Làm sao để hát bè ???

smooth

Member
Ai có kinh nghiệm về việc hát bè, hoặc làm sao để viết nhạc hát bè ko, giúp với, đang cần gấp :)
Theo mình nghĩ thì hát bè là hát những nốt trong cùng hợp âm với giai điệu chính, lệch đi 1 quãng nào đấy, thử rồi nhưng có 1 số chỗ rất khó viết + nghe ko hợp tai, chắc có bí quyết gì đấy rồi ^^ Chia sẻ nha... (lần trước hỏi rikku cái này mà sao ko trả lời :( )

rikku

Active Member
à .. em đây :D
Về hát bè:
Như anh nói đấy ! Hát bè = hát 1 note cùng hợp âm với giai điệu chính
Đơn giản chỉ có thế !
Có các cách có thể nói qua:
1. bè quãng 8: dễ nhất, hát thấp // cao hơn hẳn 1 quãng 8 so với giọng chính. Thường là hát khi song ca nam + nữ.
2. bè quãng 5, bè quãng 3: Nếu bè quãng 3 thì luôn giữ giọng bè cao hơn giọng chính 1 quãng 3, và quãng 5 tương tự. Cũng tương tự với các bè thấp hơn.
Lưu ý: vì bè phải tuân theo hợp âm nên một số trường hợp ko thể luôn giữ bè cao hơn / thấp hơn 1 quãng 3 hay quãng 5 được.
Ví dụ: giả sử vòng hợp âm Am, Dm, G
Giai điệu chính: | A E | F E | D
bè quãng 3: sẽ là | C G | A G | F
như thế vấn đề nảy sinh ở note F: note này ko phù hợp với vòng hợp âm, vì G bao gồm G, B, E. Buộc phải xử lý bằng cách đẩy F lên hoặc xuống, tốt nhất là về G. Hi, thật ra đang định quãng 3 mà phải thay đổi thành quãng 4 là rất khó ngay lúc đấy. Vì vậy khi đã "lỡ" hát quãng 3 rồi thì sau khi nghe chênh hợp âm, mình sẽ luyến cao lên học thấp đi, trở thành 1 note đúng, hehe (đây là kinh nghiệm thôi ^^)
3. bè tùy ý theo một giai điệu biệt lập.ví dụ trên có thể bè là: | C C | D C | B chẳng hạn, cách này thì rất phong phú, tùy mỗi người, nhìn chung đòi hỏi xác định quãng trong hợp âm rất tốt và tai nghe hợp âm tốt.

Về cách tập bè.
1. tập bè cho hợp âm chủ. Ví dụ C chẳng hạn. Hàng ngày tập đọc Đồ mi sol đố .. .. :| nói chung bè cho hợp âm chủ là dễ nhất, như ở các câu kết mỗi bài hát, rất dễ cho việc định quãng.
2. chuyển dần sang các hợp âm bậc V, bậc IV là F, G. sau đó tập sang các hợp âm thứ, khó hơn đấy ! vì quãng 3, quãng 5 là quãng trưởng hay quãng thứ bị đảo lộn

Một số lời khuyên:
1. hãy tập hát bè của những bài hát đã có bè sẵn. Ví dụ: tình yêu tôi hát, all out of love ... để quen với việc hát không phải trùng với giai điệu chính.
2. nếu chưa định quãng đc ngay thì có thể định quãng thông qua đàn. dùng đàn để viết giai điệu bè, sau đó học thuộc nó.
3. sau khi đã quen thì chịu khó, khi nghe bất kỳ giai điệu bài hát nào cũng hát bè nhẩm theo luôn, nếu sai thì tự sửa lại, sao cho quen là đc ấy mà.
hihi.

haketu

Member
em toàn soạn bè từ guitar đó anh!
nói chung là vào hợp âm nào, anh tìm nốt chính của đoạn nhạc đó, sau đó tìm cái nốt kế tiếp ngay trước hoặc sau nốt đó, => bè đấy.
ví dụ như là nốt mi, nếu là hợp âm đô trưởng thì là đô hoặc sol
thế thôi
(nghe có vẻ hơi ngu, nhưng mà hiệu quả phét,,,hê hê)

Met1671

Member
phải khỏe:)) thì mấy chú cử thử nghe bè của cây đàn chapi, hay you're still the one xem.
Nên nghe bon nhiều. lúc nào cũng đủ 3 bè, rock band có bè hay nhất và hiệu quả nhất
Đừng quy ra nôt niếc làm gì, nghe bằng tai và hát bằng mồm, thế là đủ mệt rồi, giờ lại còn phải dùng mắt nữa thì chết:D

rikku

Active Member
Lý thuyết thì vẫn chỉ là lý thuyết. Nói chung khi quen rồi thì dù có đàn ngay trước mặt cũng chỉ tai + mồm như anh Minh nói thôi :))

Met1671

Member
dân amateur mình chỉ cần thế thôi, đi sâu quá mệt lắm, mà đến lúc diễn, gái nó cũng... "o hiểu đâu:))

rikku

Active Member
hôm nọ đi hát với bọn bạn, em hát bè, thế là bị chê là "hát sai nhạc" :|, "để yên cho thằng kia nó hát" :|

Napster

Thành viên danh dự
Ông Tú thích thể hiện hát bè nhưng mà lúc hát lại không vững, toàn bị bè chính làm lệch. Mấy lần off trước ông toàn đá ngang như thế. Bây giờ thế nào thì không biết :-D

rikku

Active Member
Lâu lắm có đi cùng CVA đâu :)) - Tôi mới hát bè được trong thời gian từ khoảng tháng 7,8 trở lại đây thôi. Nói chung, vì thích hát bè nên từ lúc tôi ko hát đc cũng cố mà hát, không ngại sai, .. cứ như học ngoại ngữ ấy :)) kết quả là cũng đã có tí thành tựu. Rút ra nhiều thứ, um, chính xác là có người hướng dẫn thì hơn, còn tôi thì tự mày mò tới hàng 2 năm trời T T

rikku

Active Member
Khi hát sai 1 note, em hãy ngân dài note đó ra 1 chút, để nâng / hạ cao độ. Khi hát sai 1 note thì các note lân cận trong vòng quãng 1, quãng 2 của nó là bè đúng thôi. Cái chính là mình phải cảm nhận nhanh đc thế nào là sai, đúng nhanh 1 chút. ya!
^^

haketu

Member
Khi hát sai 1 note, em hãy ngân dài note đó ra 1 chút, để nâng / hạ cao độ. Khi hát sai 1 note thì các note lân cận trong vòng quãng 1, quãng 2 của nó là bè đúng thôi. Cái chính là mình phải cảm nhận nhanh đc thế nào là sai, đúng nhanh 1 chút. ya!
nói như thế nghĩa là không có cak nào hát bè đc mà phải là cảm nhận hết à???

rikku

Active Member
Nếu là bè quãng 3, quãng 5 thông thường, giả sử trong melody chính cao độ tăng, thì em cũng tăng tương ứng (ít/nhiều) cao độ của bè. Vấn đề nảy sinh khi bè của em đi sai vòng hợp âm; vì nếu cứ duy trì 1 quãng cố định thì điều này là không thể tránh khỏi. Do đó mới có đoạn này
Trình độ thẩm âm và xướng âm của em không phải là chuyên nghiệp thì theo anh đây là cách ok nhất. Ví dụ, nghe 1 note nhạc bất kỳ em có biết đc nó là note nhạc gì không? Hiện tại anh đang cần xướng âm note G chẳng hạn, em có xướng âm đc (ngay lập tức) không? .. :) Tư duy về quãng, hợp âm; cảm nhận tốt 1 chút sẽ cho ta phương thức giải quyết. Dĩ nhiên là kèm 1 chút kinh nghiệm nữa :D

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000