Mai~ mai~ tuoi 20

quanpdl

Đã ai đọc chưa nhỉ ???? Một quyển sách rất giá trị :) Một lớp thế hệ sinh viên phải gác bút,cầm súng ra chiến trường .Tự nhiên vận vào mình ,nếu một ngày cũng fai lên đường,liệu có nhiều người trong chúng ta sẵn sàng hy sinh vì Tổ quốc ko nhỉ :-/ :)

Sirius

Member
Em đọc xong xong sẽ tranh luận với nhé, mượn mãi mới được. Anh Minh cho em mượn quyển " Forever 20 age " , trả "Linh Sơn" cho em đi !

quanpdl

ờ ờ ,mới đọc xong Đặng Thùy Trâm hôm wa.Ko còn gì để nói . Chỉ biết cảm fucj và cảm fucj .

2 quyển Nhật kí này đang là bestseller tại Việt Nam .Liệu những mối tình D1,50 năm nữa có làm nên lịch sử ???? khớ khớ

Vova

Hãy đọc " Thân Phận Tình Yêu " của Bao Ninh.
Một quyển sách không phải là sách nhưng rất có giá trị.
Giá sách mới là 25 K, giá bán cũ tại Lý nam đế là 20 Khìn ( bảo hành 1 tháng)

nobita_d1

quanpdl said:
ờ ờ ,mới đọc xong Đặng Thùy Trâm hôm wa.Ko còn gì để nói . Chỉ biết cảm fucj và cảm fucj .

2 quyển Nhật kí này đang là bestseller tại Việt Nam .Liệu những mối tình D1,50 năm nữa có làm nên lịch sử ???? khớ khớ
Hơ hơ cảm ơn bác đã nhớ đến " những mối tình D1". 50 năm nữa thì hơi lầu, biết đâu chỉ 10 năm nữa có thằng nào làm to thì lại là sicandan ha ha. Lạy chúa amen

Vova

Tác giả của cuốn truyện không tìm cách xuất bản, y viết để mà viết, suy nghĩ để mà suy nghĩ rồi lại giao phó tất cả cho 1 người câm tuyệt đối kín đáo để gửi gắm và chôn vùi những ý tưởng rối loạn của mình.
Bảo Ninh đã đọc bản thảo đó theo 1 phương thức rất tùy nghi. Đọc cả núi giấy theo 1 cách đơn giản là tờ trước tới tờ sau bất kể trình tự đó là ngẫu nhiên, bất kể đó là bản thảo hay là một lá thư, một trang ghi chép từ một cuốn sổ tay, 1 trang nhật ký, một bản nháp của 1 tờ báo. Bảo Ninh gộp hết lại và cứ giở từng tờ mà dọc. Trong đó có cả những bức ảnh, những bài thơ, những bản nhạc chép tay, lý lịchm chứng nhận huân chương, thương tật, quân bài lem nhem ....
một cấu trúc khác trong văn học được hiện ra trong một cuộc đời thực không hề hư cấu. Bảo Ninh chép lại hầu như toàn bộ theo đúng cái trình tự tình cờ ông có được, chỉ lựoc đi nhưng giòng mực bị phai, vì viết tháu, những trang trùng lặp, những mẩu thư mà người thứ 3 không hiểu được và những mẩu linh tinh rối nghĩa.
Không hề có một chữ nào của Bảo Ninh trong tác phẩm, ông chỉ xoay nặn như 1 người chơi Rubic mà thôi.
Không một thứ tự vậy mà khi mình đọc tác phẩm đó dường như bị cuốn hút đến kỳ lạ trong tâm tưởng. Một nỗi đau lớn của người chiến sỹ với những góc cạnh của cuộc đời. THÂN PHẬN CỦA TÌNH YÊU có lẽ các bạn nên đọc qua.

quanpdl

Nghe quảng cáo phê lòi .Mua sách ở đâu thế Hiệp ? Nếu cho muợn đc thì càng tốt :D Bạn là hàng xóm của Quỳnh Thu D2 ,tiện was

quanpdl

Sống để kể lại

Tác giả: Gabriel Garcia Marquez

"Cuộc sống không chỉ là quãng thời gian ta đã sống, đã tồn tại, mà còn là những gì ta sẽ để lại dấu ấn của mình trong cuộc đời này. Trên chặng đường đó, ta được ước mơ, được trải nghiệm, được vượt qua thử thách, được thể hiện và sống thật với chính mình, cùng những nỗi buồn, hạnh phúc, sai lầm và nỗi đau. Để cuối cuộc đời chúng ta có quyền nhớ lại, hồi tưởng và kể lại những ký ức không quên đó... và chúng ta phải đấu tranh để bảo vệ được những ký ức tuyệt vời đó" - Marquez

Gabriel Garcia Marquez - nhà văn vĩ đại người Colombia - với những tác phẩm nổi tiếng như: Ngài Đại tá chờ thư, Tình yêu thời thổ tả, Trăm năm cô đơn (tác phẩm đạt giải Nobel Văn học năm 1982), cùng nhiều tác phẩm khác... Ông không chỉ là một nhà văn nổi tiếng mà còn là một phóng viên chiến trường kỳ cựu với những ký sự nổi tiếng thập niên 70", 80", 90". Các tác phẩm của ông đều mang đậm bản sắc châu Mỹ La-tinh, toát lên sự giản dị của tâm hồn hay sự nhạy cảm của nội tâm. Ông như sống và trăn trở với từng nhân vật, từng số phận trong tác phẩm của mình.

Sống để kể lại là một cuốn tự truyện đặc biệt và rất thật của một con người trải nghiệm với những thăng trầm trong cuộc đời mình mà qua đó, chúng ta có thể hiểu được rất nhiều điều về con người, tính cách cũng như sự nghiệp văn chương của ông. Ký ức trong tám năm đầu đời của Marquez là nền tảng tạo nên tính cách của ông sau này. Marquez dành nhiều chương để viết về tuổi thơ dữ dội của mình, về người thân, bè bạn, về thị trấn nhỏ bé thấm đẫm chất châu Mỹ La-tinh với những đồn điền chuối xanh bạt ngàn, những đoàn tàu chậm chạp nóng nực nhả khói qua những nhà ga vắng ngắt, buồn tẻ... Đó là những ký ức, những khám phá đầu tiên về gia đình, cuộc sống, tình yêu, tình bạn thời đi học và những trải nghiệm của một thanh niên mới lớn trong xã hội có nhiều biến động.

Đọc Sống để kể lại chúng ta sẽ hiểu thêm về cuộc đời của con người huyền thoại. Đây là những ký ức, trải nghiệm đọng lại của một cuộc đời, một con người cô đơn với nhiều nỗi đau, ước mơ và khát vọng sống. Và đó không chỉ đơn thuần là những ký ức kỷ niệm, mà qua đó người đọc còn có thể cảm nhận và khám phá những ý tưởng, những trăn trở, những điều để lại và ý nghĩa cuộc sống ẩn chứa sau những sự kiện, những suy tư hoài niệm của một cuộc đời bôn ba, thăng trầm. Và chúng ta nhận ra rằng cuộc đời không chỉ là tồn tại - mà là hãy sống - sống sao để sau này có thể kể lại. :9

Tinkerbell

Member
Bạn Quân cũng mất công đánh máy nguyên phần giới thiệu sách, giỏi thật. Tớ đọc quyển Sống để kể lại của Marquez rồi. Bản dịch tiếng Việt rất hay, không chỉ cho thấy sự sâu sắc trong suy tư của tác giả mà còn giữ được văn phong, nét hóm hỉnh của Marquez.
Còn "Thân phận tình yêu" của Bảo Ninh thì chắc phải cố gắng tìm đọc bằng được vì quảng cáo của bạn Vova hấp dẫn quá. Sau này, ai có viết sách nên nhờ Vova viết cho vài lời bình :)

kiddo

Member
Hik dạo này mình hơi bị mù sách :( Đợt trước mò lên thư viện mượn đc quyển tuyển tập truyện ngắn của Marquez, đọc ì ạch mãi ko xong cuối cùng fai đem trả vì quá hạn đến mấy lần (tiền fat đến h vẫn chưa thèm trả:D)
Đã ai đọc Hồi Kí Geisha chưa nhỉ, hay dã man ~> điều có ích duy nhất làm đc trong cả mùa hè ;)

Tinkerbell

Member
Quyển này chưa dịch ra tiếng Việt Nghé ah, với lại sắp có film để xem rồi. Nghé có bản softcopy thì gửi cho tớ đi (híc cứ bon chen thế, chả biết có lúc nào để đọc được)

quanpdl

:D Ko fai la ngoi danh may lai ma paste lai thui .Cat bo? nhung~ fan` ruom` ra` de? moi nguoi de~ doc :D.To doc quyen nay thay kha hay nen muon loi` NXB de? gioi thieu voi moi nguoi :p

Chau Nghe' dao nay hoc sap xong chua ???? Bao gio` ve VN lay chong` day :)

kiddo

Member
úi giời, khoản lấy chồng thì nằm trong mục "những việc cần làm ngay" rồi, hehe, tớ mà lấy đc tớ sẽ quảng cáo rầm rộ cho cả 4rum biết ;):p

Beo ơi quyển đấy tao chỉ có hardcopy thoai, sẽ để dành cho mày nhé, với đk là tao đòi lại đc từ tay thằng ranh bạn tao (mà cả tháng nay tao ko thấy mẹt nó rồi, nghi qua')

Tinkerbell

Member
Ừ rồi, Đô về lấy chồng rồi cho Beo mượn quyện Geisha nhé (thằng ku nào cầm quyển này chắc ko được yên thân đâu, thế nào cũng phải trả :). Quyển The mastery of love, đọc thấy chí lý lắm, note loạn xị Đô ah

chouchou

Member
Ha ha, thấy hai đứa cứ đô đô beo beo lúc đầu không hiểu gì, lúc sao hiểu ra thì... ngã từ trên ghế xuống đất.. :D ha ha

Mới đọc được Đặng Thùy Trâm thôi, quyển kia mới đọc được 30 trang (chưa muốn đọc tiếp). Công nhận là quyển Đặng Thùy Trâm, phần nhật ký, có những phần rất hay. Cái hay của nó là sự trong sáng của tình người ở đấy. Những phần hay hơn chính là những phần viết của bác người Mỹ và em gái của BS Thùy. Đọc phần đó thì thực sự xúc động!

Nhắn em Châu đô: Quyển The Four agreements của em thì chị đang đọc, nó là một mớ những cái gì đó. Nói chung đã trót thích đọc How to stop worrying... của Dale Carnegie rồi thì quyển này chỉ xứng đáng là bậc đàn em thôi. Hôm nào nhờ Đức thân yêu của đô ở Ấn Độ mua cho 1 quyển tiếng anh, rẻ như rau muống, nghe đâu có khoảng 20 nghìn việtnam đồng một quyển. Hé

Tinkerbell

Member
Ui, bạn Xu giàu thế, mua mớ rau muống 20 nghìn ah`. Xu nhịn ăn rau muống 1 bữa để dành tiền đi ăn bobochacha với tớ đê. Cai' Đô về cho nó ăn sau.
Xu thấy quyển Four Agreements chỉ là đàn em của Carnegie thì quyển The mastery of love cũng thế thôi, Xu có giữ nó cũng chẳng có ích gì đâu. Điều tốt nhất cho cả Xu và 2 quyển sách đó là ... để tớ giữ cả 2 quyển, khỏi chia nhau làm gì :) Xu nhi?.
Nói thật, tớ đọc Đặng Thùy Trâm chỉ vì bị ảnh hưởng của quảng cáo. Bố tớ bảo là cuốn sách đó làm bố tớ cảm nhận lại được thời kỳ của mình. Còn tớ, tớ thấy được sự trong sáng, nhưng nhiều chỗ tình cảm của con người trong sáng quá khả năng thấu hiểu và thông cảm của tớ.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000