Harry Potter đê...:D

Sao CLB văn học lại váng thế này, thui thì hôm nay lập ra cái topic này xem có ai đọc Harry Potter ko, nó có được mấy năm nay rồi vậy mà đợt Tết vừa rồi em mới đi mua thử cả bộ về đọc thì thấy hay wa':)

sangdn

Hì, Harry Potter thì tớ đọc lâu gùi. Giờ đang đọc tiếng anh, chính xác hơn là vừa nghe vừa đọc. Nhưng tại trình độ tiếng anh còi của tớ nên tiến hành chậm lắm. 2 cô Lan công nhận dịch hay thật đấy, đọc xong cứ gọi là... chậc chậc. Giờ còn 4 cuốn, không biết 2 cuốn khác thất lạc đâu rồi nữa.

Theo một số người thì cái thành công của HP là cái nghệ thuật viết của ROWLING, người đã đưa những điều tưởng chừng như rất rất... gì nhỉ, có lẽ là rất học sinh vào một thế giới, mà ở đó người ta sử dụng phép thuật. Một thế giới tưởng tượng nhưng lại có trường học, các bài kiểm tra, nó khiến cuốn sách trở nên gần gũi với người đọc, dễ cảm nhận hơn. Có lẽ ROWLING là người đầu tiên làm được cái đó.

Một thành công khác của tác giả là cũng cái bối cảnh đầu năm, trở lại trường, rồi một năm học ở trường, nhưng người đọc không thấy sự lặp lại của, đơn điệu, nhàm chán mà khi mỗi trang sách mở ra, người ta chẳng thể đoán được nó sẽ viết cái gì ^^

henry998

Member
Hp thì tôi đọc từ hồi mà nó bắt đầu phát hành những quyển đầu tiên ở Vn và cho đến tận bay giờ vẫn chưa hết nghiền.Sau này tui mà làm ng` soạn sách thì pahỉ cho Hp vào chương trình văn học mới được.
Phải công nhận là bà Rowling viết hay thật .Tui nhớ là có cả mùa hè tui nhai đi nmhai lại quyển Hp phần 4 mà ko biết chán.
Chỉ tiếc là minh chưa được xem bản Tiếng anh thui.Chán quá!

xem bản tiếng anh rồi mấy thấy Lý Lan dịch quá chán, làm hỏng cả nguyên tác. nếu ai yêu hp thì cố học tiếng anh + tra từ điển đi nếu ko fis mất tác phẩm

hehe đọc tiếng anh mệt lắm :((, mà mình lại chỉ dịch đc theo đúng nghĩa nó thôi, chứ người dịch dịch hay thế là j`, nghe mấy đoạn thơ rất vần mà buồn cười :D

HaThu

Member
Nói thực mình đọc HP phần 1,2,3,4 kết lắm. Những quyển đó mình đã đọc đi đọc lại đến nhàu nát. Nhưng đến phần năm trở đi, mình háo hức chờ đón rồi thất vong. Vẫn là lặp đi lặp lại những điều đã có thành ra trở nên nhàm chán. Bút lực con người có hạn. Khi viết HP tập 1, JK chưa bao giờ nghĩ tác phẩm của bà sẽ biền bà thành một nhà triệu phú, vì vậy bà viết với cả tâm huyết của mình. Có thể sau này, khi áp lực của làm việc và của nhà xuất bản tăng lên, tâm huyết giảm đi chăng? Có ai cũng cảm thấy như mình không???

Sirius

Member
Đúng là tập 5 , nhà văn đã đuối và chạy theo xu hướng thì trường.Nhưng nếu bnaj đã dọc tập 6 , sẽ nghĩ khác ngay.
Tập 6 ngắn hơn tập 4,tập 5 rất nhiều nhưng trong đó lại đan xen khá nhiều các mối quan hệ và sự xung đột khác nhau.Mình thực sự kết phần 6

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000