Hậu họp phụ huynh

Chủ nhật 21.1.07, trường họp phụ huynh.
Không là giáo viên chủ nhiệm nên cô không đi dự cuộc họp này. Thế nhưng từ chiều đến tối cũng cô cũng nhận vài cú điện thoại của phụ huynh. Nói chung nội dung cũng phong phú. Đủ để hiểu tình tình luôn nóng hổi sau mỗi buổi họp kiểu này.
Thế còn các em : tình hình trước và sau buổi họp ra sao ? Các messages đã được truyền tải ntn ? Có hiểu nhầm gì giữa gvcn, gvbm, phụ huynh và các em không ?
Tóm lại, các em có thích họp phụ huynh không ? Đã có ai từng được đến tham dự một buổi họp phụ huynh chưa ? Thấy thế nào ?

nquocnghia

Chủ nhật 21.1.07, trường họp phụ huynh.
Em không phải cán bộ lớp nên không phải đến trường tham dự buổi họp này !
Trên quan điểm của một học sinh lớp chuyên, em cho rằng họp phụ huynh là điều tất yếu của một kì học :D
Từ lớp 1 đến lớp 3: em luôn đứng TOP nên rất thích các buổi họp phụ huynh (thời điểm được khen nhiều nhất ^^)
Từ lớp 4 đến lớp 7: trượt dốc + hiếu động = em không còn thích các buổi họp phụ huynh nữa (thậm chí có cô giáo hiện nay đang dạy ở trường ta con nói với PH em rằng Nếu phải để cho con chị đến tuổi 18 để trưởng thành thì chị khổ quá :D) -> công nhận là hơi bị khổ :)
Từ lớp 8 đến nay: các buổi họp phụ huynh trở về đúng với ý nghĩa của nó (khen thưởng và phê bình).
Hình như học sinh càng lớn càng khôn ra hay sao ấy ;)) Ngày còn nhỏ thì trốn tránh, không bao giờ đề cập đến chuyện họp phụ huynh trước khi có thông báo mời họp. Còn bây giờ thì phụ huynh luôn được biết trước có khi đên 1 tháng để giảm sức nóng của buổi họp -> Sáng sớm ra đi cười cười nói nói, buổi trưa ra về thì cứ như sao quả tạ chiếu và đầu í (cả phụ huynh và học sinh đều như vậy). Phụ huynh có con bị phê bình, kết quả kém sẽ trách mắng con mình ; Học sinh bị phê bình, có kết quả kém chỉ biết trách thầm trong đầu GVCN hay GVBM đã khiến cho học sinh bị như vậy... Nếu theo chuỗi đó thì sau buổi họp phụ huynh, GVCN và GVBM sẽ phải trách ai đây :-?

Nói túm lại, cách suy nghĩ của học sinh về buổi họp sẽ phụ thuộc vào kết quả do học sinh tạo ra. Người có các KQ tốt thì khỏi bàn rồi, còn hs nào có kết quả ko tốt thì sẽ cho rằng các mess được GV truyền đến phụ huynh luôn mang nghĩa tiêu cực, thêm mắm thêm muối... Riêng em, theo cách hiểu trên, em có thể thẳng thắn mà nói với cô rằng em luôn thích các buổi họp phụ huynh :)

bebegirl_solo

Đúng đấy , quan điểm về họp phụ huynh thế nào cũng phụ thuộc gần như hoàn toàn vào kết quả học tập của ng ấy thôi . Hồi lớp bé thì nhỏ quá , không có quan niệm họp phụ huynh lắm nhưng càng lớn thì càng sợ :-s . Phụ huynh thì đặt nhiều hy vọng vào con em mình quá nên nhiều ng cũng thất vọng :-<

Phụ huynh có con bị phê bình, kết quả kém sẽ trách mắng con mình ; Học sinh bị phê bình, có kết quả kém chỉ biết trách thầm trong đầu GVCN hay GVBM đã khiến cho học sinh bị như vậy... Nếu theo chuỗi đó thì sau buổi họp phụ huynh, GVCN và GVBM sẽ phải trách ai đây :-?
Cô thì lại nghĩ cái quan trọng nhất không phải phê bình mà là tìm hiểu nguyên nhân tại sao lại như vậy. Một học sinh đang học rất giỏi, tự nhiên xuống dốc, tại sao : Nghiện trò chơi điện tử ? Nghiện chat ? Thất tình ? Có mâu thuẫn với bố mẹ ? Chơi với bạn xấu ? vv... Có điều trong cuộc họp phụ huynh, trước mặt nhiều người, khó có thể nói ra những điều như thế.
Chính vì vậy mà cô thích các cuộc thảo luận tay đôi : phhs / gvcn hay phhs / gvbm hay gvbm/gvcn ngoài hành lang hơn.
Những học sinh tiến bộ vượt bậc cũng rất đáng được hoan nghênh và tìm hiểu tại sao có sự tiến bộ ấy. Từ đó các phụ huynh và hs khác cũng có thể học hỏi. Lúc này thì có thể nói trước cuộc họp.
Chính bản thân các em cũng có thể phản hồi lại các đánh giá này thay bằng việc chỉ trách thầm trong đầu gvbm hay gvcn. Tại sao mình có kết quả ấy ? Kết quả ấy có thực sự phản ánh đúng khả năng của mình hay không ? Và từ đó, nếu có thể, vạch ra một kế hoạch cho mình để tiến bộ nhanh hơn.
Cá nhân cô thấy họp phụ huynh sẽ rất tích cực nếu nó mang lại cơ hội để bố mẹ và con cái có thể nói chuyện với nhau cởi mở hơn về một lĩnh vực mà cả hai cùng quan tâm : chuyện học hành của con cái.

Họp phụ huynh dưới con mắt nhìn của một gv lơ ngơ

Cô vẫn nhơ như in cái buổi họp phụ huynh đầu tiên cách đây 10 năm, khi cô mới về CVA.
Việc đầu tiên là lam quen với ph. Sơ đồ lớp trên bảng, phụ huynh phải ngồi đúng chỗ của con mình. Cảm giác vừa quen vừa lạ : thường ngày ở chỗ đó là một thằng bé gầy choắt, mặt non choẹt, lúc này lại là một ông to lớn bệ vệ nhiều râu. Cô con gái thì xinh tươi như một bông hoa, còn bà mẹ thì... Rồi phải chọn đại từ nhân xưng sao cho phù hợp : các anh chị ? Ôi mình thì trẻ măng, phụ huynh có người bằng tuổi bố mẹ mình. Hay là các bác : cũng không xong, có nhà còn cử ông bà đi họp nữa. Thôi thì cứ "tôi" và "các vị", cho dù nghe có vẻ xa cách.
Rồi đến phần nhận xét. Phần này khó khăn nhất. Có phải cái gì mình cũng biết tận chân tơ kẽ tóc đâu. Làm sao để tỏ ra vừa bao quát, vừa cụ thể (đấy, em í em nọ học hành ra sao ở cấp 2 tôi biết cả...) Nhất là khi nói đến những học sinh kém. Phải thận trọng từng câu từng chữ, vì biết những nhận xét này có thể ảnh hưởng đến không khí trong nhà hs ấy mấy hôm sau...
Không dễ một tí nào...
Túm lại, cô chỉ đợi đến lúc có thể nói "Vậy có ph nào có ý kiến gì không ạ ?"
Và nhất là đến phần ông hội trưởng lên điều khiển (đóng tiền) để mình có thể rút...
Thế đấy ! Các em tưởng họp phụ huynh nghẹt thở với mỗi hs kém thôi à ?

Khi lên tới cấp III rồi ? Nói thật , em cũng chả còn ngại họp phụ huynh nữa ; cấp I hay II mình còn "bé" thì hơi e dè cho dù khuyết điểm có khi còn ít hơn cấp III.
Họp phụ huynh nếu ai đó nếu ai đó hiểu theo một tầm vóc "vĩ mô" thì chắc không nên ; chúng ta có thể hiểu đó "chỉ" là những lần GVCN giả bảng điểm cho phụ huynh , là những lần đóng kinh phí cho quỹ lớp ...để có thể tạo nên sự thoải mái ; nhiều khi sự gò bò trong cách hiểu của mỗi người về buổi họp phụ huynh làm cho không khí trở nên nặng nề hơn , khó thoải mái hơn , gây khó khăn cho cả học sinh ( người liên lụy trực tiếp) , phụ huynh hay GVCN ( như cô Hương đã nói ở trên ) ....

từ trước đến nay e cũng ko bị áp lực j họp phụ huynh...nhưng năm nay thì khác, gần như hông muốn có buổi họp này, mình thì chẳng sao nhưng cứ sợ cô chủ nhiệm hông chịu nổi vì lớp có quá nhiều chuyện...tóm lại là sợ cô khóc...:(:)(:)((

buibichphuong

Nhìn chung thì họp phụ huynh đứa HS nào cũng sợ (nói thẳng ra là như thế) vì chẳng có một HS nào không có khuyếm khuyết cả. Có người học giỏi nhưng lại quá nghịch hoặc người khác có kết quả kém. Cũng có trường hợp HS rất ngoan học lại giỏi nhưng đôi khi cha mẹ lại cần nhiều hơn như thế, hoặc chỉ đơn giản là: nếu có con học tốt, không cần lo gì thì phụ huynh (nhất là các bà mẹ) sẽ ngồi nói chuyện về con mình với người khác, so sánh này nọ (dường như rất thik đưa con mình xuống hố đen). Hoặc nếu không sẽ nghe về những trường hợp cá biệt của lớp rồi về thông báo lại theo chiều hướng rất...nghiêm trọng và khuyên con không nên chơi với những bạn đó nữa.
Nhưng nói gì thì họp phụ huynh cũng cần thiết để cha mẹ có thể nắm bắt được những yêu cầu tối thiểu mà con mình cần đạt được, thông hiểu tình hình học tập và cố gắng của con, hiểu cả những gì đang diễn ra trong môi trường mà con mình sinh hoạt hằng ngày. Túm lại mình có con thì sẽ thấy nó cần đến thế nào! Nó vẫn đang diễn ra, can dự chắc cũng vô ích!!!:-<

Tung_ko0L

từ lớp 1->h em chẳng bao h` thích họp phụ huynh
mặc dù họp PH là rất tốt để cha mẹ nắm bắt tình hình học tập của con cái

mab

Member
Cấp 1 và cấp 2 bố mẹ đi họp phụ huynh em chỉ sợ mỗi lới phê của cô CN là :"Còn nói chuyện trong lớp" (đứa nào mà chả nói chuyện, mà hồi đấy mình còn ngoan chán ;)) )
Đến cấp 3 thì việc học hành mới thật sự đc đặt nặng hơn trc, cái câu hồi cấp 2 hay có thì giờ ko có. Nhưng nói chung là hết lo cái này thì lại lo đến cái khác, và đương nhiên là em cũng ko thích họp phụ huynh. Mỗi lần họp là 1 lần đưa bảng điểm về nhà (chưa kể 2 tuần/1 bảng điểm), lại còn xếp thứ từng môn nữa chứ. Chưa kịp gỡ điểm thì cả nhà đã biết hung tin-> tinh thần gỡ điểm giảm đi 1/2. Ko kể còn n~ cuộc họp đột xuất nữa...
Mà công nhận là sau mỗi lần họp phụ huynh, em cũng đều bị đem ra so sánh với đứa này đứa nọ, điển hình là cái con lúc nào cũng nhất lớp, lại còn đầu sổ mới giết anh em. Ko lần nào đi họp phụ huynh về mà bố mẹ lại ko có 1 lý do nào đó (sao đ Văn lại kém đứa khác chẳng hạn T_T. em giỏi văn thế nào đc đây) để trách mắng con cái mình.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000