hỏi cái ^^

Vũ Hà

Member
imagineT_T said:
Um, các guitarist trường mình học chơi guitar thầy nào vậy ? hay tự học ?
Các bạn có biết chỗ nào dạy viết nhạc + sáng tác nhạc ko ? :>
Có cách tự viết nhạc và sáng tác đấy. :)
Về nguyên tắc cứ chạy vòng hợp âm trong gam rồi đặt giai điệu cho hợp âm đấy là được.

vichia

Active Member
có thể sử dụng chương trình guitar pro. Hồi đầu mình cũng chỉ biết viết tap. Sau 1 thời gian tập viết note trên GP, thấy trình độ lên nhiều. Xướng âm, kí xướng âm như bọn học thầy hẳn hoi. Bây giờ không cần GP nữa, nghe bài hát là có thể tự viết bản nhạc được .

Vũ Hà

Member
vichia said:
có thể sử dụng chương trình guitar pro. Hồi đầu mình cũng chỉ biết viết tap. Sau 1 thời gian tập viết note trên GP, thấy trình độ lên nhiều. Xướng âm, kí xướng âm như bọn học thầy hẳn hoi. Bây giờ không cần GP nữa, nghe bài hát là có thể tự viết bản nhạc được .
Em viết thế nào???
1 bài hát em có thể viết được bao nhiêu kiểu???
Em có thể cho anh nghe 1 bài em chơi được không :)

Vũ Hà

Member
vichia said:
em chưa hiểu ý anh? Thử trình độ ý ạ ?
Sao lại là thử trình độ. Anh nghe xem em chơi hay không mà :) anh có phải thầy giáo của em hay bố đời đâu mà thử trình độ của em được.... =)) =)) =))
Posst lên cho vui cửa vui nhà. Cho các cô bé của CVA nghe nữa chứ ;) :)

Vũ Hà

Member
vichia said:
thế theo anh thì một bài hát có thể viết mấy kiểu? ( em thì chỉ viết 1 cái thôi )
1 kiểu là khi viết mình chỉ chọn 1 bộ hợp âm phù hợp để đệm thêm cho giai điệu.
nhiều kiểu là mình dùng các bộ hợp âm khác nhau để đệm thêm cho bài đó.
Ví dụ Forever OST Mối tình đầu (Hàn xẻng)
Chơi ở Gam Am........
Cho đoạn đầu thôi nhé, ta có thể chơi các hợp âm kèm
1. Am G F C
2. Am Em F C

Khác nhau giữa G và Em là ở bè bass em đặt vào bài chuyển soạn.

Cùng với trường hợp 1 mình có thể sử dụng các tiết tấu khác nhau cho bè trung cũng có thể tạo nên sự khác biệt.
Ví dụ: bài này nhịp 4/4 em có thể chọn 8 nốt đơn cho một ô nhịp
nhưng em cũng có thế chọn 16 nốt kép cho 1 ô nhịp
Nếu nhịp em tốt em có thể trộn nốt đơn và kép vào với nhau (không loại trừ các nốt khác)...
Nói chung em sẽ có muôn hình dạng tiết tấu khác nhau.
Chỉ có điều sau khi làm xong em thấy cái nào hay nhất, hợp với bài nhạc nhất và em thể hiện tốt nhất thì chơi.
Biết nhiều nhưng chỉ chuyên vào 1 :)
Trên đây mới chỉ là chút lý thuyết. Còn thực hành thì rất khó :D
Không biết anh nói có quá khó hiểu không nhỉ? Nếu em đã biết cách thành lập hợp âm cho một bài hát thì điều anh nói sẽ rất dễ hiểu đấy :)

BlackDragon

Active Member
Muốn học căn bản thì lên Nhạc Việc học. Nhưng sáng tác nhạc khó vô cùng. Đầu tiên phải nắm vững nhạc lý cơ bản, chơi tốt ít nhất 1 loại nhạc cụ nào đó rồi hẵng tính đến chuyện sáng tác.
Mà học đòi theo bọn Pro làm gì, sáng tác cho vui cửa vui nhà thì cứ làm theo kiểu anh Vũ Hà nói là ổn :D

smooth

Member
ơ, có những đứa có năng khiếu, nhạc lý chả biết cái quái gì cũng sáng tác được đấy thôi :D, môza chẳng hạn, nhờ :D ??
cái chuyện sáng tác nó thuộc về năng khiếu, em nghĩ ko thể vì học cao mà sáng tác hay được, nhiều người kiến thức ko cao nhưng sáng tác được ối bài để đời :D :D. chắc sáng tác nhạc cũng giống như làm thơ, lý thuyết thì rõ nhưng có phải ai cũng làm được thơ đâu.
cái vụ sáng tác = cách chọn 1 vòng gam rồi chêm nốt vào như anh Vũ Hà bảo có lẽ là dễ nhất, nhỉ :D :D. khó hơn tý nữa chắc là phổ nhạc cho lời, cho thơ, khiếp nhất là nghĩ ra giai điệu ... hix, nó thuộc về năng khiếu.

avirax

Member
Sáng tác kiểu đặt vòng Gam nghe hợp lý rồi lắp giai điệu là dễ nhất,công nhận. Nhưng nhược điểm là ca khúc viết ra nhàm nhàm hoặc giống giống một thứ gì đấy mới nghe qua. (tớ dùng cách này để làm lúc tập đàn bass đỡ nhàm chán). Cách này cũng đơn giản, nhẩm giai điệu trước, viết ra rồi chỉnh sửa cho hợp lý. Nhược điểm của nó là không có hồn. Không quan trọng phải biết chơi nhạc cụ vì có đầy chương trình soạn thảo nhạc như Guitare Pro hoặc Encore... (Tớ từng viết một bản sonate bằng Guitare Pro lúc chẳng biết làm gì). Cách thức tớ thấy hợp lý nhất: Đầu tiên phải có một tư tưởng, hoặc một tình cảm đầy ham muốn cho việc viết. Khi có nó thì phần lời nhạc sẽ dễ dàng đi rất nhiều. Sau đấy bắt đầu nghĩ đến âm hưởng của bài hát. Những đoạn tỉa đầu tiên, những đoạn dạo đầu là mấu chốt để tạo ra nó, và nó sẽ quyết định vòng Gam mà bạn sẽ dùng. Tiếp đến là giai đoạn quan trọng nhất nhưng thực tế không phải là thứ quyết định mọt bản nhạc, đó là giai điệu. Thông thường giai điệu sẽ nảy sinh từ âm hưởng của bản nhạc khi bạn tạo ra nó. Tạo nên sự hợp lý thống nhất từ đầu đến cuối là bạn đã có một bản nhạc. Nhưng tiếp theo, pro hơn một chút, hãy bắt đầu nghĩ đến những đột phá, những phá cách, chêm vào những Gam lạ hay cả một đoạn tách rời hẳn ra nhưng không được phá âm hưởng và tư tưởng chung.

avirax

Member
Thử luôn một VD:

Am Am E E Am Am E E Am Dm G E Am.... chinh 1 phat: Am Am E E7 Am Am E E7.....

Hoac tu nhien sua ca 1 doan: Am Am E E7 Am Am E E7 A7 D Fm E Am....

Ta sẽ tạo ra những hiệu quả, và đôi khi những hiệu quả như thế còn hơn cả giai điệu chính của bản nhạc.

Vũ Hà

Member
avirax said:
Thử luôn một VD:

Am Am E E Am Am E E Am Dm G E Am.... chinh 1 phat: Am Am E E7 Am Am E E7.....

Hoac tu nhien sua ca 1 doan: Am Am E E7 Am Am E E7 A7 D Fm E Am....

Ta sẽ tạo ra những hiệu quả, và đôi khi những hiệu quả như thế còn hơn cả giai điệu chính của bản nhạc.
Nhận thức là 1 quá trình. Cứ phải dần dần. Cách anh đưa ra ai cũng có thể làm được. Còn những cái cao siêu hơn thì cứ bình tĩnh. Có nhịp tốt, tư tưởng hoà thanh tốt. Các em có thể tự lập nhóm ra chơi với nhau những bài mình thích. Còn tình cảm hay không xét sau. Cứ hay đã. :) Từ từ cho khoai nó nhừ. Đừng vội vàng.

Cái em dùng mới chỉ là các hợp âm 7. Còn nhiều dạng hợp âm khác nữa 9,11.... tăng giảm các kiểu các dạng. :D

smooth

Member
em chả biết mấy cái kiểu hợp âm 7, 11, 9 thì nó có tác dụng gì, chơi hợp âm thường major với minor cũng được rồi mà ?? chỉ có lúc tỉa thì thấy hay hơn thật :D :D

Vũ Hà

Member
smooth said:
em chả biết mấy cái kiểu hợp âm 7, 11, 9 thì nó có tác dụng gì, chơi hợp âm thường major với minor cũng được rồi mà ?? chỉ có lúc tỉa thì thấy hay hơn thật :D :D
Nó giúp cho tác phẩm thêm màu mè. Nếu nói giai điệu là 1 nét vẽ thì hợp âm là màu sắc, còn tiết tấu là bố cục của bài nhạc.
Hợp âm 9 em nghe những bài nhạc rock. Rất hay dùng đấy. Ví dụ When the children cry... anh nhớ mỗt bài này. Trong bản này còn dùng hợp âm đảo của D, hợp D có tối thiểu 3 nốt sau D F# A tuy nhiên do hệ thống dây (bình thường) của đàn guitar có dây 6 và dây 1 cùng là dây E, thay vì chơi F# ở dây Mi cao thì ta thay bằng F# dây Mi thấp. Bài Love Song cũng có sử dụng hợp âm đảo. Nói chung bao la bát ngát lắm. Có 1 số nguyên tắc giúp chúng ta tự tìm được hợp âm cho 1 bản nhạc mà mình yêu thích. Dạo này đang bận quá. Chưa có thời gian post lên :)

mattucach

Member
ôi ôi, cho em bon chen 1 tí:):):) anh Hà ở trên có nhắc tới bài WHEN THE CHILDREN CRY , em hỏi chút là bài đấy ko biết có bản nhạc dành cho organ ko ạ, em biết là nó là bài của guitar nhưng mà vì đàn org cũng có loại tiếng dành cho guitar, thế nên em nghĩ là đánh trên org cũng đc, nhưng mà em ko tìm đc bản nhạc nào dành cho org. Ko hiểu liệu có thể chuyển nốt từ guitar sang org đc ko ạ, mà nếu chuyển đc thì anh nào làm ơn cho em cái bản đấy đc ko ạ, hay là bất kỳ thông tin gì về ai có bản đấy hay chuyển đc nó, plzzzzzz, em rất cần, các anh giúp em với:):):), thanks

Vũ Hà

Member
mattucach said:
ôi ôi, cho em bon chen 1 tí:):):) anh Hà ở trên có nhắc tới bài WHEN THE CHILDREN CRY , em hỏi chút là bài đấy ko biết có bản nhạc dành cho organ ko ạ, em biết là nó là bài của guitar nhưng mà vì đàn org cũng có loại tiếng dành cho guitar, thế nên em nghĩ là đánh trên org cũng đc, nhưng mà em ko tìm đc bản nhạc nào dành cho org. Ko hiểu liệu có thể chuyển nốt từ guitar sang org đc ko ạ, mà nếu chuyển đc thì anh nào làm ơn cho em cái bản đấy đc ko ạ, hay là bất kỳ thông tin gì về ai có bản đấy hay chuyển đc nó, plzzzzzz, em rất cần, các anh giúp em với:):):), thanks
Có đấy nhưng chưa chắc đã hay đâu :)
Bài này chơi trên Guitar Classic cũng còn thấy nó bị Pop hóa đi nhiều.
Chơi trên org thì không biết thế nào.
Em thử file này xem sao
http://viet-guitar.net/diendan/index.php?act=Attach&type=post&id=50476
Sau đó dùng Winrar giải nén ra nhé :)
Em tách bản nhạc này ra làm 2 hay 3 bè rồi oánh vào org xem sao.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000