Kinh nghiệm.....Giá bao nhiêu?

Ohlala

Member
Kinh nghiệm - giá bao nhiêu?

Theo ông Dick Griffith - giám đốc công ty Lifeworks, chuyên cung cấp dịch vụ tư vấn hỗ trợ việc làm ở Illinois : "Bạn càng tích lũy nhiều kinh nghiệm cuộc sống, bạn sẽ càng được nhà tuyển dụng đánh giá cao".

Nếu không phải là một con mọt sách, thì thời gian rảnh của bạn chính là cơ hội tốt để lĩnh hội những kinh nghiệm cuộc sống. Các nhà tuyển dụng hiện nay không còn quan tâm nhiều đến bằng cấp, thay vào đó họ cần những con người biết làm, chín chắn, có bản lĩnh. Những tố chất đó không thể tìm kiếm được trên ghế nhà trường mà bạn phaỉ xông pha vào cuộc sống, trầy trật để có được. Bà Claudia Hammond, phát ngôn viên của tập đòan IBM tại White Plains , Mỹ nói: "Chúng tôi quyết định tuyển dụng bạn để sau này bạn sẽ cống hiến lại cho công ty, chúng tôi trả hàng ngàn đôla cho một tháng lương của bạn để mua kinh nghiệm cuộc sống của chính bạn".

Vậy thì ngay bây giờ, hãy trang bị cho mình những công cụ để đạt được kinh nghiệm cuộc sống. Bạn càng tích lũy nhiều kinh nghiệm, bạn sẽ càng được đánh giá cao.

1. CV phải thiết thực

CV là một công cụ để thu hút sự chú ý của nhà tuyển dụng. Dựa vào CV, nhà tuyển dụng sẽ đánh giá bạn có năng lực thực sự hay không, bạn có kinh nghiệm cuộc sống hay không. Do đó, trong CV, bạn phải liệt kê những điểm mạnh của bản thân và làm chúng trông thật nổi bật, nêu rõ bạn mong muốn điều gì, bạn làm tốt những việc gì. Không viết câu quá dài mà phải rõ ràng, súc tích, hướng đến vấn đề.

2. Những câu chuyện về cuộc sống

Khi phỏng vấn, nhà tuyển dụng rất thích hỏi về những kỷ niệm trong cuộc sống và công việc của bạn. Hãy chuẩn bị trước ở nhà để bạn có thể bình tĩnh trả lời. Tuy nhiên, nếu không kịp chuẩn bị, bạn cần phải trả lời thành thật và mang tính xây dựng. Đừng ngại nói ra nếu những kinh nghiệm cuộc sống của bạn quá tầm thường. Bởi quan trọng hơn hết là từ những kinh nghiệm đơn giản ấy, bạn đã ứng dụng vào thực tế làm việc như thế nào để hiệu quả cao.

3. Xây dựng mối quan hệ

Những con mọt sách thường chỉ làm bạn với sách vở và chiếc máy vi tính mà thôi. Họ không có thời gian xây dựng các mối quan hệ xung quanh mình vì tòan bộ thời gian đã dành cho việc học. Bạn cần nhớ 80% kinh nghiệm mà bản thân học được là từ người khác, còn lại là nỗ lực của bản thân. Do đó, phát triển nhiều mối quan hệ, đặc biệt là những người thuộc cùng lĩnh vực với bạn là cách tốt nhất để có kinh nghiệm cuộc sống.

4. Tham gia các dự án và tổ chức NGO (phi chính phủ)

Tham gia các dự án tình nguyện, bạn có thể được đào tạo kỹ năng làm việc chuyện nghiệp, làm việc nhóm, kỹ năng giải quyết vấn đề, lãnh đạo... Các dự án NGO thường có ngân sách lớn, cơ cấu tổ chức nhân sự rõ ràng và là môi trường tốt để bạn học hỏi nhiều kinh nghiệm.

5. Hãy tự tin

Đừng bận tâm khi thấy bạn của mình đang cày ngày đêm trong thư viện. Hãy nghĩ rằng, thời gian rãnh của bạn được sử dụng tối ưu để có được kinh nghiệm cuộc sống. Kiến thức có thể thu nạp trong thời gian ngắn nhưng kinh nghiệm thì cần cả một quá trình.

tkhg

Member
Bài này hay đấy8-} có đọc mới biết ở nuớc ngoài ngưòi ta coi trọng cái vốn sớng như thế nào học hành chỉ là 1 chuyện cái chính là cần phải biết mình sống vì ai vì cái gì và sống để làm gì;) chứ còn ở nứoc mình bây giờ ngưòi thì coi trọng học hành quá đến nỗi ko rời nổi cái bàn học còn ngưòi thì lại suốt ngày chơi bời chẳng lo cho sự nghiệp gì cả thế thì bao giờ mới khá lên dc:-??

Ohlala

Member
Uhm...Kinh nghiệm - là vô giá!
Hiện tại, với những gì mà các trường Đại học ở Việt Nam đang giáo dục cho SV, có thể thấy rõ... khi bạn bước ra khỏi trường, bạn sẽ hoằn toằn bỡ ngỡ với những va chạm của cuộc sống.
Ví dụ, bạn phải học lại từ đầu cách làm báo vì những người dạy Báo chí cho bạn là những người... cả đời chưa hề làm báo.
Ví dụ, bạn phải học lại từ đầu cách tham khảo, áp dụng các văn bản pháp luật và văn bản áp dụng pháp luật vì rằng trong trường Luật, người ta chỉ dạy cho bạn cách... học thuộc lòng các bộ Luật khuôn mẫu!
Kingh nghiệm, thời gian va chạm với công việc sẽ khiến cho bạn có giá hơn với các nhà tuyển dụng, bất chấp bằng cấp bạn có thể có chút khiếm khuyết!

tkhg

Member
Uhm...Kinh nghiệm - là vô giá!
Hiện tại, với những gì mà các trường Đại học ở Việt Nam đang giáo dục cho SV, có thể thấy rõ... khi bạn bước ra khỏi trường, bạn sẽ hoằn toằn bỡ ngỡ với những va chạm của cuộc sống.
Ví dụ, bạn phải học lại từ đầu cách làm báo vì những người dạy Báo chí cho bạn là những người... cả đời chưa hề làm báo.
Ví dụ, bạn phải học lại từ đầu cách tham khảo, áp dụng các văn bản pháp luật và văn bản áp dụng pháp luật vì rằng trong trường Luật, người ta chỉ dạy cho bạn cách... học thuộc lòng các bộ Luật khuôn mẫu!
Kingh nghiệm, thời gian va chạm với công việc sẽ khiến cho bạn có giá hơn với các nhà tuyển dụng, bất chấp bằng cấp bạn có thể có chút khiếm khuyết!
Nhưng bây giờ ở việt nam mà nói đến điều đó thì cũng như ko chị à:-s

Ohlala

Member
Nhưng bây giờ ở việt nam mà nói đến điều đó thì cũng như ko chị à:-s

Tại sao cũng như không? Em đọc kĩ và hiểu ý nghĩa người ta muốn nói gì chứ?
Đúng vậy!Kinh ngiệm là vô giá.Là từng trải.Là sự cô đọng cũa những thất bại để tạo khơi nguồn cũa sự thành công.
Chị có xem qua một chương trình cũa VTV4 nói về đem kinh nghiệm cũa nông dân giỏi vào bài giãng cũa trường đại học.Người nông dân giỏi này được mời lên bục giãng để truyền lại những kinh nghiệm thực tiễn trong sãn xuất nông nghiệp.Đưa SV đến với thực tế sản xuất nông nghiệp bằng cách xuống ruộng cùng học với nông dân giõi.
Theo chị đây là một sáng kiến rất hay,rất bổ ích và thực tế.

Đất nước ta đang trên đà hội nhập với WTO và đang nổ lực phát triển kinh tế để sánh vai với các nước tiên tiến bạn mà.Ko j` là ko thể....
Đây chỉ là ý kiến xây dựng để chúng ta tích lũy thêm kinh nghiệm.Vì kinh nghiệm là vô giá ......

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000