đánh đàn bầu và cái đàn gì đó (ko biết, h` như là tranh hay nguyệt 8-}) -> chỉ thấy trường mình đc cái phong phú
tôi chứ ai .hic hôm đó tôi đánh đàn tranh mà .huhuhuhuhu

hinoga

Member
hình như cái poll này hơi trái với thực tế, sao có lại nhiều hơn ko thế kia :D, hay là mình ko biết thưởng thức music rồi :(

vinh_loves

Uhm, ko hiểu câu hỏi này hỏi về "nhạc dân tộc" hay "đàn dân tộc"?
Nếu về nhạc thì anh thực sự cũng ko thích lắm, như Hùng béo nói, vì nó ko phổ cập. Mặt khác là lỡ nhiễm Póp với lại Roác roài, nên ko quen.

Nếu về đàn thì quả thực đó là 1 sự sáng tạo đáng khâm phục. Ví dụ như nhìn đàn bầu, rồi cái đàn ống mà dân Tây Nguyên hay đánh (quên tên ^^) ý, nghĩ ra đc các loại nhạc cụ làm từ những vật liệu thường ngày, đơn giản mà âm thanh tuyệt như thế thì đúng là sáng tạo thật.

-> vì vậy, kết hợp đàn với lại các giai điệu hiện đại như bên TQ thì quá ổn.
-> nếu vote cho "đàn dân tộc" thì vote "có"

moonriver

Member
thì đang nói nhạc cụ dân tộc mà .chứ nhạc thì em cũng ko dám chắc là mình thích tất cả .VD như chỉ nghe được quan họ mới thui con quan họ cổ thì ............hic hic

hinoga said:
còn ai vote ko vào đây nữa :> :">
To Hinoga: cậu là bạn của Vân đúng ko? Tớ gặp cậu 1 lần ở trường tớ rồi thì phải.:)

To Moonriver: hóa ra là nhạc cụ dân tộc à? Thật ra thì tui ko thích lắm. Nhưng cũng có n` loại đàn rất hay, nhất là khi độc tấu (T'rưng, Nguyệt, Nhị, etc) Vì vậy tui sẽ vote "có" cho, và ngoài ra thì vì Moonriver là em họ tui nữa >:D< :p

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000